Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Làm thế nào lấy bụi bám dính ra khỏi bề mặt CCD (tấm cảm biến) bên trong máy ảnh ?

Làm thế nào lấy bụi bám dính ra khỏi bề mặt CCD (tấm cảm biến) bên trong máy ảnh ?

Chào các Bác,

Mình xin mạn phép mở topic này nhằm xin ý kiến các bác tiền bối, cao thủ về một số cách tự bảo trì mày ảnh tại nhà (không cần phải chút là mang ra tiệm vì nhiều lý do khác nhau) và chia sẽ thông tin đến mọi người.

Số là máy ảnh của em mới chụp được vài tháng nay, do em thường xuyên gỡ và thay ống kính nên chẳng may mấy ngày máy em bị bụi lọt vào bên trong máy. Mấy ngày nay em chụp ảnh ra thì thấy có 2 chấm tròn màu đen ngay gần giữa ảnh, khi ảnh càng sáng và back ground có màu nhạt thì 2 chấm đen càng thấy rõ hơn.

Khó chịu quá, em tháo ống kính ra và soi xem nó có bị bụi bám bên trong ống kính không, ban đầu em cứ ngở là bụi lọt vào bên trong ống kính nhưng thật ra không phải vậy, sau khi em về nhà mời máy ra kiểm tra bằng cách dùng chức năng "Cleaning sensor maually" (chùi cảm biến thủ công), khi bật cửa chập lên thì em nhìn thấy ngay 2 hạt bụi màu đen bám trên mặt tấm cảm biến ngay vị trí mà 2 chấm đen từ những tấm ảnh mới chụp. Em biết chắc chính nó là thủ phạm gây ra 2 chấm đen trên ảnh.

Em đã dùng ống bơm cao su thổi vào liên tục, nhiều lần mà 2 hạt bụi đó cứ ở lì ra và bất di bất dịch. Bây giờ em chỉ biết run run khó chịu ngắm 2 hạt bụi bám trên mặt cảm biến trong máy ảnh mà chẳng dám làm gì vì em sợ lỡ đụng vào tấm cảm biến và làm trầy xước nó thì khổ.

Chính vì vậy, mà em xin hỏi các bác có cách nào, sử dụng vật dụng, thiết bị nào để lấy bụi bám dính ra khỏi tấm cảm biến mà không làm trầy xước hoặc ảnh hưởng đến nó. Em không chắc là có thể dùng cọ quét được không ạ, nếu được thì dùng cọ loại nào ạ?

Rất mong mọi người cùng nhau góp ý tư vấn. Xin cảm ơn nhiều.

Trân trọng.

P.S: Nếu mang ra tiệm, dịch vụ bảo trì thì quá dễ dàng nên không cần bàn trong topic này.
    Được sửa bởi dongdigipics lúc 12:45 PM ngày 04-03-2012

bác cứ mạnh dạn lấy cây tăm bông KHÔ gạt nhẹ nhẹ cho nó ra, không sợ trầy đâu em đã thử rồi. Cảm biến máy ảnh cũng không quá mỏng manh như các bác vẫn nghĩ đâu ạ ^^ chỉ cần đừng làm quá mạnh bạo là được

dondigipics @: Hạt bụi này dính vào lúc sensor đang nóng đấy Bác, lấy nó ra ngay thôi...Để lâu, chụp nhiều nó càng bám chắc hơn (chảy ra!). Đôi khi nó là bụi hữu cơ có chất dính (phấn hoa).

phía trước sensor của các máy thông thường có một miếng bảo vệ (anti-aliasing filter) nên bác cứ lấy tăm bông (đã vê tròn, bỏ xơ bông) gạt nhẹ bình thường ạ

Xin cảm ơn bác ahura, net86, PhotoKei đã quan tâm và nhiệt tình tư vấn.

Mình đã dùng tăm bông quét nhẹ và lấy ra 2 mẫu bụi rồi. Sau khi kiểm tra lại mẫu bụi thì nó chính là mảnh vụn của vòng cao su đệm của phía ống kính vì em phát hiện ngay cái vòng cao su có phần bị xước mẻ 1 góc nhỏ. 2 hạt bụi đó chính là 2 mảnh cao su từ đó ra. Cũng may là mình ngưng chụp khi phát hiện nó sớm, nếu không chắc nó tan chảy khi sensor nóng lên như bác net86 nói.

Đây là hình bị chấm đen ngay bên trái:

[IMG] IMG_4301 của dieudongluong, trên Flickr[/IMG]

[IMG] IMG_4309 của dieudongluong, trên Flickr[/IMG]

Thanks các bác rất nhiều.

dongdigipics @: Chúc mừng Bác. Đúng nó là vật thể dính nóng Bác nhỉ. Cũng nhờ Bác tinh ý lắm mới phát hiện kịp thời...