Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Hỏi về D90...

Hỏi về D90...

1- Cho em hỏi chức năng tự động làm sạch sensor trong máy D90 để làm gì, nếu không bật thường xuyên có ảnh hưởng gì không?
    2- Em dùng Tamron 17-50 f2.8, nhưng không hiểu trên lens có nút clock để làm gì, khi nào mình sử dụng đến nút khóa đó? Theo kinh nghiệm của các Bác thì cần tinh chỉnh trong máy những gì, vì nghe nói Lens này cho màu hơi ngã về vàng?
    3- Em có 1 flash Vivitar 283 (1 chân), có thể dùng với D90 được không (gây cháy máy ko) ? Flash này có chức năng TTL không? Tiện thể cho em hỏi luôn, trên flash này có chổ để cắm điện vào, vậy các bác biết chổ nào bán adapter để mình xài điện khỏi dùng pin. Còn có 1 lổ nhỏ ở trên chỗ gắm điện em không biết để làm gì nữa? Phía trước có Auto thyristor, mình có thể vặn 5 chế độ tuần tự là: M, vàng, đỏ, xanh và hồng. Vậy M là đánh full, tương tự màu hồng là đánh với công suất nhỏ nhất hả các Bác?
    Hình của em nó giống cái này: http://www.theothermartintaylor.com/...as/000156.html
    đây là mặt sau: http://www.flickr.com/groups/strobis...7617285258108/
    Cảm ơn các Bác nhiệt tình giải thích dùm ạ.
    Luôn luôn lắng nghe, ..lâu lâu mới hiểu!!!

1. bạn đọc manual để hiểu rõ hơn nhé (chung chung thì nó là chức năng giũ bụi cho sensor,khuyên dùng trong manual là đặt máy nằm yên trên mặt phẳng rùi kích hoạt nó),không cần mở thường xuyên lâu lâu làm 1 cái không cần phải thấy có bụi sensor mới dùng nó^^
    2. tam 17-50 2.8 cái gạt đó là chuyển từ af qua mf mà bạn
    3. gắn được không có gì hết nhưng manual toàn tập vì nó ra đời từ trước khi khái niệm TTL được đưa ra mà (sinh ra 20 năm có lẻ rồi:P)
    CA hay NI cũng chỉ là máy,có cái máy mà biết dùng hay không thôi

Bạn hiểu lầm câu hỏi số 2 rồi, cái nút CLOCK có gạch đỏ ở dưới chữ đó, nhìn hình này sẽ rõ, còn cái gạt AF-MF thì mình biết. http://www.the-digital-picture.com/R...ns-Review.aspx

Quote Được gửi bởi swatgibl View Post
    1. bạn đọc manual để hiểu rõ hơn nhé (chung chung thì nó là chức năng giũ bụi cho sensor,khuyên dùng trong manual là đặt máy nằm yên trên mặt phẳng rùi kích hoạt nó),không cần mở thường xuyên lâu lâu làm 1 cái không cần phải thấy có bụi sensor mới dùng nó^^
    2. tam 17-50 2.8 cái gạt đó là chuyển từ af qua mf mà bạn
    3. gắn được không có gì hết nhưng manual toàn tập vì nó ra đời từ trước khi khái niệm TTL được đưa ra mà (sinh ra 20 năm có lẻ rồi:P)
    Con này ngày xưa mình có dùng rồi, có lẽ gần 30 năm, nhưng k manual toàn tập như bác nói đâu, nó chưa có TTL nhưng nó có auto rồi đấy ạ.

Quote Được gửi bởi net50chung View Post
    Bạn hiểu lầm câu hỏi số 2 rồi, cái nút CLOCK có gạch đỏ ở dưới chữ đó, nhìn hình này sẽ rõ, còn cái gạt AF-MF thì mình biết. http://www.the-digital-picture.com/R...ns-Review.aspx
    Lock chứ ko phải clock nhé. Tức là khóa lại để khi chúc lens xuống ko bị tuột lens
    Macro tập sự

Quote Được gửi bởi thaiq8 View Post
    Con này ngày xưa mình có dùng rồi, có lẽ gần 30 năm, nhưng k manual toàn tập như bác nói đâu, nó chưa có TTL nhưng nó có auto rồi đấy ạ.
    à dạ vì bạn ấy hỏi về ttl với nó nên em mới nói là manual toàn tập bác ạ (không có thể loại TTL nào được dùng trong bất kì mode nào của d90 ấy ạ:P)

Quote Được gửi bởi eyes_on_me View Post
    Lock chứ ko phải clock nhé. Tức là khóa lại để khi chúc lens xuống ko bị tuột lens
    dạ em xin góp thêm chút í kiến là để khoá zoom^^,để tránh tay mình cầm vào vòng zoom mà trợt tay đẩy zoom lên ngay lúc gay cấn ạ:P

Bạn Sờ-Wá ơi, vậy là bất cứ lúc nào mình cần khóa Zoom cố định lại 1 chỗ thì gạt nút Lock đó ra hả bạn? Theo mình nghĩ là bạn đúng, vì khi muốn mở lens ra thì phải nhấn nút trên body, đâu cần phải nút Lock đâu mà tuột!!!

Em có 1 flash Vivitar 283 (1 chân), có thể dùng với D90 được không. =========== Đèn này bạn chú ý là không nên cắm vào máy số, nhất là với D90. Thời kì này các đèn thường không dùng mạch cách ly nên điện áp xung ngược về body rất cao, rất dễ gây chập CPU tron.g body