Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 61

Chủ đề: 1d mark IV -> 5d mark III nâng cấp hay hạ cấp?

Hôm nay em đã ngồi trải nghiệm 5D3 và 1D4 với bác AEIOU lúc đầu giờ chiều, về cảm nhận của em thì em thấy AF của 5D3 thật sự đã lên một tầm cao mới, lấy nét nhanh và trong điều kiện ánh sáng yếu vẫn ngon lành.

Mặc dù vậy khi cầm 1D4 của bác AEIOU thì còn thấy kinh hoàng hơn, lấy nét gần như chớp nhoáng. 2 dòng máy này em nghĩ ko thể so sánh với nhau được tùy nhu cầu sử dụng, nếu bác nào thích chụp thể thao, chớp khoảng khắc thì 1D4 em vẫn đánh giá cao hơn đấy ạ.

Cảm ơn bác AEIOU đã rất nhiệt tình để em được trải nghiệm thiết bị ngày hôm nay, ngay từ giờ em đã lên kế hoạch quỹ đen để upgrade từ 5D2 lên 5D3.

Lúc sau Đỗ Dũng và anh Hà đến thì thử thêm 1Ds II xem chất màu thế nào nữa cơ. Màu Digic V thấy chuyển màu tốt hơn Digic IV và hơn hẳn Digic II. Tone màu Digic V trầm hơn như nhiều bác đã nói chứ không rực rỡ như IV nhưng vẫn tươi tắn hơn Digic II nhất là chi tiết vùng tối và sáng chuyển mượt hơn.
    Sorry bác Dctran nếu sau hôm nay mà bác nộp đơn ly dị 5D II lên xóm. Còn bác chủ topic nếu không chuyên thể thao thì em nghĩ hệ thống AF của 5D III đủ dùng trong đa số trường hợp rồi. Em đổi 5D II lấy 1D IV chỉ vì cái AF của 5D II kém quá không chụp nổi 2 vận động viên nhí nhà em nhưng giờ thì em yên tâm rồi.
    Quên 1 điều nên em edit tiếp. Về AF của 5D III em để mặc định trong máy còn AF của 1D IV em chọn trong Fn cho nhanh nhất. Nếu so sánh thì AF của 1D IV 10 phần thì 5D III cũng phải được 8 đấy là em hơi khắt khe và đánh giá trong tình huống xấu nhất và chọn lấy nét 1 điểm. Em nhớ không nhầm thì 1D IV không có chế độ chọn nhóm các điểm lấy nét và chế độ điểm lấy nét phụ cho điểm lấy nét chính thì phải (Em nghĩ mấy chế độ này chụp thể thao thì có thể không cần nhưng chân dung thì rất hữu ích).
    Được sửa bởi AEIOU lúc 09:47 PM ngày 21-03-2012

Quote Được gửi bởi AEIOU View Post
    Em nhớ không nhầm thì 1D IV không có chế độ chọn nhóm các điểm lấy nét và chế độ điểm lấy nét phụ cho điểm lấy nét chính thì phải (Em nghĩ mấy chế độ này chụp thể thao thì có thể không cần nhưng chân dung thì rất hữu ích).
    cái này nếu em nhớ không nhầm thì nó có cho chọn trong Custom Fn, nhưng mà nó không hiển thị những điểm phụ ra như 7D hay 5D3, trong 1D2 của em còn có mà, bác xem thử lại xem

@ Trung : Anh hứa anh đảm bảo là sẽ lên đời 5D2 -> 5D3 vào 1 ngày ko xa em à, chắc chắn là năm sau hoặc những năm sau nữa )
    Hôm nay được trải nghiệm tính năng của 5D3 thì thực sự kinh ngạc với vô vàn tính năng mới mà Canon vốn chỉ áp dụng cho dòng 1 cùng với 1 hệ thống menu mới đẹp sinh động nhưng cũng dễ thao tác và dễ hiểu.
    Ảnh thì khỏi nói rồi, tốt hơn hết là để khổ chủ nhận xét :P
    Hôm nay cứ mải mê với em 5D3 và không thèm ngó ngàng gì đến em 1D4, tội nghiệp em nó quá..
    Alpha 900

Flickr

Quote Được gửi bởi AEIOU View Post
    Lúc sau Đỗ Dũng và anh Hà đến thì thử thêm 1Ds II xem chất màu thế nào nữa cơ. Màu Digic V thấy chuyển màu tốt hơn Digic IV và hơn hẳn Digic II. Tone màu Digic V trầm hơn như nhiều bác đã nói chứ không rực rỡ như IV nhưng vẫn tươi tắn hơn Digic II nhất là chi tiết vùng tối và sáng chuyển mượt hơn.
    Sorry bác Dctran nếu sau hôm nay mà bác nộp đơn ly dị 5D II lên xóm. Còn bác chủ topic nếu không chuyên thể thao thì em nghĩ hệ thống AF của 5D III đủ dùng trong đa số trường hợp rồi. Em đổi 5D II lấy 1D IV chỉ vì cái AF của 5D II kém quá không chụp nổi 2 vận động viên nhí nhà em nhưng giờ thì em yên tâm rồi.
    Quên 1 điều nên em edit tiếp. Về AF của 5D III em để mặc định trong máy còn AF của 1D IV em chọn trong Fn cho nhanh nhất. Nếu so sánh thì AF của 1D IV 10 phần thì 5D III cũng phải được 8 đấy là em hơi khắt khe và đánh giá trong tình huống xấu nhất và chọn lấy nét 1 điểm. Em nhớ không nhầm thì 1D IV không có chế độ chọn nhóm các điểm lấy nét và chế độ điểm lấy nét phụ cho điểm lấy nét chính thì phải (Em nghĩ mấy chế độ này chụp thể thao thì có thể không cần nhưng chân dung thì rất hữu ích).
    Bác AEIOU nhân tiện test luôn live-view và quay film full HD của 5D Mark III cho anh em biết với đi.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Bác AEIOU nhân tiện test luôn live-view và quay film full HD của 5D Mark III cho anh em biết với đi.
    Em không biết quay cái gì, mà sợ xem clip quay các bác lại bị em thuốc cái lens T* 50 1.4 của em mất :D
    Có dịp thì em sẽ quay sớm nhất và up lên đây nhưng em nghĩ là quay phim thì cũng tương tự 5D II thôi.

có vẻ như khá nhiều người đều đồng ý với việc bye bye 1d4 để rước 5d3 về

các bác đã xem cái này chưa nhỉ. so sánh chất ảnh giữa 1d4 và 5d2
    thấy thích chất ảnh của 1d4 hơn, nhìn mái tóc chi tiết tốt hơn. 5d3 thì bọn nó chưa test nên chưa so sánh đc

1d4 - iso800 http://216.18.212.226/PRODS/E1DMK4/F...INBI000800.JPG
    5d2 - iso800 http://216.18.212.226/PRODS/E5D2/FUL...2INBI00800.JPG
    Được sửa bởi bach long lúc 11:39 PM ngày 21-03-2012

Quote Được gửi bởi bach long View Post
    các bác đã xem cái này chưa nhỉ. so sánh chất ảnh giữa 1d4 và 5d2
    thấy thích chất ảnh của 1d4 hơn, nhìn mái tóc chi tiết tốt hơn. 5d3 thì bọn nó chưa test nên chưa so sánh đc

1d4 - iso800 http://216.18.212.226/PRODS/E1DMK4/F...INBI000800.JPG
    5d2 - iso800 http://216.18.212.226/PRODS/E5D2/FUL...2INBI00800.JPG
    Hai hình này khác nhau mà bác. 1D IV là crop 1.3 và 5D II là FF nên cùng 1 khung hình thì DOF 5D II mỏng hơn do FF phải đến gần hơn, ở đây em thấy hình của 1D IV nhỏ hơn nên 1D IV lại xa hơn nữa nên DOF dày hơn -> chi tiết trên tóc tốt hơn là phải. Nhưng em cũng công nhận là ảnh của 1D IV cùng trong khoảng nét thì chi tiết hơn 5D II chút (không hơn nhiều lắm và nếu zoom 100% thì mới thấy khác, trước em đã test trực tiếp 2 thằng rồi) còn 5D III em chưa test kỹ.

vào xem info của ảnh thì nó đều để f4, focal length 70mm cho nên DOF em nghĩ là ko mỏng. rõ ràng là 1d4 hơn 5d2 ở chi tiết ảnh (tất nhiên là với ảnh 16, 21Mp thì phải zoom 100% lên mới thấy đc). đợi chờ chúng nó test nốt 5d3 rồi sẽ quyết định bán 1d4 hay ko

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng