Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 43

Chủ đề: Lựa chọn lens 70-200L F4 IS và không IS

Lựa chọn lens 70-200L F4 IS và không IS

Chào các Anh,
    Em đang lăng tăng giữa hai lens EF 70-200mm/4L USM và EF 70-200mm/4L IS USM
    nói chung là một cái có IS và một cái không IS, dĩ nhiên là em biết có IS là lợi thế hơn nhưng giá lens không IS chỉ bằng 1 nữa có IS

+ EF 70-200mm/4L USM = 660$
    + EF 70-200mm/4L IS USM = 1120$

Vậy theo các anh thì mình nên mua cái không IS, để dành tiền cho việc khác hay chơi luôn cái có IS để sau này khỏi hối hận rồi đổi tiếp, em sợ nhất là hối hận.

nếu có IS và không IS không quan trọng lắm thì em chọn cái không IS để giảm chi phí cho việc khác.

Mong các anh cho em lời khuyên.
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Nếu là em, em sẽ chơi F4 non IS hoặc F2.8 non IS.

Có IS nó cũng khác đấy bác ạ, nói chung tiền nào của nấy thô

Nhưng mà non IS zoom hết 200 có bị nhoè hình không vậy các bác?
    em sợ nhất mua rồi lại đổi, nếu không IS chơi tốt không vấn đề gì ở 200 thì em chọn không IS vì rẻ hơn có IS nhiêu.
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Quote Được gửi bởi crazy_shot
    Nhưng mà non IS zoom hết 200 có bị nhoè hình không vậy các bác?
    em sợ nhất mua rồi lại đổi, nếu không IS chơi tốt không vấn đề gì ở 200 thì em chọn không IS vì rẻ hơn có IS nhiêu.
    Bác crazy_shot,
    Nhòe hình hay không là do bác thôi, tùy giới hạn tốc độ chụp và có sử dụng tripod hay không.
    Chụp ống kính non IS ở 200mm thì có thể chụp tay ở tốc độ 1/200s, còn ống IS thì giảm giới hạn cầm tay xuống còn 1/30s vì vậy để cân nhắc giữa 2 ống kính đó thì tùy nhu cầu của bác: chủ yếu chụp tay hay chụp tripod, chụp tay trong điều kiện thiếu sáng hay không...Nếu bác cần chụp tay ở trong nhà thì nên dùng ống kính IS (tốt hơn nữa là ống f2.8 IS), còn không thì ống non IS cũng đủ rồi .Khầu độ lớn và IS sẽ làm tăng tính versatile cho ống kính nhưng cũng tăng tiền , vì vậy cân nhắc là do cá nhân bác thôi, không có cái nào hơn cái nào mà vấn đề là nhu cầu và khả năng.
    Còn một vấn đề cũng nên biết là ống kính IS do được thiết kế sau nên chất lượng quang học cao hơn ống không IS mặc dù phải thêm nhiều thấu kính và có thêm joint chống bụi và nước. Chất lượng quang học khác nhau như thế nào thì bác có thề tìm coi test ở trên mạng, tuy nhiên về cảm nhận thì nếu không phóng lớn cũng không khác nhau nhiều lắm đâu (còn tùy cảm nhận mỗi người).
    Còn nếu bác thực sự có khả năng thì có thể quan tâm đến 2 "chiến lược" sau:
    - Mua một ống 70-200 f2.8 IS cho tất cả khoảng khẩu độ này với chất lượng hình tương đối cao, rất versatile vì chụp trong mọi điều kiện, xóa phông tốt, chụp trong nhà hay ngoài trời đều được, chụp tay được trong nhiều điều kiện. Một ống kính cho tất cả công việc, tuy nhiên ống kính hơi nặng.
    - Mua ống kính 70-200 f4 IS cộng với một vài ống fixe khẩu độ lớn, ví dụ 85 f1.8 (hay f1.2), 135 f2, 200 f2.8. Phương án này tốn tiền hơn nhưng có chất lượng tối đa, phải mang nhiều đồ lỉnh kỉnh và thay ống kính thường xuyên hơn
    Chúc bác mau có được quyết định đúng đắn
    Được sửa bởi Xman lúc 04:13 PM ngày 25-07-2007

Cảm ơn anh Xman rất nhiều vì đã tư vấn giúp em!
    Tuy em là newbie nhưng em muốn đầu tư ống kính 1 lần đỡ khỏi lăng tăng sau này.
    Cho em hỏi thêm, em chủ yếu chụp tay chứ không mang theo tripod,chụp chủ yêu là wall strees vậy em đùng 70-200L non IS được không? vì em muốn tiết kiệm bớt dành tiền cho chuyện khác, hay là có IS cho khỏi hối hận sau này?

Lens 70-200L f2.8 nặng bao nhiêu anh vui lòng cho em biết vì em chưa từng bao giời đụng tới con này.

Em nghe các bác trên đây bảo là rất nặng, có bác kiêu dùng 70-200L f4 cho nhẹ và chất lượng ảnh cũng xem xem như f2.8, em lăng tăng quá giữa hai ống này cái được cái mất.

Ý em thì đầu tư lens khủng thì cũng chẵng sao, không sợ lỗi còn Body thì em chỉ dùng 400D và chờ tiếp để nâng cấp...

Tóm tắc: các anh vui lòng giúp em chọn lens 70-200L F4 có is hoặc non IS.
    2. Hoặc đổi lại là 70-200L f2.8 có is hoặc non IS.
    em muốn chơi 1 lần khỏi hối hận sau này như sợ vác nặng.

Các anh vui lòng tư vấn giúp em...

Bác crazy_shot,
    Ống kính 70 200 f2.8 IS nặng 1470g, có nặng khi chụp thì tùy người có tập tạ hay không :lol: ,người thì kêu đầm tay, người thì kêu nặng. Nếu chụp đường phố ban ngày điều kiện ánh sáng tốt thì ống nào chụp cũng được.
    4 ống kính 70-200 mỗi cái có đặc điểm riêng nên không thể nói cái nào hơn cái nào, có rất nhiều người lăn tăn bài cãi về 4 ống kính này (forum này và nhiều forum ở nước ngoài) nhưng không bao giờ có thể kết luận chung nên chọn ống nào.
    Lúc trước trong quá trình tìm kiếm thì tôi có cảm giác là dân pro phần đông nếu có điều kiện thì thường chọn 70-200 2.8 IS, dòng 70-200 nổi tiếng về tính đa năng và ống 2.8 IS là đa năng nhất chỉ có mỗi nhược điểm là hơi nặng và mắc, nhưng nó có thể làm được những việc mà 3 ống kia không làm được. Nhiều người khởi đầu từ ống f4 và kết thúc ở f2.8 IS, có người chê nặng quay trở lại, nhưng tôi chưa thấy ai đi ngược. Tất nhiên đây chỉ là cảm nhận cá nhân thôi nên bác nên đi kiếm cầm thử ống 2.8 rồi quyết định, còn tôi vì sở thích và nhu cầu nên tôi không chọn ống nào cả mà nhắm đầu tư vào các ống fixe khẩu độ lớn, say này nếu dư tiền có thể mua thêm ống f4 IS để đi du lịch.
    Thân

nếu bác chụp chơi, thích "oai" (cái này nghiêm túc à, em cũng thích vậy) thì mua 2.8.
    nếu bác chụp nhiều, vác suốt ngày, thì mua cái f4IS, ít tiền nữa thì mua f4 thường nhưng tele mà f4 thì hơi kém bác ạ.
    f2.8 và f4 chênh nhau 800g thì phải, là cả 1 vđề đấy bác, nhiều khi hại sức khỏe nữa. đi du lịch mà được nửa ngày đã méo mặt vì nặng thì chằng vui đâu

Quote Được gửi bởi bonny
    nếu bác chụp chơi, thích "oai" (cái này nghiêm túc à, em cũng thích vậy) thì mua 2.8.
    đâu
    :lol: , tôi cũng thích oai lắm bác Bonny ạ,
    Bác crazy_shot, nhiều người cương quyết không mua ống 70-200 nào chỉ vì chúng màu trắng, không phải vì họ khiêm tốn đâu mà vì không muốn gây sự chú ý, nhất là các bác chuyên chụp chân dung đường phố theo kiều "chộp lén", nếu thò cái ống dài ngoằng trắng toát ra là bị phát hiện ra ngay, thế là không chộp được (không phải sợ bị đánh mà khi đó subject không còn tự nhiên nữa ), ngay cả các ống wide phải đứng chụp gần còn ít gây chú ý hơn vì ta giống dân du lịch bình thường, hơn nữa ống wide có thể đưa chủ thể vô khung nhắm mà họ không hay, tưởng chụp mấy cá nhà phía sau.
    Thân

Canon có 4 cái lens 70-200, chọn cái nào... bàn nhau đến Tết cũng không xong đâu :D
    Nếu tài chính ko dư giả, thix xách đi chơi gọn nhẹ, bác cứ mua em f4 non IS, ... giá phải chăng. Còn muốn low light, portrait đẹp thì làm thêm 85 usm.
    Được sửa bởi tdnguyen lúc 07:21 PM ngày 25-07-2007

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng