Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Kết nối 5D xuất ảnh ra laptop sau khi bấm máy

Kết nối 5D xuất ảnh ra laptop sau khi bấm máy

EM đang dùng con 5D (mark 1) và đang tìm cách để chụp ảnh và ảnh sẽ nhập vào laptop sau khi bấm máy nhưng vẫn chưa tìm được cách nào để kết nối 2 thiết bị này với nhau. Như các bác cũng biết, màn hình 5D 1 xem không thực sự hiệu quả nên em muốn một thiết bị hay phần mềm nào đó để có thể xem ảnh ngay trên máy tính. Em chân thành cảm ơn những đóng góp của các bác.

Cái này chắc bác dùng EOS Utility là được đấy ạ. Dòng cao như 5D thì e chưa được chạm nên không biết, chứ 400D cũ của em - cắm cáp USB - bật EOS Utility trên lap là có thể view ngay trên lap và thậm chí là dùng lap để điều chỉnh các chế độ chụp cũng như chụp.
    Bác tham khảo link này nhé (Bác TOM cho cháu add link ở đây ạ):
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...on+EOS+Utility

Ps: Trong đây bác TOM có để link down luôn hay sao ấy...(^^). Nếu tìm không thấy thì pm em nhá

Ngoài ra nếu muốn đỡ dây nhợ vướng víu và cơ động hơn thì bác có thể mua 1 cái thẻ SD wifi (ngoài S-Lab bán thẻ 16GB giá 2tr5) từ đó máy của bác có thể kết nối với iPad hoặc laptop để review ảnh (nên review trên iPad vì màn hình cho màu trung thực hơn laptop), vừa tăng độ "pro" vừa hiệu quả :D.

Nhược điểm của cách này là có chút thời gian trễ để chờ ảnh review truyền từ máy sang iPad qua sóng wifi cho nên có một cái mẹo là bác set ảnh jpeg review trên thẻ SD Wifi ở độ phân giải thấp (S1, S2 chẳng hạn) để truyền nhanh hơn .

Em dùng 60D thì connect được nhờ vào EOS Utility, nhưng ở 5D1 thì không dùng được bác ạ, em cùng tìm hiểu trên các trang của nước ngoài nhưng vẫn chưa tìm ra được câu trả lời. Em cũng đã thử dùng Lightroom để connect máy báo nhận thiết bị nhưng không chụp được. Thẻ em dùng lại là thẻ CF nên chức năng wifi chưa thể dùng được. Cảm ơn 2 bác đã quan tâm và trả lời nhiệt tình giúp em.
    Em vẫn ngóng chờ cao nhân ạ.

5DM1 connect EOS Utility vô tư nhe bác, chụp xong transfer sang máy tính, tuy hơi chậm tý vì USB của nó cùi lắm, hình như 1.0, nhưng phải dùng thêm 1 phần mềm để view.

SD wifi làm sao mà dùng trên 5D dc hả trời, nó dùng CF card mà
    Chữ ký vi phạm: Quảng cáo

5d2 có cách nào export ảnh ra ipad kô hả các bác?

mình không rành lắm, hình như là có thiét bị không dây gì đó. có lần mình đi chụp hình thẻ thì thấy có 1 tiệm như cách bác chủ nói. hoàn toàn ko dây nhợ gì và mình chắc chắn là ko xài thẻ SD wifi vì thời điểm đó chưa có. bắn bụp bụp vài phát, khi mình đứng lên thì thấy hình trên máy tính rồi
    còn nếu cài soft của canon thì ok mình đã test mấy lần với các đời body,nhưng có điều là dây nhợ rất bất tiện.bảo đảm bác xài vài lần là dẹp luôn
    Được sửa bởi linhKB lúc 11:05 PM ngày 01-02-2013

Em thấy 5D I vẫn chụp chế độ Tethered thông qua cable USB với Lightroom và Capture One bình thường mà ta. Ngoài ra, một số đời máy Canon (như 5D II...) thì có grip Wireless File Transmitter (WFT). Nhưng nhược điểm của nó là truyền file không được nhanh cho lắm, nên hiện tại em thấy 5D II vẫn dùng USB để Tethered với Lightroom và Capture One là đa số. Và giá của cái bộ grip không rẻ tí nào ^^.

Ngoài ra, em thấy tốc độ truyền tải và hiển thị ảnh thông qua chế độ Tethered thì Capture One nó nhanh hơn Lightroom.
    facebook
    Julius D. [0934-195-525]