Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: AF-S Micro Nikkor 60mm f/2.8G ED

AF-S Micro Nikkor 60mm f/2.8G ED

Thông tin về lens

Lens được Nikon giới thiệu vào cuối tháng 1/2008
    Đây là lens micro tiêu cự 60mm thứ 3 của Nikon, trước đó là lens 60mm f/2.8 AF (1989-1993) và 60mm f/2.8 AF-D (1993-2008).

Một số đặc tính đáng chú ý của lens:

Macro 1:1, thuộc hàng nhỏ và nhẹ cân trong những lens micro của Nikon, nặng chỉ 425g và kích thước 73x89mm.

Khoảng cách lấy nét gần nhất là 0.185m

Cấu tạo gồm 12 thấu kính trong 9 nhóm, trong đó có 1 thấu kính ED, 2 thấu kính phi cầu (Aspherical), 1 thấu kính được tráng phủ Nano, 9 lá khẩu có thể đóng đến khẩu 32.

Ngoài ra còn có các tính năng khác được Nikon trang bị: không thụt thò khi focus (Internal Focus - IF) và lấy nét êm (Nikon Silent Wave Motor - SWM).

Lens có vòng gắn filter 62mm bằng nhựa, không xoay khi focus. Đi kèm lens là hood Nikon HB-42, 2 cáp, 1 túi nỉ :D

Vì là dòng G (không có vòng khẩu trên lens) nên nó không thể auto focus trên một số máy đời cũ.

Là lens micro nhưng không có chống rung, tuy nhiên ở tiêu cự 60mm này em nghĩ thiếu chống rung nó không là vấn đề gì ghê gớm lắm.

Thông tin kỹ thuật chi tiết của lens các bác có thể xem thêm tại đây:
    http://www.nikonusa.com/Nikon-Produc...Tabs-TechSpecs

Một số hình ảnh sau khi khui hộp ra:

Lens và hood:

Mặt trên của lens là các thông tin chính về lens: Cửa sổ hiện thị khoảng cách lấy nét, biểu tượng Nano của Nikon, tên đầy đủ của lens.

Mặt sau là thông tin về các công nghệ bên trong lens: SWM, ED, IF, Aspherical, Micro 1:1, size filter 62mm, Nano coat và xuất xứ của thiết bị

Bên hông lens là nút gạt M/A - M.

Cảm giác cầm trên tay khá đầm và vòng focus xoay thì rất mượt và êm, riêng cái nút gạt M/A và M thì mình thấy hơi cứng, chắc do lens mới, hehe.

Các thử nghiệm ban đầu

Lens được thử nghiệm trên body Nikon D300s để AWB, file JPG. Ảnh up lên mạng là chỉ resize, không chỉnh sửa.

Độ méo

Theo như một số trang nước ngoài họ test thì bảo lens này có bị méo, tuy nhiên méo rất ít, hầu như không phát hiện ra, chắc em không phải người khó tính

Viền tím ở lens này là có khi mở khẩu lớn, ảnh chụp tại f3:

Boked

Tại f/2.8, tại khẩu độ này do không gian hơi chật nên em phải lùi ra xa một chút mới chụp được, lại gần lens nó chuyển khẩu thành f3 :(

F/3

F/4

F/5.6

F/8

Tối 4 góc:

Tại f/3.2

Tại f/8

Hiện tượng tối 4 góc xuất hiện và giảm dần khi đóng khẩu, tại f/8 thì hầu như mắt thường không phát hiện ra nữa, mặc dù vẫn còn.

Độ nét từ tâm ra rìa ảnh
    Em test với khẩu độ ở f/3 và f/8 để so sánh trước

Ở f/3.2 tại tâm:

Ở f/3.2 tại rìa ảnh trái, trên cùng:

Ở f/8 tại tâm:

Ở f/8 tại rìa ảnh trái, trên cùng:

Cảm nhận ban đầu là càng ra ngoài viền ảnh thì độ nét giảm dần, thậm chí độ rực của màu cũng có giảm, mức độ giảm này khá nhỏ.
    Được sửa bởi vtalinh lúc 02:41 PM ngày 08-03-2012

Flare

F4

F16

F32

Góc chụp tại f16 thì flare có vẻ "hoành tráng" nhất, và mặc dù có flare nhưng nó không làm cho ảnh bị "mù" và thiếu tương phản đến mức khó chịu, và em em nghĩ khi chụp chân dung người thì flare này khá hay nếu kiểm soát được :D

Một số hình ảnh đi lang thang thực tế, không sử dụng công cụ hỗ trợ ánh sáng nào khác, 100% ánh sáng tự nhiên.

F2.8, 1/1000, ISO 200

F/13, 1/125, ISO 200

F5.6, 1/60, ISO280

F16, 1/60, ISO560

F7.1, 1/80, ISO200

F7.1, 1/100, ISO200

F6.3, 1/250, ISO200

F9, 1/100, ISO200

F2.8, 1/60, ISO450

Kết luận:

Em thấy dây là một lens macro khá gọn nhẹ, rất nét và màu sắc ra rất trong và đặc trưng của Nikon, nhất là màu xanh cây cối, lên hơi bị xanh quá, có lẽ một phần do Picture Control trên body cũng ảnh hưởng đến chất ảnh, khi chụp em để Standard là chính, màu đỏ/cam trên da người không "quá" như một số người hay phàn nàn về màu của Nikon.

Mặc dù có người sẽ hỏi tại sao Nikon không thêm VR vào, nhưng với em thì lens tiêu cự thuộc dạng normal thì không cần lắm, em cũng chưa thấy cái lens 50mm nào có chống rung hết :D cho nên nếu bác nào thích tiêu cự 50mm gắn thường xuyên trên máy đi lang thang chụp macro hoa lá và đời thường, thỉnh thoảng hứng lên làm một chút ảnh tĩnh vật và sản phẩm thì em nghĩ cái này khá ổn, với cá nhân em thì khá là hài lòng với lens này :D

Một số bác sẽ lăn tăn là có lẽ tiêu cự này phù hợp với body FF hơn là crop? theo em nếu bác nào đang dùng body crop thì có thể cân nhắc lens 40mm 2.8 G mà bác maycatang đã test để tiết kiệm chi phí, một số bác không cần macro cận cảnh quá thì thôi, bác có thể tìm 1 lens 35mm hoặc 50mm để có khẩu lớn hơn trong trường hợp chụp thiếu sáng, boked cũng đẹp hơn lens macro.

Tất nhiên là so sánh giữa lens macro và lens normal thì hơi khập khễnh, nhưng khả năng tài chính có hạn mà cái gì cũng muốn như em thì làm quả macro này cho nó gọn, vấn đề so sánh boked thì nó giống như cái flare trên kia em đã nói, mình kiểm soát được thì không phải lo lắng, hơn nữa khi xem ảnh thì ta xem chủ thể là chính chứ boked thì ai thích thẩm du mới hay soi cái này thôi :D

Với các bác thích chuyên macro thì ngoài lens này còn có lens 105mm f/2.8 VR hoặc DX 85mm f/3.5 VR để chụp những loại côn trùng khó tính, không thích máy ảnh tiếp cận quá gần, tất nhiên với tiêu cự 85mm hoặc 100mm thì sẽ không tiện để đi lang thang so với tiêu cự 40mm và 60mm, theo ý kiến của em là như vậy.

Bài viết đến đây là hết rồi :D các post sau thì em sẽ up thêm một số ảnh sample cho các bác tham khảo, nếu các bác cần xem file to thì em sẽ up lên mediafire và bổ sung link trong post sau
    Được sửa bởi vtalinh lúc 10:17 PM ngày 09-03-2012

Quote Được gửi bởi vtalinh View Post
    Thông tin về lens

Vì là dòng G (không có vòng khẩu trên lens) nên nó không thể auto focus trên một số máy đời cũ.
    Em nghĩ là có thể auto focus chứ bác nhỉ?
    Vì là lens AF-S, có motor lấy nét trong ống kính, nên có thể auto focus với các máy như D40, D3000,...

Quote Được gửi bởi dragonboy View Post
    Em nghĩ là có thể auto focus chứ bác nhỉ?
    Vì là lens AF-S, có motor lấy nét trong ống kính, nên có thể auto focus với các máy như D40, D3000,...
    À, em trình bày hơi không rõ ràng, ý em là trên mấy cái máy cần vặn vòng khẩu trên lens ấy :D

Em đã update post 3 rồi, lần đầu review nên mong các bác góp ý để rút kinh nghiệm để em thừa thắng xông lên hoặc bỏ chạy luôn, hehe

Em có 2 điều muốn bổ sung:

- Sony đã cho ra lens E-mount 50 f1.8 OSS. Theo em biết thì đây là normal lens có chống rung đầu tiên. Gần đây, Canon đã giới thiệu lens 24mm f2.8 IS28mm f2.8 IS. Nên có thể thấy lens AF-S micro 60 của Nikon không tính tới chống rung thì so với những lens mới là 1 thiếu sót.

- Hiện nay người cầm máy rất nhiều, nên việc lựa chọn 1 lens để dạo phố và cho ra những góc nhìn mới là cần thiết. Em đã từng dùng 85 đi chụp loanh quanh mà thấy vẫn thích thú với những bức ảnh thu được. Không nhất thiết phải là normal lens hay wide lens thì mới đáp ứng tốt việc dạo phố.

Quote Được gửi bởi huu5189 View Post
    Em có 2 điều muốn bổ sung:

- Sony đã cho ra lens E-mount 50 f1.8 OSS. Theo em biết thì đây là normal lens có chống rung đầu tiên. Gần đây, Canon đã giới thiệu lens 24mm f2.8 IS28mm f2.8 IS. Nên có thể thấy lens AF-S micro 60 của Nikon không tính tới chống rung thì so với những lens mới là 1 thiếu sót.

- Hiện nay người cầm máy rất nhiều, nên việc lựa chọn 1 lens để dạo phố và cho ra những góc nhìn mới là cần thiết. Em đã từng dùng 85 đi chụp loanh quanh mà thấy vẫn thích thú với những bức ảnh thu được. Không nhất thiết phải là normal lens hay wide lens thì mới đáp ứng tốt việc dạo phố.
    Cám ơn bác đã phổ cập cho em thêm mấy cái lens, chắc em hơi bị lạc hậu rồi

Còn việc cắm lens nào đi lang thang thì em chỉ nói với sở thích của em là chính thôi chứ không có ý áp đặt hay định hướng gì, vì mỗi người có sở thích khác nhau

Em nghĩ đây là lens macro thì bác chủ nên khai thác theo hướng này để nêu đặc tính nổi bật của nó.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Mình đã được cầm lens này chụp thử, cảm giác rất thích thú. Ảnh nét ấn tượng. Màu sắc cũng chuẩn.
    D700, 28 f2.8 AI-s, T* 1.4/50 ZF.2
    MXH thông tin Xahoiso.vn - Kết nối cộng đồng, chia sẻ đam mê

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng