Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 30

Chủ đề: Ảnh chụp bằng Sony Xperia Arc + kinh nghiệm chia sẻ

Ảnh chụp bằng Sony Xperia Arc + kinh nghiệm chia sẻ

Thấy ảnh đẹp quá nên em chia sẻ cùng mọi người chứ không phải ảnh em chụp, có gì đừng chém em tội

1. Câu hỏi đầu tiên mà có lẽ ai cũng thường tự đặt ra cho bản thân trong những bước đầu chụp ảnh luôn là: "làm thế này để chụp ảnh thật đẹp bằng chú dế yêu này nhỉ?" ^^

---> câu trả lời đơn giản và thực tế nhất là: chụp thật nhiều, thử nghiệm các setting trong nhiều hoàn cảnh khác nhau thật nhiều, chỉ có như vậy, kinh nghiệm của bản thân mới cho bạn thấy được rằng bạn hợp cách chụp nào, cách setting nào thì ổn cho hoàn cảnh ánh sáng tốt/ánh sáng yếu, v.v... Ngắn gọn nhất vẫn là: "chụp nhiều sẽ lên tay" ợ ^^

2. Mặc dù điều kiện ánh sáng rất tốt nhưng ảnh mình chụp rất hay bị bạc bạc, cứ như là phủ một lớp sương ý, mình phải làm sao?

---> Vì rất nhiều lý do mà ảnh chụp bị như thế, nhưng nguyên nhân phần nhiều vẫn là do chế độ đo sáng. thông thường tùy từng mục đích cảnh chụp, người ta có thể lựa chọn chế độ đo sáng theo ý đồ như "trung tâm, điểm, vùng". Nhưng tốt nhất đối với những bạn mới làm quen với nhiếp ảnh trên điện thoại, các bạn chỉ nên thiết lập chế độ đo sáng trung tâm (center) hoặc vùng (average).

Để ảnh ko bị phủ lớp sương bạc, có 2 cách như sau:
    - cách 1: các bạn di chuyển camera quanh vùng chủ thể mà các bạn muốn chụp, cho đến khi các bạn thấy view nhìn "có độ tương phản tốt, trong treo", lúc này các bạn bấm half press (bấm và giữ nguyên nấc 1 của nút chụp hình) để "khóa EV" lại, sau đó di chuyển camera về bố cục mong muốn và bấm chụp, như vậy bạn sẽ có được bức ảnh mong muốn, không bị phủ sương bạc cho dù là chụp ngược sáng
    - cách 2: các bạn lựa chọn bố cục phù hợp, sao đó vào tùy chọn>bù trừ sáng (exposure value), tăng giảm cho phù hợp, đến khi view nhìn bớt sương, bạn bấm half press rồi nhả ra. sau đó rồi bấm chụp lại 1 lần nữa là xong

Thật ra về lý thuyết, thì cách trên đây chỉ là kinh nghiệm của cá nhân mình, chia sẻ như là 1 dạng mẹo đối với chụp ảnh trên điện thoại, chứ vấn đề liên quan đến độ tương phản của ảnh trên thực tế phụ thuộc vào rất nhiều thứ. Nhưng cách đơn giản và nhanh nhất để xử lý vấn đề này là tăng giá trị contrast của tấm ảnh đó trên Photoshop là xong ạ

Và đây là ảnh chụp panorama ngược sáng sau khi mình đã "khóa EV" theo cách 1

và tấm chụp Đại Nội này mình có sử dụng Photoshop để chỉnh lại màu sắc

3. Ảnh mình chụp từ Xperia phone, không hiểu sao trong điều kiện ánh sáng tuy ko tốt, nhưng k đến nỗi quá tệ, vậy tại sao ảnh vẫn xuất hiện khá nhiều noise. Phải làm sao để khắc phục vấn đề này?

---> Trước tiên, các mẫu điện thoại Xperia hiện nay đa phần đều hỗ trợ tính năng "chống rung", đây thật ra là con dao 2 lưỡi. Nhằm tăng tốc độ bắt hình ảnh, Xperia cho phép bạn kích hoạt tính năng này, tuy nhiên, để có thể bắt hình tốt hơn, tính năng này thật ra theo cá nhân mình là 1 "phù phép" của Xperia phone thôi ^^ khi bạn bật tính năng này, camera sẽ "tự động tăng tốc độ chụp lên, và kéo theo đó là buộc phải tăng ISO" ở bất kì chế độ chụp nào, chính vì vậy ngay cả trong điều kiện ánh sáng trung bình, ảnh thu được vẫn xuất hiện khá nhiều noise. Vậy để khắc phục triệt để, bạn hãy tắt tính năng "chống rung" đi, nhưng cũng cần lưu ý rằng, lúc này bạn phải giữ điện thoại thật chắc nhé, mình tin bạn sẽ hài lòng với bức ảnh thu được

Dưới đây là một số ánh mình chụp bình minh ko sử dụng tính năng chống rung:

4. Chụp ảnh trong điều kiện ánh sáng yếu, trong đêm trên Xperia phone, mặc dù chất lượng ảnh ở mức tạm chất nhận được, nhưng sao ảnh nhiều noise quá?

---> Lỗi thường gặp nhiều nhất là mọi người nghĩ rằng chụp đêm dễ nhòe, vì vậy đa phần đều thích bật tính năng chống rung. Song chinh vì tính năng đó mà vô tình thiết lập ở các chế độ chụp đều "bị tăng ISO lên khá cao", chính vì vậy ảnh xuất hiện nhiều noise, vậy giải pháp cụ thể như sau:
    - đối với chụp chân dung, cách tốt nhất là bạn nên chọn "chế độ chụp chân dung" + "tắt tính năng chống rung".
    - đối với chụp phong cảnh, bạn nên chọn "chế độ chụp cảnh đêm mờ sáng" + "tắt tính năng chống rung" hoặc "chế độ chụp phong cảnh" + "tắt tính năng chống rung"

Dưới đây là ảnh chụp bình minh với với thiết lập "chế độ chụp phong cảnh" + "tắt tính năng chống rung" - ảnh này lúc mình chụp hơi bị tối do ko để ý độ sáng của màn hình, nên mình có kéo sáng lại bằng Photoshop + xóa mấy sợi dây điện di.

Và một tấm ảnh bình minh khác với thiết lập chế độ auto, sử dụng phần mềm HDR để chụp + có cân chỉnh lại một chút ánh sáng bằng Photoshop.

5. Như vậy là với một số hướng dẫn bên trên, mình đã khắc phục được ít nhiều yếu điểm của tính năng chụp hình trên Xperia trong điều kiện ánh sáng bình thường. Tuy nhiên với điều kiện ánh sáng tốt, sao đôi lúc ảnh mình chụp lại bị cháy một số chi tiết, chẳng hạn như chụp hoa, chân dung lúc trời nắng, ánh sáng rất lý tưởng?

---> cách khắc phục tốt nhất là bạn có thể vào tùy chọn, giảm giá trị bù trừ sáng (exposure value) xuống -0.3 hoặc -0.7, tối đa thì chỉ nên dừng lại ở -1.0 thôi, như vậy tổng thể ảnh sẽ không bị quá sáng hoặc cháy, dẫn đến mất chi tiết ảnh ngoài mong muốn.

Dưới đây là ảnh chân dung mình chụp trong tiết trời nắng đẹp, mình có giảm EV để giữ lại chi tiết trên mặt model ảnh này mình có blend lại màu và cân chỉnh lại ánh sáng tổng thể chút xíu bằng Photoshop

Trên đây là một số kinh nghiệm mà bản thân mình thường áp dụng khi chụp ảnh bằng Xperia Arc, một phần nào đó hoàn toàn có thể áp dụng cho cả những anh em khác.

Tác giả : boy_ice1987
    Nguồn : se-cafe.net
    Các thông tin về Xperia : www.sonyphonevietnam.com
    Được sửa bởi daisy211 lúc 02:06 PM ngày 13-03-2012

anh chụp rất đẹp, còn hình thì a upload lên cho ae xem, để học hỏi kinh nghiệm nha. :D

Camera của ARC rất tốt, nhưng phần mềm viewer mặc định trên máy lại hơi kém nên zoom lên bị vỡ hình, bác nào dùng ARC hay ARC S nên cài phần mềm view ảnh lớn vào để view cho nét.

e đang xài Xperia X10i! sẻ hoc hỏi kinh nghiệm cua a! thanks a!! hình đẹp quá

Mình cung xài Xperia Arc S mà tháy chụp kg đẹp như các bác

Góp vui với bác mấy tấm nguyên bản chụp bằng Xperia Arc S

ảnh chụp đẹp quá bạn

mình chụp ko đẹp bằng bạn

By thientaidj at 2012-03-09

By thientaidj at 2012-03-12