Trang 2 / 39 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 388

Chủ đề: Góc ảnh Lens 85 F1.8

Quote Được gửi bởi luciano View Post
    theo em biết thì nếu đk cho phép cứ để iso thấp nhất sẽ thu được nhiều color range hơn chứ nh3i?
    Cái đó chỉ đúng khi bác chụp landsapce ( phong cảnh ) bác có thể khép khẩu đến f. 16 và iso 100 hình sẽ mịn màng và đẹp, màu sắc rõ ràng hơn, hình có chiều sâu hơn.
    Canon 7D + 17-40 F/4 L,Macro 50mm f/2.5, 85 f/1.8 and Flash EX 430 II.

ở môi trường đủ sáng thì mình nghĩ tốc cũng đủ để handheld rồi mà :D, với lại mở khẩu lớn thì tốc độ cũng tăng được phần nào. môi trường tối thì tăng iso là đúng rồi :P

Quote Được gửi bởi vega_0502 View Post
    ở môi trường đủ sáng thì mình nghĩ tốc cũng đủ để handheld rồi mà :D, với lại mở khẩu lớn thì tốc độ cũng tăng được phần nào. môi trường tối thì tăng iso là đúng rồi :P
    Nhưng bác lưu ý dùm là đang xài trên máy crop 85mm = 110,5mm vậy nếu để iso 100 với tiêu cự xa như vậy rất khó chụp.

ý bác khó chụp ở đây là khó bắt nét vì dof mỏng hay là do rung tay?

ý bác khó chụp ở đây là khó bắt nét vì dof mỏng hay là do rung tay?
    Khó bắt nét khi chụp.

Khi chụp chân dung nếu khẩu để quá nhỏ sẽ không xóa đc phông mù mịt và ngược lại.

Bạn xem kỹ lại bức hình đi. Tôi đoán hình này bác chủ chụp xa sau đó crop lại nên độ nét ko cao và soft khá nhiều.

mình thì thấy mở rộng hết cỡ ánh sáng đủ thì cũng ko cần đẩy iso đâu :D. mình chụp rokinon 85 Manual focus cũng ko thấy khó khăn lắm :D

mình thì thấy mở rộng hết cỡ ánh sáng đủ thì cũng ko cần đẩy iso đâu :D. mình chụp rokinon 85 Manual focus cũng ko thấy khó khăn lắm :D

Vậy bác post hình minh họa xem nào có đầy đủ exif nhé.

mình thì cứ để iso=400 làm default cho nó lành. máy mới sau này, khử noise tốt, nên để iso cao chút cho yên tâm :-O)

Quote Được gửi bởi Asahi_man View Post
    Rung tay nếu bác có IS sẽ cứu đc hình bị rung, nhưng nếu ko có IS bác phải tăng độ nhạy sáng ( ISO ) lên đúng ko? Hình của bác chủ chụp khẩu để khá nhỏ F.3,2 ( bác xem exif lại ) để khẩu này làm gì có chuyện dof mỏng đc. Bác thử chụp hình chân dung lúc thiếu sáng xem ko đẩy iso lên bác chụp nét bằng cách nào?
    Em nghĩ chắc bác chỉ hiểu tăng ISO để cho ảnh kg bị soft mà không hiểu tác dụng của ISO cho lắm. Tăng ISO (tăng độ nhạy sáng) để giúp ảnh bớt tối trong môi trường thiếu sáng, điều này giúp ta giữ tốc độ màn trập không bị thấp (nếu thấp ảnh dễ bị soft hay out nét...thường là do run tay hoặc đối tượng chụp di chuyển). Còn khuyết điểm của tăng ISO thì ai cũng biết nên em cũng kg nhắc lại. Trường hợp của bác chủ là khẩu 3.2, tuy nhiên len 85 khi chụp ở tiêu cự gần DOF vẫn mỏng chứ kg được như hình bác chụp bán thân đc.
    Em kết luận ảnh của bác chủ kg out nét (nhìn vào cặp mắt mẫu là biết), tuy nhiên có thể do DOF mỏng và ảnh khi up lên nên ta có cảm giác hơi soft.
    EOS M2 + 22mm f2 STM

Giải thích của bác a_phung15 đúng : Hình của bác chủ topic không out, do chụp gần chủ thể nên cảm giác hơi soft, ISO đúng là tăng độ nhạy sáng để ảnh bớt tối trong điều kiện thiếu sáng .

Tuy nhiên, cách nghĩ của bác Asahi_man cũng chẳng sai, theo mình thấy tăng ISO đúng là ảnh sẽ trông sharp hơn thật, đơn giản bởi tăng ISO đồng nghĩa với tăng Noise, nhưng noise chỉ xấu khi ánh sáng thiếu, còn ảnh sáng đủ lại cho bức ảnh sharp hơn + chi tiết hơn (tất nhiên cũng không thể đẩy ISO lên .. tận cung trăng được), đối với các máy DSLR bình dân, chụp đủ sáng có thể tăng lên 800 nhìn chẳng khác 100 là mấy nhưng lại chi tiết hơn , còn với các máy chuyên nghiệp mình thấy họ đẩy lên 1600 cũng chẳng ai biết, vẫn tưởng 100 ..

Kết luận : Mình vẫn recommer dùng ISO 200 - 400 trong điều kiện đủ sáng nếu muốn hình sharp hơn . Không đủ sáng tốt nhẩt dùng tripop hoặc flash .
    Được sửa bởi gokien lúc 02:34 PM ngày 29-02-2012
    Canon 1DX - Canon EF 18-200 F/1.8L MACRO IS USM - Tung hoành ngang dọc ...

Trang 2 / 39 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng