Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 40

Chủ đề: Du lịch Hong Kong 2012

Chuyến du lịch đáng nhớ Hong Kong 2012

Đầu tháng 2 vừa qua, em vừa làm chuyến du lịch Hong Kong, một trải nghiệm mới, khác hẳn với cảm giác lần đầu tiên đặt chân lên Trung Quốc...

Do tiếng gọi của Macbook, nên em đã phải đem em Sony A580 + Beercan của em đi cho ở đợ nên đợt này đi dâm ra em còn mỗi em máy du lịch Canon IXUS 100 IS, nên chắc ảnh không được đẹp lắm, nên thôi các bác "giơ tay gõ khẽ" cho em thêm tinh thần đề sớm trở lại với thú "ăn chơi bấm nút"

Hành trình du lịch của em như sau:Quế Lâm -> Thẩm Quyến -> Quảng Châu - HongKong
    (Tại sao lại thẩm quyến -> Quảng châu -> HK thì hạ hồi phân giải)

Đây là Video thu ngắn về cuộc hành trình của em (Xin lỗi vì em ko up phiên bản HD lên youtube được vì mạng chỗ em kém quá và ở Trung Quốc nó chặn Youtube, Facebook)

http://v.youku.com/v_show/id_XMzU2NDI1Nzg0.html
    các bác cứ click vào chờ khoảng 15 giây quảng cáo là nó sẽ chạy

Còn đây là về phần ảnh :D

=========

Cuộc hành trình bắt đầu từ 1 bến xe bus ở Quế Lâm

# 001 của [T-V-L], trên Flickr

# 002 của [T-V-L], trên Flickr

Vé xe đi Quế Lâm -> Thẩm Quyến

# 003 của [T-V-L], trên Flickr

Bến xe ngoại thành Quế Lâm

# 004 của [T-V-L], trên Flickr

Trên xe đi Thẩm Quyến .. la liệt người ở người đường hành lang :D Tàu cũng nhồi nhét khách như ta thôi :D

# 005 của [T-V-L], trên Flickr

Dừng bơm xăng giữa đường

# 006 của [T-V-L], trên Flickr

Tờ mờ 5h sáng lơ mơ đã mò đến Thẩm Quyến rồi..

# 007 của [T-V-L], trên Flickr

# 008 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp..)
    Được sửa bởi [T-V-L] lúc 12:53 PM ngày 29-03-2012
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Long mít đã trở lại.... bại hoại hơn xưa ^_^. Lâu rồi không vào box Sony phải không?

@devil_kts : EM sẽ trở lại thật sự trong 1 ngày cực kỳ gần đây, A77 đang vẫy gọi rồi kìa anh ơi... A580 không tiếc lắm nhưng bây giờ ngồi xem lại :( tiếc con beercan quá... Màu lên ghê quá ..Anh có con này mà lên màu được như thế thì giới thiệu e với....

===============

Lúc đầu em định đi Taxi đến cửa khẩu nhưng hỏi thì bảo gần lắm, nên chuyển sang đi bộ nhưng nghĩ ntn lại đi bus đến cửa khẩu Luo Hu để sang HK :D

# 009 của [T-V-L], trên Flickr

# 010 của [T-V-L], trên Flickr

# 011 của [T-V-L], trên Flickr

Ga tàu hoả Thẩm Quyến

# 012 của [T-V-L], trên Flickr

Cầu thang để lên cửa khẩu HK

# 013 của [T-V-L], trên Flickr

# 014 của [T-V-L], trên Flickr

Thẩm Quyến nhìn từ của khẩu Luo Hu

# 015 của [T-V-L], trên Flickr

Biển chỉ dẫn

# 016 của [T-V-L], trên Flickr

Cửa khẩu LuoHu

# 017 của [T-V-L], trên Flickr

Visa đã sẵn sàng, chỉ việc chờ sang thôi....

# 018 của [T-V-L], trên Flickr

Trong lúc chờ đợi thì đi 1 vòng xem quang cảnh xung quanh nó như thế nào :D

Thẩm Quyến

# 019 của [T-V-L], trên Flickr

Cửa khẩu LuoHu

# 020 của [T-V-L], trên Flickr

# 021 của [T-V-L], trên Flickr

Tàu cao tốc 和谐号 Thẩm Quyến - Quảng Châu

# 022 của [T-V-L], trên Flickr

Thẩm quyến 1 sáng sớm

# 023 của [T-V-L], trên Flickr

# 024 của [T-V-L], trên Flickr

# 025 của [T-V-L], trên Flickr

# 026 của [T-V-L], trên Flickr

Taxi xếp hàng dài cả trăm mét để chờ đến lượt đón khách từ HK sang (một điều ko thể thấy và quá xa xỉ ở VN :D)

# 027 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp)
    Được sửa bởi [T-V-L] lúc 08:23 PM ngày 28-03-2012
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Em xin tiếp tục cuộc hành trình

=============

Và câu chuyện bắt đầu từ đây, thật ra trước đây nghe đã lâu nhưng nói thật vì háo hức, chủ quan và nhiều lý do khác em chủ quan không nhìn Visa HK nó viết gì (Em làm ở HN vào dịp Tết..) và thú thật quên khuấy đi mất, hoá ra trên đấy ghi rõ "Lần đầu tiên vào Hong Kong bắt buộc phải thông qua sân bay quốc tế Hong Kong"....

Thật ra em đã phát hiện lúc trên oto từ Quế Lâm đi Thẩm Quyến, nhưng đã gần đến thẩm quyến rồi chả biết làm sao ..... nên thôi kệ, cứ đi vào xem nó như thế nào...... Hỏi thăm ở bên Đại lục thì ông này đẩy ông kia, rồi cuối cùng 1 bà bảo đủ giấy tờ ntn thì tôi sẽ cho xuất cảnh còn vấn đề như thế nào thì sang bên HK mà hỏi tiếp ....

Thôi thì đã đến đây thì liều, thế là em dấn chân vào, thù thật cũng hơi bị hồi hộp phết.....

Sang bên đến bên HK thì họ chia ra người HK 1 đường / Đại lục 1 đường / Macau & Nước ngoài 1 đường / Nước ngoài được ưu tiên (Em đoán là nước ANH...) 1 đường... Và thì ông hải quan HK (ấn tượng đầu tiên, thời trang và ăn chơi :D Tóc cắt sát bên, dài hất sang 1 bên..) mặt nhăn nhó rồi trình bày này nọ, tầm 5 phút ông ý cười rồi bấm cái nút, .. Rồi có 1 ông mặc quân phục ra nữa là ông hải quan mặt "hiền hoà" bảo em theo ông ý...Em nghĩ trong bụng là chắc là cho qua rồi.. hêhe.

Rồi ông mặc quân phục dẫn em lôi vào 1 chỗ , có mấy ghế ngồi... bảo ông ngồi xuống chờ 1 tý và kéo băng barie vào ..
    Em ngước lên thấy ghi là Phòng thẩm vấn ....................

Và rồi có 1 ông công an đeo khẩu trang như hồi H5N1 ý lôi em vào phòng kín, tối om, bật đèn rọi thẳng vào mặt, vả em mấy cái và hỏi áp đảo tinh thần luôn ... "Anh sang đây làm gì?", "Chúng tôi biết hết rồi", "Anh có mục đích gì?" , "Chúng tôi đã theo dõi anh từ lâu ", "Anh nên khai ra tất cả đi" ... y như phim 导火线 (Flash Point) ý....

.....------------------------.......

Rồi em giật mình tỉnh dậy, hóa ra ngồi chờ cái phòng thẩm vấn lâu quá đâm ra thả trí tưởng tượng 1 tý .. hahaa

Rồi em cũng bị lôi vào phòng kín cũng giống trong phim tuy nhiên đèn đóm đàng hoàng, chứ không có cái kiểu đèn tối om, đèn đỏ dọi thảng vào mặt, vả vào mặt như em kể ở trên đau ...
    Trong phòng có 1 cái bàn và 1 cái điện thoại bàn...

Lúc đầu là 1 anh đeo khẩu trang như công nhân sản xuất chip Intel hay chiều trên tivi ý, hỏi lôi thôi 1 lúc rồi cho đống giấy tờ của em vào 1 túi niêm phong, rồi đi ra, chờ 1 lúc nữa thì .......... Một nữ công an da trắng xinh tuơi, hot girl xuất hiện với giọng hiền hòa từ từ thẩm vấn với giọng nhẹ nhàng và ôn tồn giải thích "Anh không xem visa viết à?" , "Anh phải đi bằng máy bay.." , "Ở Đại lục thì anh ở đâu, làm gì ...". rồi bắt viết địa chỉ ra, em viết luôn địa chỉ tại Trung Quốc thế là em ý bảo là "Lát nữa sẽ có người đưa anh về Thẩm Quyền" và 1 nụ cười xinh tươi........

Sau tầm 2 tiếng hỏi tới, hỏi lui thì được nhân 1 tờ giấy từ chối nhập cảnh vào HK và bị đuổi về Thẩm Quyến....

# 028 của [T-V-L], trên Flickr

Đến đây em định bỏ cuộc định thôi không đi nữa ....
    Nhưng nghĩ đã mò đến đây rồi mà lại thôi nên em lại tiếp tục cuộc hành trình...
    Lúc thẩm vấn em hỏi bên Công An HK là tôi phải đi máy bay sang à hay chỉ cần đi vào đường ở sân bay là được vì ở thẩm quyến đường thuyền để đến sân bay quốc tế đó ,... và công an cũng ngờ người, 1 người bảo có, 1 người bảo không, chả lẽ chưa có trường hợp nào như em sao? Cũng lạ thật...

Điện thoại tới lui hỏi xem ở thẩm quyến có máy bay sang HK không? Sau vài cuộc thì câu trả lời lúc có, lúc không, có là có máy bay nhưng là máy bay trực thăng chứ ko phải máy bay bình thường rồi nào là không phải là bến đỗ không phải là sân bay quốc tế,.....

Lần thứ 2 định bỏ cuộc.............
    Nhưng nghị lực lại lên, em lại ra hỏi công an bên đại lục, họ lại bảo sang bên kia hỏi ..
    Em vừa bảo là vừa giam mấy tiếng xong, bây giờ sang lại bị bắt à? Nhưng họ bảo họ không rõ chỉ có công an HK mới rõ...
    Thế là em định sang HK 1 lần nữa ......... hahaa .. cũng liều nhưng biết làm sao, chả lẽ lại đi về.....

Mặc dù chưa đi đã biết sẽ bị bắt 1 lần nữa,.....

(Còn tiếp)
    Được sửa bởi [T-V-L] lúc 08:24 PM ngày 28-03-2012
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

...................

Tĩnh tâm suy nghĩ 1 lúc thì thấy rằng sang lại HK lần này không phải là 1 ý hay, chỉ sợ lần này vừa sang nó lại bảo "ông vừa bị bắt 10 phút trước, bây giờ lại sang, ông trêu chúng tôi đấy à。。。“ rồi tống giam thì "bỏ mẹ" ........

Rồi điện thoại, suy nghĩ, baidu, google, Gprs,........ rồi quyết định quay về Quảng Châu đi máy bay sang HK mặc dù chưa biết là có được không? Vì không biết nó có đến sân bay quốc tế HK ko ? Hay là nó bắt phải bay từ VN sang nhưng nghĩ chả may bị bắt lần nữa thì hy vọng được ngồi máy bay miễn phí trục xuất về VN......

Sân bay Quảng Châu thẳng tiến......Thế rồi ra ngay đường tàu cao tốc Quảng - Thẩm (Quảng Châu - Thẩm Quyến) về Quảng Châu với hy vọng mọi thứ tốt đẹp hơn... Bây giờ đã là hơn 12h rồi, 7h sáng em đến cửa khẩu Luo Hu rồi。。。

Đường vào tàu cao tốc

# 029 của [T-V-L], trên Flickr

Tàu cao tốc với tốc độ 180 -> 220 km/h

# 030 của [T-V-L], trên Flickr

Vé tàu điện tử giấy (mà đúng nó là giấy thật nhưng xoẹt các con chip vẫn nhận như thường)

# 031 của [T-V-L], trên Flickr

Bên trong nhìn ra

# 032 của [T-V-L], trên Flickr

(Còn tiếp ..)
    Được sửa bởi [T-V-L] lúc 08:05 PM ngày 28-03-2012
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Thanks bác đã cho em trãi nghiệm,có tiền em cũng làm một chuyến ạh
    Trắng tay ...

Mình cũng muốn được đi HK T_T

Quote Được gửi bởi vumad View Post
    Thanks bác đã cho em trãi nghiệm,có tiền em cũng làm một chuyến ạh
    Quote Được gửi bởi plk123 View Post
    Mình cũng muốn được đi HK T_T
    Tích lúa đi thôi các bác, không thì cho ống kính đi ở đợ tạm đi, các bác sẽ thấy xứng đáng từng đồng tiền $ HK tiêu ở đó........
    Và nhớ lần đầu thì đi máy bay nhé :D đừng để bị bắt như em ...

P/s: máu DSRL trở lại rồi đấy. xem lại ảnh thấy xấu quá ..... :((
    Được sửa bởi [T-V-L] lúc 11:48 PM ngày 27-02-2012
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Tuyệt vời, thank vì chuyến du lịch Hongkong mản nhãn này

Quote Được gửi bởi quangco88 View Post
    Tuyệt vời, thank vì chuyến du lịch Hongkong mản nhãn này
    Vâng, cám ơn bác, sẽ mãn nhãn hơn nếu em trở lại với SONY :D
    Mời bác đi du lịch tạm tiếp bằng topic này ạ Tam Đảo - "Nghỉ và mát"
    FF + 16-35/50/135
    Flickr

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng