Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 44

Chủ đề: Newbie - Xin hỏi cách kinh nghiệm chụp chân dung bằng 35F2D

Newbie - Xin hỏi cách kinh nghiệm chụp chân dung bằng 35F2D

Thưa các bác em mới tậu được D90 và ống 35F2D, tuy nhiên khi chụp chân dung hay bị mờ. Em xin được hỏi ống 35F2D thì khi chụp chân dung để trị số F là bao nhiêu và khoảng cách từ ống kính đến người chụp là bao nhiêu để không bị mất nét?

Nếu bác thích boken mù mịt cứ để tại F2 nếu chụp 2 người thì f2.8 đổ lên không thì 1 người sẽ bị mờ 4 ngươi bác để cho em f4 la nét căng ạ còn về vụ zôm bằng chân thì do bác mà thôi nhjn vào khung ngắm thấy hợp lý là bán thôi ạ
    D90 + kit + 35/1.8G + 85/1.8D ước mơ SB900....

Cám ơn kinh nghiệm của bác nhé, em chắc mới chụp chưa chủ động được máy, nhiều lúc muốn khung hình chân dung theo ý mình thì khoảng cách từ ống đến mẫu gần, mà lại muốn xóa phông nên để f2 hoặc f2.2 hay bị mất nét quá

Quote Được gửi bởi mrcheng View Post
    Thưa các bác em mới tậu được D90 và ống 35F2D, tuy nhiên khi chụp chân dung hay bị mờ. Em xin được hỏi ống 35F2D thì khi chụp chân dung để trị số F là bao nhiêu và khoảng cách từ ống kính đến người chụp là bao nhiêu để không bị mất nét?
    =)) mờ là đúng rồi, ai bảo rước con 35f2d này về. Nói chung ảnh nó không được trong lắm, thiếu contrast. Chụp thiếu sáng một tí là ảnh đục thấy rõ luôn. Nhưng không có nghĩa là nó không nét nhá (dù nét thua 35f1.8g). Nếu ảnh bác không nét chắc bị vấn đề front/back focus gì đấy. Nói chung em thấy f2 cũng nét rồi, bác thích thì khép lại f2.8 hay f4 thì nét hơn.

Nói chung theo kinh nghiệp của em chụp lens này trên d7k, em thường tăng contrast và sharpness lên, và chú ý chụp đủ sáng. Không cần thiết thì không chụp tại f2.

p.s. à, nói thế thôi chứ em cũng nhiều lần bị out nét với cái lens này, đặc biệt là khi chụp xa khoảng >4m. Lúc nhiệt độ bình thường thì không sao, còn trời lạnh cỡ -6,7 độ thì out gần hết.

Em nghĩ bác nên tiễn con 35 này đi xong làm chú 50 1.8G ,thấy anh em ca ngợi chú này dữ lắm ,chụp chân dung với ống 35 khó lắm vì nhiều khi phải đứng gần mẫu quá ,xóa phông so với lens 50 kém hơn

Quote Được gửi bởi Wind275 View Post
    Em nghĩ bác nên tiễn con 35 này đi xong làm chú 50 1.8G ,thấy anh em ca ngợi chú này dữ lắm ,chụp chân dung với ống 35 khó lắm vì nhiều khi phải đứng gần mẫu quá ,xóa phông so với lens 50 kém hơn
    chuyện gần thì em thấy không có gì (em xài crop), chụp dư một tí về crop lại sau cũng được, mà em thấy dù chụp bán thân cũng không có gì gọi là gần quá hết, nếu mẫu là người thì đâu sợ mẫu chạy đi đâu.

lolz, lại vấn đề về 35mm 2.0D ah? Bệnh của con này rồi bác ơi ). Nói chung là sai lầm của em.

P/S: bác test xem lens có bị front hay back-focus ko nhé. Còn cái lens này thì màu mè nó cứ làm sao ý (em chụp mãi cũng chả quen)
    Yêu nhiếp ảnh và nghiền thiết bị

Quote Được gửi bởi tuanwarrior View Post
    lolz, lại vấn đề về 35mm 2.0D ah? Bệnh của con này rồi bác ơi ). Nói chung là sai lầm của em.

P/S: bác test xem lens có bị front hay back-focus ko nhé. Còn cái lens này thì màu mè nó cứ làm sao ý (em chụp mãi cũng chả quen)
    =)) em cũng rứa, d7000 chất lượng ảnh tốt, color depth cao, dynamic range cũng cao lun, mà chụp với 35f2d thì đúng là phí

không hiểu 35F2 cuả các bác bị gì, em chụp em nó với D7k rất ổn, thấy chê nó quá, gì mà hình đục, out nét....out là do mình, còn đục?? thì 35F2 cho hình trong hơn, màu rực đẹp hơn 1.8G đó, các bác toàn nói ngược lại.
    Thêm nưã, các bác có thấy nikon nó bán ống kính nào, cùng tiêu cự, khẩu độ mà ống có motor lấy nét trong lens (afs) mà rẻ hơn AFD ngoài cái ống 35 1.8G không?( 35 1.8G khẩu lớn hơn, có motor trong mà lại rẻ hơn???). "người mua thì lầm, người bán không bao giờ lầm" , Nikon mà định giá món gì em nghĩ rằng ko sai.

Tấm này em chụp bằng 35F2 đó.
    Được sửa bởi HIPPO lúc 11:12 PM ngày 26-03-2012

HIPPO
    không hiểu 35F2 cuả các bác bị gì, em chụp em nó với D7k rất ổn, thấy chê nó quá, gì mà hình đục, out nét....out là do mình, còn đục?? thì 35F2 cho hình trong hơn, màu rực đẹp hơn 1.8G đó, các bác toàn nói ngược lại.
    Thêm nưã, các bác có thấy nikon nó bán ống kính nào, cùng tiêu cự, khẩu độ mà ống có motor lấy nét trong lens (afs) mà rẻ hơn AFD ngoài cái ống 35 1.8G không?( 35 1.8G khẩu lớn hơn, có motor trong mà lại rẻ hơn???). "người mua thì lầm, người bán không bao giờ lầm" , Nikon mà định giá món gì em nghĩ rằng ko sai.
    Lập luận Logic như Bác,minh chứng thực tế như Bác !!!Mình tin đây là sự thật !Cảm ơn Bác

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng