Trang 46 / 102 Đầu tiênĐầu tiên ... 3644454647485696 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 451 đến 460 / 1015

Chủ đề: Ảnh từ ZONE-LAB

Quote Được gửi bởi tayngang View Post
    Lâu lâu làm 1 tấm cơm nguội :D

Người chụp cứng tay, người tráng/scan cũng cứng tay :x

Bác nói bé thôi không ku Thế Anh nó đòi tăng lương thì em phá sản *~*.

Quote Được gửi bởi gik_nguyen View Post
    Người chụp cứng tay, người tráng/scan cũng cứng tay :x
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

You'll grow up, baby!

Cute hand! by DvvQ, on Flickr
    Được sửa bởi DvvQ lúc 10:31 PM ngày 18-10-2012

Quote Được gửi bởi Zone5 View Post
    Thưa anh Lập,

Tối đọc được CM của anh, thấy buồn quá, định trả lời anh ngay nhưng lại thôi. Em có đủ căn cứ để phân tích với anh ngay tối nay tại quán nhưng em vẫn cẩn thận mang ảnh về nhà xem lại trên màn hình ở nhà. Xin nói thêm, em cẩn thận như vậy vì ở nhà em sử dụng màn hình loại tốt cho đồ họa và được cân màn hình định kỳ (em sử dụng màn NEC 23" P232W, cân màn hình bằng Spyder 3 Pro, nếu bác nào muốn cân màn laptop có thể mang qua Zone5cafe, rảnh em làm giúp). Đôi lúc các thông số kỹ thuật quá chính xác và vô hồn làm ta chủ quan duy ý chí, nên em vẫn phải xem lại ảnh, cảm nhận lại bức ảnh trên màn hình quen thuộc để chắc chắn lần cuối. Tại sao nói thông số kỹ thuật chính xác? Thực ra trong ngành tráng film nó có một loại film chuyên để test máy (gọi là control strip), sau một thời gian định kỳ chỉ cần tráng cuộn film đấy và dùng máy đọc các thông số thu được trên film là người thợ kỹ thuật có thể biết được máy có vấn đề gì không, cái gì mạnh quá, cái gì yếu quá v.v… từ căn cứ này em mới có đủ tự tin để khẳng định các vấn đề chứ không hề có chuyện đánh giá chất lượng của máy qua cảm quan như các nghệ nhân thử rượu, thử nước hoa… tuy nhiên em sẽ không nói đến các vấn đề chuyên sâu đó ở đây, em sẽ giải trình với anh và mọi người căn cứ trên những bức ảnh anh gửi ở trên.

Giai đoạn gần đây thỉnh thoảng bọn em có thấy ảnh tráng từ Uxi hơi bị ám đỏ trên da người (em nhắc lại là ám đỏ chứ không phải vàng), anh em trong cửa hàng đã rất lo lắng dù test máy vẫn ok. Hôm cuối tháng 9 vừa rồi trong lúc em đi làm chưa về Lano lo lắng quá đã tháo toàn bộ thuốc trong máy ra thay trước định kỳ, xin nói việc thay thuốc ngoài vấn đề kinh phí ra còn rất rườm rà, mất thời gian vì thuốc mới phải dùng thêm hóa chất Starter, loại này có lẽ chưa bao giờ được ngành lab film VN sử dụng vì phải khó tính lắm mới nhận ra tác dụng của nó, em phải nhờ xách tay ở nước ngoài về. Việc thay thuốc đột xuất này làm em rất bực vì em chắc chắn và thực tế diễn ra đúng như vậy là mọi thứ không thay đổi gì cả. Sau khi thay thuốc bọn em cùng thống nhất services Scanner trước định kỳ. Phí một lần bảo dưỡng scanner bằng 10 ngày doanh số tráng film, nó không hề nhỏ chút nào nhưng bọn em đều nhất trí làm để khẳng định nghi vấn của mình, sau khi cân lại scanner thì mọi thứ vẫn như vậy. Và cái ảnh múa lân anh tráng ở trên là bể thuốc mới hoàn toàn và scanner vừa mới được căn chỉnh lại xong. Em trình bày dài dòng vậy để anh hiểu vì sao Lano trả lời anh một cách chắc nịch như thế ở CM trước, có thể anh cảm thấy Lano bảo thủ không chịu lắng nghe nhưng thực tế cuộc sống bận rộn thế này có phải lúc nào cũng ngồi viết dài dòng phân tích như em đang làm đâu. Kết luận của bên em là đợt film Uxi này sắc da bị ám đỏ nhiều hơn trước và chỉ bị trên màu da thôi, giống như Color plus 200 ám vàng trên da vậy. Tiện đây nói thêm với mọi người về lai lịch của film Uxi, theo một đàn anh trong nghề lab nói với em thì Uxi chính là Konica ngày trước, mà chất lượng Konica như thế nào thì các bác có thể tham khảo thêm ý kiến của các tiền bối làm nghề với film trước đây.

Theo CM của anh thì anh đang phản hồi 2 vấn đề, một là ảnh bị ám màu, hai là màu bị bết. Em đã cẩn thận lục lại trong ổ cứng để lấy đúng ảnh gốc, tránh việc resize, upload, download làm thay đổi thông tin của ảnh. Em xin trả lời anh từng vấn đề một như sau.

1. Ảnh bị ám màu.
    Như có lần trả lời một bác về việc ám màu của ảnh (film hay số đều như nhau) trong topic này. Nếu bức ảnh nào đó bị ám màu thì nhìn toàn bộ ảnh như được phủ lên một lớp filter màu. Lớp màu phủ lên này sẽ ảnh hưởng liên đới và sai lệch toàn bộ các màu còn lại trong ảnh, việc sai thế nào các bác chỉ cần hiểu được nguyên tắc màu cộng sẽ nắm được vấn đề ngay, nhưng có một cách dễ dàng hơn nhiều đó là tìm màu trắng trong ảnh vì màu trắng phủ màu gì lên thì nó thành màu đấy, rất dễ nhận ra (tất nhiên cũng là tương đối thôi vì các bác xem quảng cáo OMO và Tide sẽ thấy màu trắng nó còn trắng ngả vàng và trắng xanh nữa *~*, cứ cho là màu trắng mình chụp là màu trắng thật đi, trong Digtal thì nó được hiển thị bằng 3 giá trị RGB bằng nhau, 0R,0G,0B tức là màu đen tuyền, tăng dần đến 255R, 255G,255B là trắng hoàn toàn, các giá trị ở giữa là màu xám.
    Em lấy lại ảnh của anh cho là bị ám màu và crop lại vùng áo trắng của cậu bé:

Em mở ra bằng PS và dùng công cụ Color Sample để xem màu:

Điểm em chọn kiểm tra trong vòng tròn, nằm trên cổ áo câu học trò, anh nhìn vào thông số ba kênh màu trong hình elip đỏ, gần như bằng nhau: 242R, 237G,241B là chứng tỏ màu trắng gần như là trắng tinh khiết, hơi ngả về màu đỏ và hồng cánh sen một chút vì Red và Blue trội lên (màu Red cộng với màu Blue ra màu Magenta) đây cũng là đặc trưng của uxi và fuji. Anh có thể làm lại với máy tính ở nhà anh và file gốc để kiểm chứng.

Em đã thử phủ lên một lớp filter màu vàng để mọi người có thể xem thông số khi bị ám vàng sẽ như thế nào. Cách xem tương tự hình trên nhưng giá trị 3 kênh màu bị thay đổi theo hướng ám vàng:

Bây giờ thông số 3 kênh là 246R,241G, 198B. Các bác có thể thấy ngay khi màu Blue giảm xuống chỉ còn hai màu Red và Green trộn lại thì sẽ ra màu vàng trội lên, đây là thông số đặc trưng của màu vàng, (màu vàng tinh khiết có giá trị kênh Blue bằng 0).
    Kết thúc vấn đề thứ nhất, em khẳng định với anh tấm ảnh này của anh không bị ám màu vàng, nếu khăt khe ra thì nó ám một chút màu Red ngả về Magenta.

2. Ảnh bị bết: Theo em hiểu thì ở đây có hai vấn đề là bết màu và bết chi tiết vùng tối.

2.1 Về vấn đề bết màu. Chắc anh lấy ví dụ bức ảnh múa lân bên trên để nói về vấn đề bết màu, thật oan cho bên em khi anh mang một bức ảnh chuyển động của màu vàng sáng ra và đòi màu phải bong, đanh, ko bết. Điều kiện này gần như là khó khăn nhất với yêu cầu này rồi, màu vàng vốn là màu sáng nhất trong tất cả các màu, màn hình kém một chút, thợ in non tay một chút là có thể làm lốp màu vàng ngay, chủ thể chuyển động nhanh vốn ảnh đã khó nét căng lại phải mở khẩu lớn để tăng tốc độ chụp nên trường ảnh lại càng kém sâu. Xin phép anh cho em lấy 2 ảnh trong cuộn film anh tráng cùng ngày với cuộn múa lân trên để so sánh:

Em không biết anh có chụp bằng film và máy cùng loại không nhưng chắc chắn rằng film này của anh được tráng và scan cùng một thời điểm với cuộn trên. Nếu anh hoặc bất cứ khách hàng nào của Zone5 đòi hỏi một chất lượng màu tốt hơn hai bức này thì một là bên em phải bỏ ra hơn 2 tỷ để mua con Drumscan ICG hai là là Zone5 đóng cửa vì hiện nay bọn em không thể làm tốt hơn thế được nữa.

2.2 Vấn đề bết vùng tối: Là người chơi film em rất hiểu ham muốn của anh em muốn lấy vùng tối thật sâu vì đấy là nét rất duyên dáng của film. Tuy nhiên nó đặt gánh nặng lên vai người bấm máy scan. Thông thường nếu cố cứu vùng sáng thì thợ phải giảm sáng cho ảnh, đồng nghĩa với việc bết vùng tối, như bức ảnh cô dâu phía trên của anh đấy ạ, vì tóc và váy chênh sáng lớn quá, nếu anh chỉ chụp thừa sáng một chút thôi là váy bị cháy nên khi scan anh em cố vớt chi tiết cho chiếc váy chiếm tỷ trọng lớn trên khuôn hình và chấp nhận tóc hơi bết một chút. Tuy nhiên ảnh ông cụ đọc báo vùng tối chiếm tỷ trọng lớn và nhiều nội dung của khuôn hình trong đó nên em chấp nhận cho ông cụ hơi lốp sáng một chút. Việc bấm máy này phụ thuộc rất nhiều vào óc thẩm mỹ của thợ và em mất không ít thời gian kèm cặp Thế Anh, kiểm duyệt ảnh hàng ngày, đấy là chưa kể buổi tối chủ yếu vẫn là em với Lano làm là chính. Tuy nhiên, nếu các bác đã đo sáng thật kỹ và hiểu được mình chụp như thế nào thì có thể yêu cầu bên em không can thiệp vào ảnh, phần ghi chú trong phiếu đăng ký các bác chỉ cần ghi ngắn gọi đại loại như “không chỉnh sáng tối, không chỉnh sửa v.v….” thì bên em sẽ tôn trọng ngay. Việc em bảo các em để khách tự ghi phiếu chính là vì lý do này.

Thưa các bác, làm dịch vụ là làm dâu trăm họ, sẽ gặp rất nhiều khó khăn, cái này em cũng đã va chạm nhiều và cũng đã chuẩn bị tinh thần từ trước. Làm người phục vụ các dịch vụ liên quan đến kỹ thuật thế này em phải cân đối hài hòa giữa hai yếu tố, một là phải biết lắng nghe phản hồi của khách hàng để phát huy hay sửa đổi, hai nữa là phải có nền tảng kiến thức để nhìn xuyên suốt các yếu tố tác động đến chất lượng sản phẩm từ đó biết sai đúng chính xác ở khâu nào mà sửa chữa hoặc kiên định với kết quả lao động của mình. Nếu không biết lắng nghe thì trước sau gì cũng thành ếch ngồi đáy giếng, rồi cũng sẽ lạc hậu và bảo thủ. Nhưng nếu không nắm vững vấn đề thì sẽ thành đẽo cày giữa đường vì có biết bao nhiêu yếu tố tác động đến sản phẩm cuối cùng, nào là loại film, thiết bị, thời tiết,địa điểm,nhiệt độ màu, thông số chụp, quản lý máy tráng, quản lý máy scan, thiết bị hiển thị của khách hàng v.v… Vì vậy xin các bác nếu còn yêu film và còn nghĩ đến Zone5 thì xin hãy nhớ một cá tính xuyên suốt của Zone5 là luôn cầu tiến và học hỏi, không bao giờ hời hợt trong bất cứ việc gì. Mọi phản hồi bên em vẫn ghi nhận từ ngày đầu đến giờ và nhiệt huyết của anh em Zone5 vẫn chưa hề giảm sút. Tâm sự thật lòng là tráng film và cà phê bên em làm chỉ để tạo niềm tin cho cộng đồng chơi ảnh thôi, bọn em còn có tham vọng đưa đến một dịch vụ toàn diện và hoàn chỉnh hơn, thế nên nếu ai cho rằng Zone5 đang nghĩ mình làm tốt rồi và bảo thủ chủ quan thì hoàn toàn không đúng ở thời điểm này. Còn một vấn đề nhỏ nữa mong các bác nghĩ thêm cho Zone5 là em có nghe một số lời chê bai có hàm chứa nhiều mục đích ngoài nhiếp ảnh nên mong các bác bình tâm một chút khi nhận được những thông tin như vậy.
    Em nghĩ bác zone5 nên xóa bài này đi.
    Bác đưa ra 1 bài phân tích lừa gà?
    Hay bác không biết 1 tí gì lý thuyết về màu sắc haizzz
    Hoặc cả đời bác chưa bao giờ cắm thử cái filter màu lên ống kính để xem nó ảnh hưởng như nào đến ảnh.

Và cái bấm RGB ở máy scan SP3000 ảnh hưởng như nào đến ảnh.

Bác post thế này, ai được học qua 1 khóa cơ bản về đồ họa cũng cười bác thối mũi

Em chỉ làm 1 phép đơn giản giả lập 1 filter nhạt nhất cool là con 80A nhé. Tương đương nikon A2.
    . Em phân đôi bức ảnh mà zone5 cãi chày cãi cối. ốp filter kia lên 1 nửa. Thì chắc nếu bác zone5 không mù màu thấy cái cái nào vàng khè như nước tiểu mùa thu.

Tất nhiên bức ảnh này bác zone5 trả khách có quá nhiều vấn đề chứ không chỉ là ám vàng. Bác lập là chuyên gia trang điểm nên mặt cô dâu vàng khè như viêm gan B giai đoạn cuối thì nói là vàng. Chứ ảnh này có quá nhiều vấn đề để nói.

Nhân tiện nếu bác zone5 cho mình đúng. em nghĩ bác kiện chết mẹ bọn leica với fuji đi, Bán lense chụp ảnh vàng khè mà đắt vãi đ ra.

Còn nếu bác kêu mình lắng nghe, thì em xin nói thẳng bác là ảnh này, với loại film 5500K và chụp trời nắng. Thì bác đã chỉnh WB của người ta lên 1000 độ là ít. Ảnh ra y hệt khi bị cắm filter nikon B2 hoặc hoya hay wb thì gọi là 85A
    Được sửa bởi asazy lúc 12:48 AM ngày 19-10-2012

Leica nó ko phân biệt được vàng hay xanh đâu....thỉnh thoảng nó cứ đẹp thế này này.Đang định đi kiện nó thế éo nào lại đổi í=)))
    Leica R6.2 Summicron 50 f/2 Germany,Uxi Efiniti 200 Japan,Makeup by Me,Scan by Lab Xixomxibet

My Flickr:http://www.flickr.com/photos/milan1412phan_hu_lp/

Em nghĩ bác zone5 nên xóa bài này đi.
    Bác đưa ra 1 bài phân tích lừa gà?
    Hay bác không biết 1 tí gì lý thuyết về màu sắc haizzz
    Hoặc cả đời bác chưa bao giờ cắm thử cái filter màu lên ống kính để xem nó ảnh hưởng như nào đến ảnh.

Và cái bấm RGB ở máy scan SP3000 ảnh hưởng như nào đến ảnh.

Bác post thế này, ai được học qua 1 khóa cơ bản về đồ họa cũng cười bác thối mũi
    Cười vì lập luận sai sót hoặc lệch lạc ở đâu thì bác cứ phân tích rõ ngọn ngành để tất cả những người khác không được học đồ họa cũng đc hiểu và cùng cười em thối mũi cho bõ công cười bác ạ.

Quote Được gửi bởi asazy View Post

Em chỉ làm 1 phép đơn giản giả lập 1 filter nhạt nhất cool là con 80A nhé. Tương đương nikon A2.
    . Em phân đôi bức ảnh mà zone5 cãi chày cãi cối. ốp filter kia lên 1 nửa. Thì chắc nếu bác zone5 không mù màu thấy cái cái nào vàng khè như nước tiểu mùa thu.

Tất nhiên bức ảnh này bác zone5 trả khách có quá nhiều vấn đề chứ không chỉ là ám vàng. Bác lập là chuyên gia trang điểm nên mặt cô dâu vàng khè như viêm gan B giai đoạn cuối thì nói là vàng. Chứ ảnh này có quá nhiều vấn đề để nói.

Nhân tiện nếu bác zone5 cho mình đúng. em nghĩ bác kiện chết mẹ bọn leica với fuji đi, Bán lense chụp ảnh vàng khè mà đắt vãi đ ra.

Còn nếu bác kêu mình lắng nghe, thì em xin nói thẳng bác là ảnh này, với loại film 5500K và chụp trời nắng. Thì bác đã chỉnh WB của người ta lên 1000 độ là ít. Ảnh ra y hệt khi bị cắm filter nikon B2 hoặc hoya hay wb thì gọi là 85A
    Em nhấn mạnh lại một lần nữa là từ trước đến giờ và mãi mãi sau này em không chỉnh sửa màu khi scan, chỉ căn sáng tối, em dù chưa được học qua lớp đồ họa căn bản nào thì cũng biết cách giảm nhiệt độ màu cho giống bức ảnh bên trái của bác, nhưng em không làm thế đâu, không bao giờ làm thế cả. Móng giò heo có thể thêm riềng mẻ để thành giả cầy, nhưng muôn đời nó vẫn phải thêm chữ "giả" ở đằng trước chữ "cầy"

Em thích để ảnh to thế này hơn:

Được sửa bởi Zone5 lúc 10:45 AM ngày 19-10-2012

Đã chụp ảnh thì phải biết có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến chất lượng ảnh, theo em nên dừng tranh luận vđ của bác Lập tại đây. Người chụp ảnh cố ra ảnh đẹp để Lap gắng scan ra ảnh đẹp thế là anh em lại vui vẻ )
    Mai em qua bác Zone 5 tráng cuộn film đầu tay hộ e bác nhé

ước gì có một em Holga

Quote Được gửi bởi ngochungarch View Post
    Đã chụp ảnh thì phải biết có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến chất lượng ảnh, theo em nên dừng tranh luận vđ của bác Lập tại đây. Người chụp ảnh cố ra ảnh đẹp để Lap gắng scan ra ảnh đẹp thế là anh em lại vui vẻ )
    Mai em qua bác Zone 5 tráng cuộn film đầu tay hộ e bác nhé
    Chả qua quan tâm mới ngứa mồm vào nói thôi, chứ không bọn em không rảnh.
    A Lập và rất nhiều anh em chơi phim rất lâu rồi, và lab nào ở HN cũng đã từng tráng qua.
    Chả qua zone5 có hệ thống cơ sở khá tốt nên mọi người mới vào góp ý, cũng vì muốn có lab mà tráng cho đẹp. Chứ không đi ngoắt luôn không bao giờ quay lại nhé.
    Em quen khoảng 50 - 60 ông chơi film ở HN thì hiện em biết không ít đang tẩy chay zone5 vì ảnh bệt và vàng khè. Tiền không tiếc, nước bọt không tiếc, chỉ tiếc cái công chụp thôi.
    Nguyên nhân thích thì 1 phát tìm ra được luôn, vì bọn e lê đít ở các lab chả phải là ít.

@ngochungarch: Mời bác cứ mang film qua bên em, cuộn film đầu tay rồi sẽ còn có nhiều cuộn khác nữa, trong đó cũng có cuộn xấu cuộn đẹp, cuộn vui cuộn buồn, và suy rộng ra thì cái gì trên đời cũng theo quy luật đó thôi. Thế nên ở CM trước em có nói rằng hôm nay là Z5, ngày mai có thể là Y6, U7 gì đó, có gì quan trọng đâu, miễn là "tình anh em vẫn cứ đâm đà".

@ All: Thưa các chị em khách hàng đã quen sắp quen và chưa quen của Z5, nhân ngày thành lập Hội Liên Hiệp Phụ Nữ Việt Nam 20/10, một ngày coi như được công nhận là ngày tôn vinh Phụ Nữ Việt Nam trong nhiều năm qua, Z5 xin tráng & scan miễn phí cho khách hàng nữ trong ngày mai 20/10/2012 coi như là một món quà nhỏ cảm ơn sự ủng hộ của chị em. Rất mong được tiếp đón thật nhiều nữ photographer trong ngày mai.

Trang 46 / 102 Đầu tiênĐầu tiên ... 3644454647485696 ... Cuối cùngCuối cùng