Trang 13 / 491 Đầu tiênĐầu tiên ... 311121314152363113 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 4908

Chủ đề: Ảnh từ 24-105 F4 IS L

Quote Được gửi bởi chuotlang View Post
    Chắc là do export ko nét thôi, vả lại đo sáng matrix nên hơi dư sáng
    bác bớt chút thời gian chỉ em cái export ko nét và đo sáng matrix là ji với? em mù tịt mấy cái này :D

Hình như Filter của bác hơi bị dày, khi để tầm dưới 30mm nó bị tối 4 góc nhỉ?
    Cũng không hẳn do filter bác ạ, vì có thể khi lắp trên FF như 5D có thể bị tối góc hoặc chủ ý của người chụp ở khâu hậu kỳ, làm tối góc sáng giữa để ảnh nhìn có độ hút hơn

Hình như Filter của bác hơi bị dày, khi để tầm dưới 30mm nó bị tối 4 góc nhỉ?
    Ảnh này là nguyên bản đấy ạ. Em chụp trên 5D, chỉ có filter UV B+W và hood zin.
    ღ Vợ hai ღ → EOS FF + AF Canon + MF JP - DDR - USSR

Quote Được gửi bởi hongphat1986 View Post
    hehe thankiu tất cả các bác, em có chụp chẹp bao giờ đâu, giờ mới tham gia, em mong nhận được thêm sự góp ý từ các bác, chứ em thấy ảnh em chụp nó cứ mờ mờ thế nào ý, hic
    Tăng thêm contract và sharpness ở mỗi style picture
    Thử với các kiểu Standard, Potrait ... xem kiểu nào màu da người đẹp với cái body 600D
    Ko nên đo sáng bằng Matrix và nên đo sáng bằng Patial cho chân dung mẹ con chẳng hạn
    Phong cảnh thì nên đo bằng Center
    Canon - Gitzo - Markins - Fujifilm

Quote Được gửi bởi quangduy View Post
    Ảnh này là nguyên bản đấy ạ. Em chụp trên 5D, chỉ có filter UV B+W và hood zin.
    Ở tiêu cự wide nó cần UV mỏng, UV bác là loại thường ko phải cho wide thì sẽ bị ở khoảng wide nhất tối 4 góc, chuẩn nhất là crop 1 tý đi là OK. Sửa tối 4 góc trên soft ko đẹp tự nhiên bằng đâu

Em cũng có cái Filter CPL nó hơi dày hơn nên lắp trên Len này thì bị, UV thì ko sao

Tăng thêm contract và sharpness ở mỗi style picture
    Thử với các kiểu Standard, Potrait ... xem kiểu nào màu da người đẹp với cái body 600D
    Ko nên đo sáng bằng Matrix và nên đo sáng bằng Patial cho chân dung mẹ con chẳng hạn
    Phong cảnh thì nên đo bằng Center
    Em cám ơn bác nhiều lắm, đo sáng bằng matrix và patial, center là ji ạ bác có thể nói rõ hơn không và cho em tí kinh nghiệm khi nào thì dùng matrix, patial hoặc center

Quote Được gửi bởi hongphat1986 View Post
    Em cám ơn bác nhiều lắm, đo sáng bằng matrix và patial, center là ji ạ bác có thể nói rõ hơn không và cho em tí kinh nghiệm khi nào thì dùng matrix, patial hoặc center
    Bác search mấy bài cách đo sáng mà xem, nói ra dài dòng lắm mà thông tin đã có sẵn rồi, nhẹ nhàng cũng 2 trang A4 nên em lười gõ
    Bác chụp cái j thì chụp, đo sáng cách nào thì đo thôi ko quan trọng khi đã quen rồi, mà Body 600 nó là dòng chíp Digic mới nhất nên đo sáng cũng rất tốt.
    Như em thì hay dùng Center và Patial nhất, rồi mới ưu tiên đến spot, còn matrix em ko thích dùng cho lắm
    Môi trường sáng ít thay đổi thì dùng M luôn đỡ phải spot
    Được sửa bởi chuotlang lúc 09:57 PM ngày 14-03-2012

Dùng Canon mà bác nói đo sáng matrix có khi bác ấy không hiểu . Trên user guide Canon thì đó là chế độ Evaluation.

9a. Evaluative Metering - Đo sáng tương đối cho toàn khung hình

9b. Partial Metering - đo sáng phần
    Máy đo sáng cho khoảng 12-15% khung hình, xung quanh điểm đo sáng

9c. Center-Weighted Average Metering - đo sáng trung bình ưu tiên vùng trung tâm

9d. Spot Metering - đo sáng điểm
    Máy đo sáng khoảng 3-5% khung hình, quanh điểm đo

Link tham khảo: http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=18657&page=2

Con số % đo sáng ở mỗi chế độ có thể thay đổi tùy theo từng body, tốt nhất nên load User manual của 600D về tham khảo cho chính xác.
    Được sửa bởi Colour-Blind lúc 11:21 PM ngày 14-03-2012

Em quen xem exif nên toàn dùng từ matrix, còn trên Canon thì toàn xem Icon thôi chứ có nhìn chữ đâu ;-)

Ở tiêu cự wide nó cần UV mỏng, UV bác là loại thường ko phải cho wide thì sẽ bị ở khoảng wide nhất tối 4 góc, chuẩn nhất là crop 1 tý đi là OK. Sửa tối 4 góc trên soft ko đẹp tự nhiên bằng đâu

Em cũng có cái Filter CPL nó hơi dày hơn nên lắp trên Len này thì bị, UV thì ko sao
    CPL thì em có loại slim, UV thì không. Ngược với bác nhỉ!
    Thường thì ít khi em để 24mm chụp lắm. Cũng lười nữa cơ. Hình như body canon đời mới có tính năng khử tối góc ngay khi chụp.
    ღ Vợ hai ღ → EOS FF + AF Canon + MF JP - DDR - USSR

Trang 13 / 491 Đầu tiênĐầu tiên ... 311121314152363113 ... Cuối cùngCuối cùng