Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: [Help] Body 5D mark II lỗi hay thẻ nhớ lỗi

Unhappy [Help] Body 5D mark II lỗi hay thẻ nhớ lỗi

E mới mua 1 body 5D mark II nhưng mấy ngày hôm nay chụp để ý có 1 hiện tượng, đang chụp bình thường tự dưng ko lấy nét được ko chọn điểm lấy nét được và bấm hết cò cũng không chụp ảnh được phải đợi vài giây sau tầm 5 hoặc 6s máy mới có thể lấy nét và chụp bình thường trở lại. E thấy có người bảo bệnh này do thẻ nhớ ko biết có đúng ko hay là do body

Bác nào biết hiện tượng này chỉ cho e với ạ

coi lại cái lens đã, lens khác bỏ vào cũng vậy hay sao, dùng thử lens nào có USM xem nó bắt nét có nhanh ko, ko lấy nét trước hết phải kiểm tra cái lens chứ sao chưa gì đã đổ bệnh cho body nhỉ

Quote Được gửi bởi nelldk View Post
    coi lại cái lens đã, lens khác bỏ vào cũng vậy hay sao, dùng thử lens nào có USM xem nó bắt nét có nhanh ko, ko lấy nét trước hết phải kiểm tra cái lens chứ sao chưa gì đã đổ bệnh cho body nhỉ
    Dạ em dùng 24 70 F2.8 L , 35 F1.4L , 24 105 F4L đều bị tình trạng trên nhưng ko phải lúc nào cũng bị cứ bữa nào đi chụp ảnh là thể nào cũng bị 1 hoặc 2 lần như thế ạ :|

thời tiết lúc chụp thế nào , trong nhà hay ngoài trời , sáng sớm hay buổi tối , khi siết cò len có lấy nét k ? hay là lấy k đc nét ?
    5D3 + 6D + 24-70 m2 + 70-200 m2
    Gopro 3+
    Fuji 90 mini NEO

Canon 5D Mll là dòng máy được chế tạo chống bụi,va đập, thời tiết khí hậu khắc nghiệt tốt. Hệ thống lấy nét 9 điểm nhanh nhất hiện nay... Theo tôi, hiện tượng nầy là do ống kính bị bụi, mờ, ố...Nhất là đi biển hay đeo máy chạy ngoài đường(Nhất là trên xa lộ) Tốt hơn hết nên đem đi vệ sinh. Vì nếu là phần lổi của máy, màn hình sẻ báo lổi Ero..Ero thì theo kinh nghiệm của tôi , cứ tắt máy ...Lấy pin ra, rồi bỏ vào lại...Open máy chụp tiếp.
    Bạn nên xem lại hình kỷ, coi có bị mờ hay không ? Lúc đó cứ hiên ngang đem đi cho thợ làm vệ sinh thật nhanh .

- nếu máy bác (set- định) chỉ chụp khi có thẻ nhớ- màn hình sẽ báo là không có thẻ nhớ - coi lại thẻ .
    - nếu máy để ở chế độ : chỉ chụp khi đã lấy được nét, bác coi lại điểm lấy nét - kiểu lấy nét (one shot- AI focus- AI servo) - Ánh sáng quá thấp ?

- Pin của máy còn hay hết - đổi battery !

Bác xem lại khoảng cách từ máy đếm điểm lấy nét có gần quá không? Nếu gần quá mà không phải ống macro thì không lấy nét cũng như chụp không ăn.
    Nếu không phải lý do đó thì bác mượn thử 1 cái thẻ khác bỏ vào test. Nếu vẫn bị thì có thể do cò bấm có vấn đề.
    KUCKYKOOL GROUP

K biết body or len của bác có bị lỗi hay k nhưng đổ lỗi cho thẻ nhớ chắc k đúng vì theo k.nghiệm e thấy nếu do thẻ máy sẽ báo lỗi và k thể chụp cho tới khi thay thẻ hoặc có trường hợp format thẻ thì mới chụp được.

Quote Được gửi bởi AndyTran View Post
    thời tiết lúc chụp thế nào , trong nhà hay ngoài trời , sáng sớm hay buổi tối , khi siết cò len có lấy nét k ? hay là lấy k đc nét ?
    Dạ em chụp trong nhà buổi sáng đèn trong nhà thì ánh sáng thừa luôn, ko phải lúc nào cũng bị tình trạng đó nhưng lúc bị thì siết cò lens ko thể lấy nét được ấn nút để chọn điểm lấy nét cũng ko được nữa luôn ấn hết cò cũng ko chụp được ảnh luôn ( em luôn chụp ở chế độ AF nhé )

Quote Được gửi bởi TrungPhan_57 View Post
    Canon 5D Mll là dòng máy được chế tạo chống bụi,va đập, thời tiết khí hậu khắc nghiệt tốt. Hệ thống lấy nét 9 điểm nhanh nhất hiện nay... Theo tôi, hiện tượng nầy là do ống kính bị bụi, mờ, ố...Nhất là đi biển hay đeo máy chạy ngoài đường(Nhất là trên xa lộ) Tốt hơn hết nên đem đi vệ sinh. Vì nếu là phần lổi của máy, màn hình sẻ báo lổi Ero..Ero thì theo kinh nghiệm của tôi , cứ tắt máy ...Lấy pin ra, rồi bỏ vào lại...Open máy chụp tiếp.
    Bạn nên xem lại hình kỷ, coi có bị mờ hay không ? Lúc đó cứ hiên ngang đem đi cho thợ làm vệ sinh thật nhanh .
    Hiện tượng do ống kính e nghĩ khó lắm vì e toàn sài lens mới mua luôn ạ :(

Quote Được gửi bởi Mekong@oz View Post
    - nếu máy bác (set- định) chỉ chụp khi có thẻ nhớ- màn hình sẽ báo là không có thẻ nhớ - coi lại thẻ .
    - nếu máy để ở chế độ : chỉ chụp khi đã lấy được nét, bác coi lại điểm lấy nét - kiểu lấy nét (one shot- AI focus- AI servo) - Ánh sáng quá thấp ?

- Pin của máy còn hay hết - đổi battery !

Pin thì lúc nào cũng full anh ạ em luôn có 2 cục để sài, còn vấn đề ánh sáng thì e nghĩ là trong phòng ánh sáng thừa ạ e toàn quất Iso tầm 400 > 800 khì chụp trong nhà luôn

Quote Được gửi bởi dvl215 View Post
    Bác xem lại khoảng cách từ máy đếm điểm lấy nét có gần quá không? Nếu gần quá mà không phải ống macro thì không lấy nét cũng như chụp không ăn.
    Nếu không phải lý do đó thì bác mượn thử 1 cái thẻ khác bỏ vào test. Nếu vẫn bị thì có thể do cò bấm có vấn đề.

dạ ko ạ e đứng xa vật cần chụp tầm gần 1m5 thì làm sao lại có thể ko lấy nét ko chụp ko chọn điểm lấy nét được ạ :(

Quote Được gửi bởi thaiq8 View Post
    K biết body or len của bác có bị lỗi hay k nhưng đổ lỗi cho thẻ nhớ chắc k đúng vì theo k.nghiệm e thấy nếu do thẻ máy sẽ báo lỗi và k thể chụp cho tới khi thay thẻ hoặc có trường hợp format thẻ thì mới chụp được.
    à ko ạ tại e thấy có 1 anh anh ý bảo em có thể do thẻ nên em muốn hỏi các bác xem ai biết chỉ cho e bệnh này do đâu thôi ạ còn nếu là do body thì e đi bảo hành ngay ạ vì e còn bảo hành tận 23 tháng :(

Bác vào Menu chọn Clear All Camera Settings và vào C-Fn cũng tiếp tục Clear All Settings xem có hết không?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng