Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 58

Chủ đề: Vài cảm nhận về túi National Geographic Earth Explorer 5160 Medium Backpack

Vài cảm nhận về túi National Geographic Earth Explorer 5160 Medium Backpack

1/ Độc: National Geographic

National Geographic (NG) là 1 trong những tổ chức phi lợi nhuận về khoa học và giáo dục trên thế giới và thương hiệu của NG nằm trong tay của The Vitec Group (chủ của Manfrotto). Trước đây em chỉ biết NG channel chứ đâu có biết nó cũng có bán vài món phụ kiện như túi, balô, tripod này nọ.

Lang thang trên mạng tìm 1 cái balô thích hợp để chứa máy ảnh + laptop + linh tinh (em thích all in one cho nó gọn). Mục tiêu đề ra là đẹp, độc, tiện, bự, và quan trọng nhất là “ko đc nhìn giống balô đựng máy ảnh”. Ban đầu có nhắm tới Vanguard Uprise 48 vì thấy bự và khá tiện lợi với quick access, nhưng lại ko đẹp cũng ko độc nên bỏ qua. Tiếp theo em lại nhắm tới Manfrotto Veloce 7 màu trắng (em cực thích màu trắng) và cũng ra tới cửa hàng chuẩn bị xách về, thì hết hàng! Hên!

Sau khi về nhà cứ tiếc suốt, bèn mở hình của Veloce 7 ra nhìn cho đỡ them, đợi 2 ngày nữa ra tiệm múc. 1 lúc thì vô tình lạc vào topic bán balô trong topic mua bán của vnpt thì thấy hình của mấy cái túi NG -> kết ngay từ cái nhìn đầu tiên, thế là sáng hôm sau đi coi liền quả NG Earth Explorer 5160 Medium Backpack.

2/ Đẹp: Ấn tượng từ vẻ ngoài

Ấn tượng đầu tiên là túi ko nhỏ như mình tưởng tượng (có thể đựng đc laptop 17 inches). Đường chỉ may rất chắc chắn. Thiết kế cực kì “hoang dã” với màu “xanh cức ngựa” chủ đạo và vài chi tiết màu xám trắng. Túi đc làm bằng “recycle material”, thân thiện với môi trường.

Mặt trước túi với thiết kế hoang dã, bụi bặm nhưng ko nhìn "dơ dơ" như mấy túi made in "xì ke":

Mặt sau túi cũng đc thiết kế trông khá là "địa lý", 2 dây đeo thiết kế đường cong, khi đeo vào cảm giác mềm mại và dễ chịu:

Trái ngược với thiết kế cực kì đơn giản của Manfrotto Veloce 7, thiết kế của NG có vẻ bụi bặm với khá nhiều túi nhỏ đc bố trí (6 cái so với 12 cái của loại bự nhất). Bên trong khi mở túi ra sẽ dễ dàng nhận thấy 2 tấm bản đồ đc in lên mặt trong của túi, nhìn rất là “national geographic”. Có thể thấy NG chú trọng đến từng chi tiết cho sản phẩm của mình:

Dòng chữ Earth Explorer như khẳng định "tui là Earth Explorer chứ ko ai khác":

Lại 1 lần nữa khẳng định tên tuổi của mình với logo đặt trưng của NG và vòng kim loại khắc chữ "EE":

3/ Tiện: Đi sâu vào trong thiết kế

Quan trọng nhất là tiêu chí: tiện lợi, dù có đẹp, độc mà ko tiện thì cũng như xong.

Nói về thiết kế những ngăn đựng thì em thấy so với túi lớn thì túi vừa này vẫn còn non. Tuy nhiên, với đa số các bạn ko chuyên thì em nghĩ đã đủ (thậm chí dư).

Tổng cộng túi có:
    -1 ngăn dưới to nhất để đựng máy ảnh và lens (dĩ nhiên)
    -1 ngăn trên dành cho đồ cá nhân như khăn, áo khoát, snack, đồ bơi, v.v... (Earth Explorer thiết kế chủ yếu cho dân đi phượt ngắn ngày)
    -2 ngăn bên hông để đựng nước
    -2 ngăn bên trong (phần dưới) để đựng đồ linh tinh, viết, compa, dụng cụ học tập cũng đc
    -2 ngăn bên ngoài (phần dưới) nhỏ nhỏ xinh xinh, có thể đựng đc charger, lens cap, khăn lau lens
    -1 ngăn ngoài (phần trên), dùng để đựng đèn pin, bản đồ, những thứ hay dùng vì có thể lấy ra nhanh chóng.
    -1 ngăn ngoài sau dành cho laptop (17 inches ngọt xớt). Laptop em dùng 15.6 inches vào còn dư nhiều.

Hình chi tiết cho các ngăn chứa:

2 ngăn bên hông

1 chai nước 600ml

Hoặc 1 lens cũng đc (đi rừng chắc khỉ ko ăn cắp lens đâu). Lens trong hình là fix 100L

2 ngăn ngoài (dưới)

Canon charger

Pin + wireless remote (cục phát + nhận)

2 ngăn trong (dưới)

Fix 100 L vào gọn bân

Hoặc dụng cụ học tập (hình này mượn đỡ internet)

Ngăn ngoài (trên)

Đựng vừa chai 600ml

Tiếp theo là ngăn đựng đồ cá nhân, em chỉ review về size nên ko bỏ đồ cá nhân vào. Nhưng em đã thử, đựng đc 1-2 khăn tắm + 3-4 bộ đồ (đủ đi phượt 2-3 ngày)

Chiều ngang bằng fix 300 L (có thể + luôn body 60d)

Chiều sâu thì sâu hơn 100L nhưng thấp hơn 300L. Ngăn này nếu ai muốn mua loại INSERT gắn vô thì có thể chứa đc 1 body + 4 lens nhỏ xinh

Hoặc để dụng cụ học tập cũng đc

Phần quan trọng nhất là khu để lens và máy.

Về phần này thì NG có cung cấp 2 miếng cách, cũng như các loại túi khác, cái này cho phép người dùng tự chế, tùy theo đầu óc của bạn mà làm sao cho hợp với bộ gear của mình nhất.

Ở đây, em ngăn ra theo maximum load (mà em cho là vậy), thì có thể chứa đc 1 body 60d, 1 lens zoom 16-35 II, 1 fix 100L và 1 fix 300L, còn dư 1 chỗ có thể cho 50L, 8-15 fisheye, hay 135 L cũng đc.

Và, 2 ngăn này (ngăn đồ cá nhân và ngăn camera) có thể thông với nhau sau khi kéo cái ZIP ra. Nhưng với em sau này nếu có nhiều lens thì chỉ việc mua INSERT gắn ngăn trên là xong.

4/ Bự: Vác luôn tripod & laptop

Ngày trước vác tripod theo đùm đùm đề đề em cũng nản, giờ có balô NG thì cũng đỡ (em thích gọn, ko ngại nặng). Em cũng hay đi đi lại lại từ Sing về VN, nên laptop là chắc chắn phải đem. Cho nên NG cực kì thích hợp.

Ngăn đựng laptop chứa đc laptop 17 inches, của em là 15.6, thả vào thấy còn dư (hình thấy ko dư mà thật sự còn dư, em bảo đảm mac pro 17 inches vô vừa, ở tận cùng có 1 miếng lót hình trụ vuông, dài bằng chiều ngang túi, dày cỡ 3cm)

Bên trong chống sốc:

"Cho vào":

Kích thước so với HP DV6t-2000 15.6 inches:

Mount tripod vào:

Ngoài ra tripod có thể mount như hình sau (mượn của internet):

5/ Kết luận:

Độc: Thương hiệu NG thì ko có nhiều ng biết và sử dụng đến, và vì yếu tố giá cả lại càng kén người chơi hơn.

Đẹp: Thiết kế bụi bậm, hoang dã và "ko giống túi đựng máy ảnh", rất thích hợp cho các bác hay đi phượt núi rừng, đồng thời né đc mấy anh xì ke.

Tiện: Thiết kế các ngăn rất tiện lợi cho đồ đạc cá nhân, laptop, máy ảnh, đồ linh tinh, tripod, thích hợp cho các bác "ko sợ vác nặng, chỉ sợ đùm đề"

Bự: Với em thì chứ đc camera, laptop, tripod, dăm ba bộ đồ + vài món cá nhân thì cũng xếp vào hàng bự rồi.

Về các đường may thì rất chắc chắn, em vác như thế ko vấn đề gì nên cũng ko lo là bị đứt dây giữa đường. Chất lượng của NG thì em nghĩ ko cần bàn nhiều.

Nói chung là, em rất thích túi này, nhiều khi ngồi buồn lại lấy ra ngắm, em thích màu xanh của núi rừng (trước giờ chưa bao giờ thích màu "xanh cứt ngựa" này), thích logo NG, thích thiết kế rất là xì tai của NG, thích sự tiện lợi NG mang tới cho em.

1 điểm trừ là ko có áo mưa tích hợp, phải mua riêng, tận $20 hix hix.

Ngoài ra, phiên bản NG Earth Explorer Medium Backpack có 2 loại, 1 là NG5160 và 1 là NG5162. 2 loại có khác nhau chút đỉnh. Nếu bác nào có ý định mua thì nên lưu ý điều này nhé.
    Amateurs worry about gear, pros worry about money, master worry about light

Rất độc, cũng thích kiểu này nhưng làm em versapack mất rồi :D. Mà Bác cho e hỏi cái tripod Benro bác là loại nào vậy. Tính mua tripod mà ko bik mua cái nào, phân vân quá (cũng chỉ vì kinh phí eo hẹp)
    550D + Fix 50 1.8. ZoOm chân chạy gần chết.

Cảm ơn bài viết của bác chủ và chúc mừng bác có đồ chơi đẹp
    Xin góp 2 điểm trừ cho dòng NG mà có lẽ bác chủ chưa dùng em nó nhiều nên chưa phát hiện thêm:
    Túi của em (hình cuối) : vải rất dễ bị xơ, có lẽ do em hay để dưới nền đất, xấu hẳn ^^, dây đeo nếu gặp mấy miếng dính cũng dễ xơ theo
    Túi này dễ bám bụi, khả năng chịu nước theo em là yếu, em gặp mưa 1 lần, nước tạt qua áo mưa ngấm từ dưới lên thấm mềm luôn cuốn sách. Chicken-tex của Crumpler khá hơn nhiều
    Vì 2 điểm trừ này mà chưa bao giờ nghĩ đến chuyện mua lại loại này dù thích thiết kế.
    Ý kiến riêng thì em này chỉ bụi về thiết kế chứ công năng sử dụng ko đã. Cũng ít thấy phóng viên của NG xài cái này. Có lẽ hợp với người hâm mộ NG hơn.
    Dù sao thì hồi mới mua về (cách đây tầm 2 năm) mang em nó ngoài đường thấy cũng oách phết.
    PS: Em ko xài balo nên chưa biết, chứ túi của em ko có miếng đêm vai, mang lâu ko thoải mái, hehe

Dòng Africa mới em thích lắm, bác chủ nếu có điều kiện thì giới thiệu thêm cho anh em với nhé
    Được sửa bởi Gin lúc 07:25 AM ngày 06-03-2012
    nhiệt tình+ngu dốt=phá hoại
    FLICKr

Wow, thương hiệu này em rất hâm mộ. Vừa rồi vào BH bên NY em tha về bằng được cái National Geographic backpack dòng Africa Russack, hiện giờ đang dùng, cực thích. Chắc em làm luôn quả review cho nó để ăn theo bác Gin.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Wow, thương hiệu này em rất hâm mộ. Vừa rồi vào BH bên NY em tha về bằng được cái National Geographic backpack dòng Africa Russack, hiện giờ đang dùng, cực thích. Chắc em làm luôn quả review cho nó để ăn theo bác Gin.
    Làm luôn đi bác, xem nó như thế nào :D. E thấy túi cũng là 1 phần khá quan trọng trong những chuyến chụp ảnh, đặc biệt là những chuyến yêu cầu tính cơ động, địa hình khó khăn, hoặc mang vác nhiều thiết bị.
    550D + Fix 50 1.8. ZoOm chân chạy gần chết.

Mình thích NG,mình đang dùng túi nhỏ NG 2345 Midi Shoulder Bag (T3 VK) dùng thường xuyên với máy ảnh nhỏ X100,Olympus cộng lens- Túi NG thiết kế có nhiều ngăn nhỏ tiện đồ linh tinh,có cái điểm TRỪ như bác Gin có ý trên, là đáy của túi hoàn toàn không có đế , chỉ trần là vải kaki,đi đâu đó nếu không có chổ đặt xuống thì chỉ có nước treo em nó đâu đó hoặc cứ đeo ,ôm trên người,không đặt xuống nền đất được !thây kệ tính mình cũng hay quên..Như ảnh cuối trên thì mình thấy dây đeo của bác Son Tran hình như không có miếng đệm vai,túi 2345 của mình có miếng đệm vai dài 220cm bản rộng 60cm rất êm,mình thích nó,cám ơn bác Son Tran đã giới thiệu .

e có 1 cái y choác của bác. Ban đầu ko hiểu vì sao nó để cái ngăn đựng máy ảnh dưới cùng lại hơi gù gù ra ngoài (theo phán đoán logic của em là rất nguy hiểm) mưa gió, va đập vv
    Nhưng sau lần đi Đam Ri em chạy ngang dưới chân thác, nguyên con của em ướt nhem. Cái nóc balo chỗ tay cầm hơi dính tí nước.
    Còn khu máy ảnh hoàn toàn khô ráo )
    Khổ cái h em lại kết cháu 5737 hơn vì to nghe chừng gấp rưỡi con này :D
    Mèo gì không quan trọng, quan trọng ở chỗ chủ của nó dạy nó bắt chuột ra sao !!!

Quote Được gửi bởi hx_wolf View Post
    Rất độc, cũng thích kiểu này nhưng làm em versapack mất rồi :D. Mà Bác cho e hỏi cái tripod Benro bác là loại nào vậy. Tính mua tripod mà ko bik mua cái nào, phân vân quá (cũng chỉ vì kinh phí eo hẹp)
    Của em là cái này http://www.vnphoto.net/forums/showth...204&highlight=. Mời bác qua xem review nhé!

Quote Được gửi bởi Gin View Post
    Cảm ơn bài viết của bác chủ và chúc mừng bác có đồ chơi đẹp
    Xin góp 2 điểm trừ cho dòng NG mà có lẽ bác chủ chưa dùng em nó nhiều nên chưa phát hiện thêm:
    Túi của em (hình cuối) : vải rất dễ bị xơ, có lẽ do em hay để dưới nền đất, xấu hẳn ^^, dây đeo nếu gặp mấy miếng dính cũng dễ xơ theo
    Túi này dễ bám bụi, khả năng chịu nước theo em là yếu, em gặp mưa 1 lần, nước tạt qua áo mưa ngấm từ dưới lên thấm mềm luôn cuốn sách. Chicken-tex của Crumpler khá hơn nhiều
    Vì 2 điểm trừ này mà chưa bao giờ nghĩ đến chuyện mua lại loại này dù thích thiết kế.
    Ý kiến riêng thì em này chỉ bụi về thiết kế chứ công năng sử dụng ko đã. Cũng ít thấy phóng viên của NG xài cái này. Có lẽ hợp với người hâm mộ NG hơn.
    Dù sao thì hồi mới mua về (cách đây tầm 2 năm) mang em nó ngoài đường thấy cũng oách phết.
    PS: Em ko xài balo nên chưa biết, chứ túi của em ko có miếng đêm vai, mang lâu ko thoải mái, hehe

Dòng Africa mới em thích lắm, bác chủ nếu có điều kiện thì giới thiệu thêm cho anh em với nhé
    Sau khi mua túi này xong tự nhiên em mê mấy cái túi máy cực. Đi ngoài đường hễ thấy ai cầm DSLR là xáp vô đi kế bên coi... cái túi coi đẹp ko. Em thấy mấy thiết kế của NG cái nào cũng đẹp. Walkabout màu đen cũng đẹp, mà ko nhiều túi, Africa cũng ko nhiều túi mà em cực kết cái màu nâu của nó. Hy vọng có để review, mà chắc ko quá. Em nào cũng giá ko phải rẻ.

Dây đeo balô khác với shoulder bag đó bác. Toàn bộ phần trên là dây mềm. Ngoài ra nó cũng có bán loại để attached vô dây của shoulder bag cho đỡ mỏi nữa.

Em có 1 lần đi mưa, lúc đó chưa mua áo mưa, mưa ko to mà cũng ko nhỏ, vừa đủ ươt đầu, thì em thấy khả năng chống mưa cũng khá.

Có 1 thứ em vừa nhớ ra là đi vào quán BBQ là coi như nó "hấp thu" hết tinh hoa thức ăn vào, về nhà xịt nước thơm diệt vi khuẩn gần chết.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Chúc mừng bác apham có túi xinh xinh đẹp đẹp, độc độc. Làm quả review đi bác.

Quote Được gửi bởi hx_wolf View Post
    Làm luôn đi bác, xem nó như thế nào :D. E thấy túi cũng là 1 phần khá quan trọng trong những chuyến chụp ảnh, đặc biệt là những chuyến yêu cầu tính cơ động, địa hình khó khăn, hoặc mang vác nhiều thiết bị.
    Chính xác, túi vừa có thể làm đẹp, vừa có tính tiện dụng. Cho nên em nghĩ mua túi cũng phải lựa kĩ như mua những thứ khác.

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng