Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 41

Chủ đề: Hội nhiếp ảnh TP.HCM chôm bài viết của anh Hafoto :))

Hội nhiếp ảnh TP.HCM chôm bài viết của anh Hafoto :))

Tình hình là em vừa phát hiện ra một chuyện, không biết nói như thế nào )
    Chuyện là hội nhiếp ảnh TP.HCM chỉa bài viết hướng dẫn của anh Hafoto trên tinhte.vn rồi bê nguyên xi (kể cả hình ảnh minh hoạ) lên site chính thức của mình mà không thèm ghi tên tác giả. Không phải một bài là là tới 2 bài. Chưa họ kể là còn chỉnh sửa cả nội dung của các bài viết.

Là một trang web chính thức của một tổ chức chính thống CHUYÊN VỀ NHIẾP ẢNH mà không lẽ không tự viết được một bài hướng dẫn cho ra hồn hay sao mà lại đi đạo như thế nhỉ?

Họ chôm hình trong bài viết mà máy móc tới mức chỉ copy cái link của hình minh hoạ thôi, còn cái hình gốc thì vẫn nằm trên máy chủ tinhte.vn =)) Nếu như bên tinhte.vn gỡ hình thì bên hopa.vn cũng đi đứt. Các bác có thể kiểm chứng điều này dễ dàng. Đúng là gà.

Em có nói chuyện này với anh Hà rồi nhưng anh Hà chưa có ý kiến gì. Dù sao thì em cũng post lên cho mọi người góp ý chơi đầu tuần

Bài thứ 1:
    Link trên tinhte.vn: http://www.tinhte.vn/threads/1108023/
    Link trên hope.vn: http://hopa.vn/index.php/goc-k-thut/...hp-nh-tip-theo

Bài thứ 2:
    Link bên tinhte.vn: http://www.tinhte.vn/threads/1088729/
    Link bên hopa.vn: http://hopa.vn/index.php/goc-k-thut/...c-bn-mi-chp-nh

Hình chụp cái site hopa.vn:

Link hình ảnh của hopa đối chiếu với tinhte )

iPhone 4S+IG+VSCOCAM+Snapseed

Cái này là bệnh kinh niên đó bác, có lẽ cũng nên thông cảm vì nhiều bác trong hội lớn tuổi không xài net nhiều, thấy bài hay là copy thôi. Em nghĩ góp ý 1 lần là cái bác copy đó sửa liền, cái tội là cái tội hồn nhiên thôi ạ.

Bình tĩnh xem thế nào đã bác, lỡ bác nào là đệ tử bác Hà qua tinhte thi triển thì sao!

Quote Được gửi bởi haisun View Post
    Cái này là bệnh kinh niên đó bác, có lẽ cũng nên thông cảm vì nhiều bác trong hội lớn tuổi không xài net nhiều, thấy bài hay là copy thôi. Em nghĩ góp ý 1 lần là cái bác copy đó sửa liền, cái tội là cái tội hồn nhiên thôi ạ.
    Hồn nhiên mà tới 2 bài hả bác, mà lại không ghi tên tác giả nữa mới siêu chứ ) Em nghĩ chắc là không phải do mấy bác lớn tuổi mà do mấy anh quản trị site copy qua. Không biết là mấy bác chủ nhiệm hội có biết chưa?!

Trong phần thông tin (http://hopa.vn/index.php/gii-thiu), chuơng IV - nhiệm vụ có 1 câu vầy:
    "Bảo vệ quyền lợi chính đáng của tác giả theo luật bản quyền của Nhà nước." Nghe hài quá =)))

Quote Được gửi bởi solo_vivu View Post
    Bình tĩnh xem thế nào đã bác, lỡ bác nào là đệ tử bác Hà qua tinhte thi triển thì sao!
    Để em hỏi lại anh Hà coi sao. Nhưng ít ra phải tôn trọng tác giả bài viết chứ, trong trường hợp này là anh Hafoto.

Chỉ là thiếu phần tên tác giả chứ chắc gì đã là chuyện ăn cắp. Người ta cũng đâu có tự nhận là bài viết của mình đâu. Chia sẻ trên mang thoi mà, 1cái pm nhắn thêm tên tác giả vào là xong mà :| Nhạy cảm quá )
    nhiệt tình+ngu dốt=phá hoại
    FLICKr

Quote Được gửi bởi Gin View Post
    Chỉ là thiếu phần tên tác giả chứ chắc gì đã là chuyện ăn cắp. Người ta cũng đâu có tự nhận là bài viết của mình đâu. Chia sẻ trên mang thoi mà, 1cái pm nhắn thêm tên tác giả vào là xong mà :| Nhạy cảm quá )
    Để lên site hopa.vn thì với những người mới khi truy cập vào và đọc bài viết thì họ sẽ nghĩ là của ai viết? Em không quan trọng hoá vấn đề này, chỉ là một tổ chức như thế mà không lẽ không viết nổi một bài viết cho tử tế hay sao? ))

Bên Hội Nhiếp ảnh khi sử dụng nguồn cũng nên xin ý kiến của tác giả để cho xưng danh với Hội cha anh của các em ở đây. Có bác nào làm bên Hội nhắc dùm họ về chuyện này để cư xử cho phải lẽ.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Chưa chắc đâu các bạn ơi, việc này cần phải xác minh lại đã, em tìm hiểu thì thấy tên miền hopa.vn là do cá nhân làm chủ, chứ ko mang danh nghĩa của hội. Hơn nữa, hội nghệ sĩ nhiếp ảnh VN sinh hoạt ở trang vapa.org.vn và các chi hội đều hoạt động chung trên đó.
    Amateurs talk about equipment-Pros talk about money-Masters talk about light
    www.phucthang.net

Chuyện có gì đâu, mà hình như "anh Hà" của bạn cũng lấy hình mình họa của ng khác mà

Dù chia sẻ trên mạng cũng phải có một lời với tác giả và ghi nguồn rõ ràng chứ!

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng