Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Xin hỏi cách chỉnh lại màu sử dụng color checker card?

Xin hỏi cách chỉnh lại màu sử dụng color checker card?

Mình tìm mãi mà chỉ thấy có cách chỉnh sử dụng gray card, còn dùng color checker card thì chưa thấy ai viết. Ai biết xin chỉ giúp với!

Hơn 50 người quan tâm mà vẫn chưa có ai biết ah

Cái bạn nói là Color Checker Passport của X-rite đúng ko?

http://www.amazon.com/X-Rite-MSCCPP-...0059460&sr=8-2

Nếu đúng là cái này thì mình đang xài!
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Lúc trước mình có thấy qua 1 cục dạng như rubik nhưng rất nhiều mặt nhưng không nhớ tên là gì, cũng chức năng tương tự, trông rất là tiện.

/đã search ra, nó được gọi là spydercube
    Được sửa bởi oabel lúc 09:20 AM ngày 26-02-2012
    Nokia 6120 classic 2.0Mp

Mình hỏi là correct lại màu sau khi chụp trên photoshop mà nhỉ

Cách correct lại màu trên photo shop cũng khá đơn giản, nhưng mình chỉ biết dùng 3 màu trắng, đen và xám thôi. Còn loạt màu còn lại chịu chết... Theo mình đoán nó dùng để so sánh màu lại sau khi chỉnh WB.
    1. Trước khi chụp một loạt ảnh trong một môi trường ánh sáng nào đó, tấm đầu tiên bạn để card của bạn vào chụp chung.
    2. Sau đó khi về nhà sử lý ảnh, bạn mở ảnh có grey card trong photo shop rồi theo các bước sau.
    a. Vào layer => New Adjustment Layer => Levels
    b. Sau khi tạo một layer mới cho lệnh level, bạn vào thẻ property của layer này, theo mặc định nó sẻ nằm chung với khung quảng lý layer hoặc đâu đó bên góc phải màng hình. Trong đó có 3 icon hình ống hút, bạn lần lượt chọn đen, rồi click vào ô đen trên grey card trong hình. Sau đó thực hiện tương tự với trắng và xám trung tín. Lúc này hình của bạn đã được đưa về đúng màu sắc thực như bạn thấy nó dưới ánh sáng trắng - đúng WB, không còn bị ảnh hưởng bởi ánh sáng của môi trường xung quanh.
    c. Đến lúc này, bạn có thể copy cái chỉnh sửa này bằng cách vào phần quảng lý layer, kéo phần level layer mới chỉnh sửa xong qua loạt ảnh mà bạn chụp cùng môi trường ánh sáng để đưa về lại đúng cân bằng trắng như cài đặt.

Theo mình kỷ thuật này chủ yếu ứng dụng cho chụp ảnh sản phẩm, lúc đó cần ra màu chính xác giống như màu sắc của sản phẩm đó dưới ánh sáng trắng mà thôi. Còn những thể loại còn lại, đưa về đúng WB chưa chắc đã làm bức hình trở nên đẹp hơn.
    Được sửa bởi Tana lúc 10:32 AM ngày 26-02-2012

Cảm ơn, với 3 màu đó thì mình cũng đã biết dùng. Mình vẫn muốn đưa toàn bộ ảnh về chuẩn trước khi thực hiện blend màu
    Được sửa bởi skyavd lúc 08:58 PM ngày 02-03-2012

Cao thủ đâu hết rồi nhỉ, help meeeeeeeeeeeeeeeeeee!