Trang 172 / 745 Đầu tiênĐầu tiên ... 72122162170171172173174182222272672 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,711 đến 1,720 / 7443

Chủ đề: Góc ảnh 5D mark III

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    [CENTER]gop ãnh cho vui

Đẹp quá anh ơi, đúng là bay như chim hihi nhưng cũng không thoát được, anh chụp bằng lens gì vậy? lấy mark II về chưa anh.
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Mấy tấm chụp chim của bác Người ko có máy đẹp quá !
    Bác chụp bằng lens Sigma 120-300mm f/2.8 EX DG HSM + 2x Extender phải không ?

Lúc đầu đoán là 300mm f/2.8 L IS USM + 2x II Extender, nhưng vừa mới thấy thông số 240-600mm trong exif
    Được sửa bởi TiCan_2009 lúc 02:01 PM ngày 02-10-2012

Thêm một chút màu sắc cho ấm nhé

Và một chút nhâm nhi

Everything is beautiful but not everyone sees it

@truongca Anh chup cái len sigma120-300f2.8 nối thêm TC2xMarkIII chup cái body 5d3
    cái 5D3 thay cái LCD pannel rồi hết 230US hehhhe củng may , là rẽ hơn anh dư đoán nó gui về hơn 2 tuần nay moi đi chup tẽt thư đó
    @tican cám ơn , vang tôi chụp cái sigma + them TC X2 ah , mơi vừa hoc thém đươc 1 cái cách dùng focus mới vừa đươc nguoi bạn chĩ thêm nên chụp thữ
    Thân
    Được sửa bởi nguoi ko co may lúc 05:53 PM ngày 02-10-2012
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

tấm này của bác Ồ nhìn ép duyên quá, em không thích hihi
    Một khi đã yêu!

Chim bay rồi Vit Bay

Quote Được gửi bởi nguoi ko co may View Post
    Chim bay rồi Vit Bay

Chụp các chuyển động như chim bay các bác thường để chế độ AF như thế nào, các bác có thể chia sẻ kinh nghiệm giúp e đc ko ạ.
    Bigcom otofun

@bigcom tôi đọc được nguơi bạn viết về kinh nghiệm chụp thễ laoi này tôi xin phép viết lại đễ bác đọc và rất hửu ich
    sao đây là nguyên văn đê bác dễ hiễu hơn
    Khi chụp một chủ đề với chủ điểm di-động, hầu hết người ta thường giữ nút-màn-trập ở phía trước máy ảnh (shutter-release) khoảng nửa chừng để lấy-nét. Đối với các chủ điểm di-động, thường thì người ta đặt tính năng lấy-nét với dạng "AI-Servo" trong trường hợp dùng với máy Canon, và "Lấy-nét liên-tục" (continuous focus) khi dùng máy ảnh Nikon, để nhắm vào chủ điểm di-đông cho đến khi sẵn sàng để bắt-đứng chủ-điểm thì họ bấm hết hoàn-toàn phần còn lại của nút-màn-trập.
    Đây là vấn đề. Khi bạn nhấn nút-màn-trập quá phân nửa, máy ảnh của bạn chuyển từ hệ thống lấy-nét vào hệ thống chụp ảnh. Nếu bạn chỉ chụp một tấm ảnh, thì mọi thứ đều tốt đẹp, "lấy-nét rồi chụp” đúng theo thủ tục. Nhưng nếu chủ đề có chủ diểm di-động, và bạn chụp ngay sau khi bắt được nét của chủ điểm, mọi thứ đều tốt nếu may mắn cho bạn là chủ điểm vẩn còn nằm trong độ sâu của vùng bạn đả lấy nét. Hầu hết trong trường hợp này, tứ lúc bạn bắt được nét đến lúc bắt đứng tấm ảnh, thời gian chỉ là vài tic-tắc. Dù thế, ảnh của bạn cũng chưa chắc được sắc nét.
    Tuy nhiên, nếu chụp ảnh chim đang bay, rất có thể là bạn sẽ chụp nhiều tấm và hy vọng sẽ bắt đứng được chim bay trong nhửng vị trí và thế bay khác nhau, cánh lên, cánh xuống, cánh dang rộng, v.v... vì thế, nếu bạn sử cách lấy nét dùng qua nút màn trập như bạn luôn luôn được sử dụng, bạn sẽ có cơ hội đạc được một số hình ảnh đẹp nhưng nét sẻ không bén như bạn muốn, và đây là lý do tại sao. Chiếc máy ảnh cũa bạn đả được trang bị với nút lấy nét cùng với kỷ thuật lấy nét liên tục (AI-Servo) cho máy Canon và (Continous Focus) cho máy Nikon, nhấn nút màn-trập trong nhắm theo những con chim đang bay dọc theo bờ sông, bạn sẽ nghe thấy tiếng của ống kính của bạn điều chỉnh đổi liên tục vì cố tập trung khả năng của nó để lấy nét lúc chim đang bay. Tốt, bấm mạnh vào nút màn-trập, và chụp khoảng 10 tấm liện tục, sau đó tìm thử vài tấm với sắc nét toàn hảo sẻ là vấn đề. Lý do là khi bạn nhấn nút màn trập qua hơn nửa chừng, hệ thống lấy nét tự động sẻ được ngưng lại để dành cho hệ thống chụp ảnh làm việc của nó là bắt ảnh với khoảng cách đả tính sẳn lúc bạn chỉ bấm nút màn-trập nửa chừng. Khi bạn tiếp tục giữ nút màn trập để bắt những tấm ảnh kế mà không lấy nét lại, con chim đang bay có thể không nằm trong cùng khoảng cách đả định và nếu ra khỏi phạm vi của độ sâu của khẩu độ , các tấm ảnh đó sẻ bị mất nét hoặc là bị mờ hơn vì hệ thống lấy nét của máy đả bị ngưng và không thể tiếp-tục lấy nét để dùng cho hệ thống bắt ảnh. Nói một cách, nút màn-trập chỉ có thể lấy-nét hoặc chụp ảnh chứ không thể làm cả hai việc cùng lúc.
    Bây giờ chúng ta đả hiểu được vấn đề, tiếp theo là làm thế nào để giải quyết vấn đề này. Như chúng ta đã biết, nút màn-trập ở trước máy ảnh chỉ có thể làm từng nhiệm vụ chứ không thể làm cả hai nhiệm vụ lấy nét và chụp cùng lúc. Như vậy, chúng ta cần phải tìm thêm một nút khác nửa để cho cả hai nút có thể đãm trách hai nhiệm vụ cùng lúc, để nút màn-trập dùng để chụp ảnh và nút thứ hai dùng cho hệ thống lấy nét liên tục.

Với máy ảnh Canon, ở phía sau của máy có ba nút phía trên bên tay phải. Nút bên phải dùng để lựa chọn mô hình lấy nét tự động, nút giữa[*] dùng để khóa ánh sáng đo được của máy. Tôi sẽ có một bài viết về cách sử dụng nút này sau. Còn lại là nút cuối cùng bên trái được đánh dấu "AF-ON".
    Công dụng của nút "AF-ON" này là giúp bạn khóa nét sau khi lấy được nét, với máy được khóa nét, bạn có thể di chuyển máy ảnh quanh chủ đề để lấy khung, sau đó bấm nút màn-trập để bắt ảnh. Để sử dụng bạn chỉ cần ngón tay cái, “bấm vào cho đến khi lấy được nét”, rồi buông ngón tay ra. Sau đó là di-chuyển máy ảnh để lấy khung theo ý muốn và dùng “ngón trỏ” bấm nút màn-trập để bắc ảnh.
    Nói thế có nghỉa là nút "AF-ON" cũng được dùng như là nút "lấy-nét". Miễn là bạn cứ tiếp tục giữ cái nút "AF-ON" này, có nghỉa là bạn chưa muốn khóa nét, do đó máy ảnh cứ tiếp tục chỉnh nét trên chủ điểm mà bạn đang nhắm máy để giử nét bất kể chủ điểm di-dộng như thế nào. Khi bạn di chuyển máy ảnh xung quanh và nhắm vào bất cứ một chủ điểm nào, ống kính và máy ảnh sẻ tiếp tục điều chỉnh để tập trung lấy nét vào chủ điểm đó.
    Hãy tổng kết lại những điều trên. Bằng cách giữ nút "AF-ON" ở mặt sau của máy ảnh, di chuyển theo chủ đề đang di-động chẵng hạn như một con chim, một chiếc máy bay hoặc bất cứ một điểm gì, có nghỉa là bạn đang tiếp tục điều chỉnh hệ thống lấy nét theo chủ điểm. Khi bạn đã sẵn sàng để bắt ảnh, trong lúc khi vẫn giữ ngón tay cái bấm vào nút "AF-ON", và dùng ngón tay trỏ của bạn trên nút màn-trập để bắt ảnh, điều này là bạn đang làm hai động tác cùng một lúc, hệ thống lấy-nét làm việc riêng, và nút màn-trập để bắt ảnh làm việc riêng, điều này có nghỉa là trong lúc màn-trập đang bắt ảnh, hệ thống lấy nét cũng không ngừng hoạt động. Kết quả là hình ảnh của bạn sẻ có độ sắc nét tốt hơn. Đừng cảm ơn tôi vội nhé, cảm ơn Canon để làm ra những hệ thống cơ bản đó.
    đó là bài viết cũa Anh tamdle
    Hi vong sẽ giup được bác
    Thân

Bác viết quá chuẩn luôn, em cũng toàn lấy nét bằng nút AF - ON, đầu tiên không quen, toàn bấm nhầm giữa nút này và khóa sáng bây giờ quen hơn rồi, hay chụp bọn trẻ con nó chạy thay đổi liên tục, nếu giữ nút shutter liên tiếp đến cuối cùng chụp có khi vừa run tay vừa out nét, sử dụng cách này thấy ổn hơn nhưng mối tội trình còn còi nên vẫn chưa được như ý. Cảm ơn bài viết của bác sẽ tiếp tục tập luyện cho thật ngon

Bài viết rất chuẩn, theo kinh nghiệm của cá nhân mình khi chụp những gì chuyển động nên cài đặt Focus Priority (trên 5D3) cho Ai Servo và dùng AF-ON rồi nhấn nút chụp thẳng để tránh bị out.
    Canon EOS 5D Mark III+Ricoh GR 21+Nokia 808 PureView

Trang 172 / 745 Đầu tiênĐầu tiên ... 72122162170171172173174182222272672 ... Cuối cùngCuối cùng