Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Thất vọng chỗ sửa flash

Thất vọng chỗ sửa flash

không biết bác nào bị trường hợp như mình không:
    mình có 1 flash máy phim, gắn được trên máy số, do khi lắp chân không chặt lên body nên bị hư nguồn. Qua tham khảo các bác sửa máy thấy chỗ bác Phong 27 đường CôBắc có nhiều năm kinh nghiệm và sửa dứt điểm
    Qua kiểm tra báo giá là 150k, sửa xong không bảo hành, chỉ test tại chỗ, do uy tín của bác này khá nên em đồng ý, biết là :" 1 tiền gà 3 tiền thóc" (flash mua của bác trên xómnhiếp ảnh chỉ 500k)
    tuy nhiên lúc tại thời điểm lấy, có test khoảng 4-5 phát thì ok, nhưng về chụp cũng khoảng 4-5 lần thì bệnh cũ tái phát, có gọi điện hỏi bác ấy tình trạng vậy là sao thì bác trả lời do hư bóng, ?? thay khoảng 100 đến 300k
    thế là em gác máy, điều thắc mắc ở đây là sao bác ấy sửa mà không kiểm tra và tư vấn, nếu mang sửa nữa thà em mua 1 cái khác còn hơn.
    thật thất vọng

Đơn giản là bác mua cái đèn dởm giá rẻ thôi chứ bác thợ cũng không có lỗi.
    Có chăng chỉ do cách hiểu vấn đề của mỗi bên thôi.
    Và có thể chính bác thợ cũng đâu hiểu giá trị cây đèn chỉ 500k.
    Với đèn flash, đặc biệt đèn TTL, một lời khuyên các bác là hạn chế dùng đèn TQ, hạn chế mua đèn quá cũ vì đúng là "một tiền gà, 3 tiền thóc".
    Chúc vui.

em cũng ko rõ bác sửa thế nào, sửa phần nào, nhưng cháy bóng là hên xui bác ạ, nhiều khả năng bóng đã đến tuổi thôi, bác sửa nguồn xong thì đến lúc bóng hư.
    Em cũng có 1 con SB600 1 ngày nổi hứng cháy, đi mất cả tr đồng tiền thay bóng ở nikon.
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

bóng flash thì chả kiểu gì biết được lúc nào nó hư, vì nó ki hề có "tim đèn" ko thể đo thử được, thế nên 1 ngày đẹp trời nào đó nó ra đi thì cũng đành chịu, bác up cái ảnh đèn của bác lên xem thế nào, mình có 1 số bóng flash ( 2nd thôi ) may ra có thể thay thế được đấy ( nếu là hư bóng thật, chi phí thì bèo nhèo )

Bác bảo bệnh cũ tái phát là k chuẩn rồi, lần trước hư nguồn còn bi giờ là bóng mà, mà bóng của flash hư k biết trước được.

Quote Được gửi bởi thaiq8 View Post
    Bác bảo bệnh cũ tái phát là k chuẩn rồi, lần trước hư nguồn còn bi giờ là bóng mà, mà bóng của flash hư k biết trước được.
    nhưng cứ đề qua hôm sau thì test sáng 1- 2 phát, vài hôm sau lấy ra cũng sáng 1, 2 phát. thế mới chán

Quote Được gửi bởi truongquang View Post
    nhưng cứ đề qua hôm sau thì test sáng 1- 2 phát, vài hôm sau lấy ra cũng sáng 1, 2 phát. thế mới chán
    thế này thì đâu phải bệnh cũ nhỉ, bệnh mới rồi, mà đèn rẻ tiền thì thôi bạn tự em yêu khoa học luôn cho rồi, chuẩn bệnh có thể xảy ra cho bạn tự xử nhé
    Nếu flash lên nguồn bình thường ( bật nguồn nghe tiếng rít của biến áp )
    1.Bóng flash già
    2.Cuộn kích cao áp bị ẩm ( có thể màu xanh/vàng/đỏ )
    3.Tụ kích cao áp hỏng ( thường là tụ mica có ghi số 333 hoac 473 hoặc 104 nằm gần cuộc kích cao áp )

Nếu flash không lên nguồn ( ko nghe biến áp rít )

1.Biến áp bị rò/chập vòng dây
    2.Sò rung bị chập chờn ( vì bạn nói vài hôm lại chạy )

em nghĩ flash của bác không phải bệnh cũ tái phát mà trùng hợp bị bệnh mới thôi. Trước tết em từng sửa cái Mezt 58 AF tại đây, thấy giá cả phải chăng, sửa xong xài rất tốt. Bác thử mang đến đó hỏi lại anh Phong xem như thế nào
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Em thấy bác thợ sửa không có lỗi (lúc trước khi sửa bác ấy nói với bác là ko bảo hành, nếu OK thì bác ấy mới sửa). Lúc bác đem flash ra bác ấy kiểm bị hư nguồn, bác ấy báo thay nguồn bạn đồng ý và sau khi thay nguồn bạn test thử OK hết. Khi về bạn sử dụng lại bị chỗ khác (hư bóng), mà bóng hư bác ấy làm sao mà biết trước được, cũng giống như màn trập, mặc dù số shot cao nhưng bảo khi nào hư thì em chịu.
    "Thà mất tiền còn hơn mất uy tín"

những thứ cùi bắp đó hư quăng cha vào sọt rác... bày đặt...
    xuandien_tnxp
    01234.05.05.81

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng