Trang 324 / 491 Đầu tiênĐầu tiên ... 224274314322323324325326334374424 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,231 đến 3,240 / 4908

Chủ đề: Ảnh từ 24-105 F4 IS L

Quote Được gửi bởi vietquybp View Post
    e xin góp vui 1 tấm
    Bác copy BBcode trong flickr rồi paste vô đây nhé, nếu google sẽ có chỉ dẫn

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Màu của màn hình Apple thì bị over Saturate, xem thì rất đã, nhưng khi in và gửi cho người khác thì sẽ không trung thực.

Dân photographer nếu chỉ xem hình = chọn Apple Cinema Display, 27" là sướng. Nếu bạn set trong máy chụp color space là sRGB, thì kiếm loại nào có IPS (In Plane Switching), và hi-resolution là xong.

Dân chuyên nghiệp hơn - Xài màn hình Matte, phải hiện thị đủ Adobe RGB colors. Apple, và mấy màn hình rẻ tiền thường chỉ show được sRGB (xài web) thôi. Top brand là Eizo, NEC, sau đó là đủ loại như HP, Dell, Viewsonic, etc. Điều này sẽ thấy rõ hơn khi in ra magazine, hoặc marketing material. Mình hồi trước bị trường hợp này là hình xem trên màn hình đẹp, in ra xấu. Sau này mới rõ, và đôi lúc muốn chính xác hơn còn phải gọi lab lấy cái printer profile về match với editing software/monitor để đảm bảo nhìn sao in ra vậy.

Cá nhân mình xài Full Gamut, Full RGB monitor (nói là full, chứ thật ra màn hình chỉ thường là 99% Adobe RGB thôi), IPS để edit hình, còn show hình thì xài MacBook Pro Retina. Còn phải calibrate hình trong phòng tối mỗi 2 tuần nữa.
    đúng là hồi xưa xem hình anh chụp thấy rất lợt... nhưng từ khi chuyển qua imac hình như em thấy hình đậm đà hơn... theo anh ipad, với iphone xem ảnh, màu sắc có trung thực không?
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 05:25 AM ngày 21-05-2014

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Bác copy BBcode trong flickr rồi paste vô đây nhé, nếu google sẽ có chỉ dẫn

đúng là hồi xưa xem hình anh chụp thấy rất lợt... nhưng từ khi chuyển qua imac hình như em thấy hình đậm đà hơn... theo anh ipad, với iphone xem ảnh, màu sắc có trung thực không?
    Coi hình trên Iphone, Ipad thì gọi là "lừa tình", vì nó tăng saturation lên rất nhiều, và màn hình nó trong nên nhìn lộng lẫy hơn. Bởi vậy phải edit trong màn hình chuẩn, sau đó đem khoe trên Ipad là số 1. Còn làm hình trên Macbook xong mà đi coi trên laptop thường, monitor hoặc in ra là 95% hình không chuẩn, sẽ bị nhợt nhạt và sai màu.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Theo em để Edit & Export cần 1 cái 27 inchs là chuẩn nhất, ko to quá, cũng ko bé quá

Bác có thể chọn Imac 27 (monitor thôi nhé khoảng 1250$) ko có thì Dell Ultrasharp 27, 2 em này đều 2560px hết, Ultra khoảng 700$

Nếu bác cần như Lab 1:1 thì bác nên cân chỉnh lại bằng Spyderpro, còn nều ko thì nó sai lệch khoảng 3% thuộc loại ít nhất hiện giờ

Nói về Edit và Export thì Ultra là màn hình mờ, ko phải gương nên ko nhìn rõ độ vỡ của màu, noise

Còn Imac nó là gương nên nhìn rõ mọi vấn đề

Dĩ nhiên tiền nào của đó, Imac nhìn tổng thể ngon hơn, giống kiểu ra Lab rửa ảnh chất giấy mờ hay chất giấy gương thôi

2 loại này là dân Phôtgrapher vote, em thì cứ nghe theo thôi, còn bác tự lên GG tìm tụi tây nó nói cũng same
    Độ phân giải cả 2 màn hình này là 1440p ( 2K ) mới đúng . Bác ghi 2560p người ta lầm tưởng là màn 4k .
    Màn hình gương nhìn thì đẹp nhưng nhược điểm là bị chói . Bác nào làm ở môi trường nhiều ánh sáng sẽ rất bực

Quote Được gửi bởi baohen1510 View Post
    Độ phân giải cả 2 màn hình này là 1440p ( 2K ) mới đúng . Bác ghi 2560p người ta lầm tưởng là màn 4k .
    Màn hình gương nhìn thì đẹp nhưng nhược điểm là bị chói . Bác nào làm ở môi trường nhiều ánh sáng sẽ rất bực
    độ phân giải nó là 2560x1440 em viết thiếu cái chiều cao hehe, em thì cả mờ lẫn guơng em đều dùng, và em thấy guơng nó nhìn rõ noíe và vỡ màu hơn
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

7D + 24-105 f/4 L

IMG_68481
    by carrotsusu, on Flickr
    "Chụp ảnh để có thêm bạn bè và gìn giữ khoảnh khắc yêu thương"

Tuy rằng monitor không hợp với topic, nhưng bac chủ vẫn chấp nhận vì như thế không bị cắt ngang.
    Cám ơn các bác đóng góp nhiệt tình về monitor chuyên dụng. Bây giờ thấy rỏ thú vui nhiếp ảnh cực kỳ hao tốn. Phải chọn lense; tới lúc nào đó phải lên FF; tôi mới ý thức thêm phải sắm monitor ra hồn nửa. Có người đùa muốn nó nghèo cứ tặng cho nó máy DSLR.

Sau khi đọc góp ý của các bác về monitor, tôi tóm tắt phải có màn hình gương lớn và có độ phân giãi cao. Tôi nghe nói màn hình TV LCD mới, có cổng nối CPU cho máy PC, thường ta dùng >32" -> dùng TV có việc gì không; không thấy các bác nói đến RAM card màn hình (thí dụ RAM càng cao mới chơi được trò chơi mới.

7D, 1DS2 nồi đồng, cối đá
    Chưa phân biệt dấu hỏi, ngã: A7R2 nhẹ

Quote Được gửi bởi nam2505 View Post
    Tuy rằng monitor không hợp với topic, nhưng bac chủ vẫn chấp nhận vì như thế không bị cắt ngang.
    Cám ơn các bác đóng góp nhiệt tình về monitor chuyên dụng. Bây giờ thấy rỏ thú vui nhiếp ảnh cực kỳ hao tốn. Phải chọn lense; tới lúc nào đó phải lên FF; tôi mới ý thức thêm phải sắm monitor ra hồn nửa. Có người đùa muốn nó nghèo cứ tặng cho nó máy DSLR.

Sau khi đọc góp ý của các bác về monitor, tôi tóm tắt phải có màn hình gương lớn và có độ phân giãi cao. Tôi nghe nói màn hình TV LCD mới, có cổng nối CPU cho máy PC, thường ta dùng >32" -> dùng TV có việc gì không; không thấy các bác nói đến RAM card màn hình (thí dụ RAM càng cao mới chơi được trò chơi mới.
    Em cũng nghĩ Card màn hình cũng quan trọng, mà quan trọng như thế nào thì em cũng không rõ. Hy vọng bác nào có kinh nghiệm thì cho em lời khuyên nữa: có đáng để đầu tư một cái card màn hình ra hồn không ạ?

_MG_7693

IMG_68781
    by carrotsusu, on Flickr
    "Chụp ảnh để có thêm bạn bè và gìn giữ khoảnh khắc yêu thương"

Trang 324 / 491 Đầu tiênĐầu tiên ... 224274314322323324325326334374424 ... Cuối cùngCuối cùng