Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Một số tính năng hoàn thiện hơn trên Camera RAW của CS 6

Một số tính năng hoàn thiện hơn trên Camera RAW của CS 6

Nhưng chúng ta đã biết những ưu thế rất lớn từ ảnh RAW của các dòng máy DSLR, có khả năng tùy biến rất cao nhờ vào công cụ CameraRAW của Adobe. Nay với phiên bản mới của CameraRAW trong CS6, mình sẽ giới thiệu thêm 1 vài tính năng vượt trội trong việc tùy biến độ sáng tối của ảnh.

Tìm hiểu về định dạng ảnh RAW

Ảnh RAW không được chỉnh nét hay tông màu ngay trên ảnh, vì vậy quá trình xử lý hậu kỳ phức tạp trên máy tính với định dạng này trở nên dễ dàng hơn nhiều.

Theo cách hiểu đơn giản, RAW là một mớ dữ liệu "thô" được máy ảnh "trộn" lên. Không như định dạng JPEG, ảnh RAW không được chỉnh nét hay tông màu ngay trên ảnh. Vì vậy, quá trình xử lý hậu kỳ phức tạp trên máy tính, như chỉnh màu và phơi sáng với định dạng này trở nên dễ dàng hơn nhiều. Bên cạnh đó, file RAW giữ lại nhiều dữ liệu ở vùng sáng/tối giúp dễ dàng khôi phục lại chi tiết.

Ảnh RAW thường được đánh giá cao hơn, nhưng định dạng này chỉ giới hạn cho dòng máy ngắm chụp cao cấp và DSLR. Tuy vậy, hầu hết máy ảnh, kể cả dòng DSLR, đều không thể chụp liên tiếp tốc độ cao trong thời gian dài khi ghi dưới định dạng RAW. Lý do là bộ nhớ đệm của máy có giới hạn và bị "đầy" nhanh hơn so với khi ghi dưới định dạng JPEG.

Dưới đây là những thông tin cơ bản về định dạng ảnh này.

Trích: Số Hóa
    #01./ Cứu ảnh ngược sáng, ảnh có độ tương phản cao với 2 thông số Shadows Highlights

Một điều lưu ý nữa là với version trước đó, thông Blacks chỉ giới hạn cho bạn có 05 đơn vị về hướng sáng hơn mà thôi, nay trong camera RAW mới, bạn vô tư với 2 chiều sáng tối mỗi chiều 100 đơn vị với tất cả các tùy biến.

(ánh sáng ảnh sẽ hài hòa hơn, ko làm mất chi tiết ảnh)

#02./ Từ nay bạn có thể Blend màu ngay tại trên cameraRAW bằng Tone curve mà không cần vào Photoshop

Với việc tách cho tách channel trong Tone Curve thì chúng ta đã có thể Blend màu tùy ý, thậm chí chi tiết ảnh còn tốt hơn khi chúng ta Blend bằng Curve trong photoshop (không hẳn khả năng màu đẹp hơn, mong các bạn đừng chém mình khúc này).

(Tùy chỉnh các kênh màu.)

#03./ Adjustment Brush, Graduated Filter thêm vào thông số White balance và Noise Reduction

- 2 công cụ cân bằng sáng theo vùng ảnh nay cũng đã được thêm vào WB + sử lý noise để chúng ta có thể linh động hơn trong việc tùy chỉnh ảnh.

Phongthvn@ HDVNBits.org
    nothing

Bài viết trên dựa trên kinh nghiệm cá nhân, có thể không chính xác tuyệt đối hoặc mình hiểu chưa đúng một số vấn đề của cameraRAW, hy vọng được chia sẽ cùng anh em vnphoto.

Thanks
    nothing

Ủa vậy là CS 6 ra rồi hả bác?

đã có bản sài thử lâu rồi bác à, tìm down đi, cũng không khó để down.
    nothing

Em lên trang web Adobe đâu có bản nào sài thử của PS CS6 đâu các bác nhỉ ?
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Bác Phong cho em hỏi:khi chỉnh xong chuyển sang đuôi jpg lưu và thoát ở chỗ nào ạ? .Em tìm mãi không ra.

Em thấy có mấy điểm hay:

1. Cải thiện black và hight recovery => phát huy được hết dynamic range của sensor. ACR trong CS5 với LR3 highlight recovery hoạt động chưa hiệu quả lắm.

2. Dùng được 3 color channels ngay trên raw tone curve => tha hồ chỉnh màu + với khả năng slit toning nữa là chuẩn rồi. Chỉ cần dùng được thêm solid color layers + blend mode nữa là coi như LR vô đối.

3. Moire reduction: hàng đặc biệt cho D800 ;))

Nghe nói CS6 có chức năng chỉnh ảnh out nét deblur rất hay mà sao trong bản demo này không có nhỉ.

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Em lên trang web Adobe đâu có bản nào sài thử của PS CS6 đâu các bác nhỉ ?
    Bạn chịu khó search nhé, nó chưa chính thức
    nothing

Quote Được gửi bởi hcomm View Post
    Bác Phong cho em hỏi:khi chỉnh xong chuyển sang đuôi jpg lưu và thoát ở chỗ nào ạ? .Em tìm mãi không ra.
    Thường thì nó sẽ xuất hiện file XML bên cạnh file RAW, hoặc là bạn open = file RAW trên photoshop hoặc là bạn export sang JPG, chứ bạn không thể xem bằng Window explorer được
    nothing

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng