Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Mua flash 2nd cần kiểm tra gì ?

Mua flash 2nd cần kiểm tra gì ?

chào các bác

em đang xài D90 và tính mua 1 em flash để nghịch ngợm về ánh sáng, vì chỉ chụp chơi, chụp gia đình, kỷ niệm, nhưng cũng cần tốt bền và có auto TTL, nên em ko nhắm mấy cái YN, mà nhắm thẳng cái SB600 luôn, nhưng hàng này thì chỉ còn 2nd, em thì chưa biết cách test đèn flash, bác nào có kinh nghiệm vui lòng share giúp em ạ ?

Thanks.

cách kiểm tra em chỉ biết sơ sơ:
    1/xem ngoại hình có sứt mẻ,trầy trụa,phai màu bong sút chỗ nào ko,đặc biệt là cái chỗ khay pin.
    2/gật gù nó thử coi có bị lỏng,bị đơ,bị cụp xuống khi đang ngóc lên ko (lưu ý chỉnh từng nấc 1)
    3/xem cái mặt nhựa chỗ choá đèn coi nó có bị mờ đục hay có hiện tượng vảy hạt ko (thường là do đánh đèn liên tục tần suất cao sử dụng nhiều nó khiến mặt đèn flash như nóng chảy ra.
    4/lắp lên máy rùi đánh thử đủ kiểu,manual,TTL,bla bla bla và zoom lens thử xem nó có tiếng thò thụt của đèn ko (nó nghe tắc tị thì có thể bị kẹt rùi chẳng hạn)
    5/xem hình chụp khi đánh đèn theo vài kiểu coi nó có bị thiếu vùng sáng ở chỗ nào ko,chẳng hạn như tự dưng có 1 góc tối mặc dù trong tầm phủ của đèn (đèn ko đánh đc toàn bộ hay gì gì đó).
    em chỉ biết đc nhiêu đó thôi ạ:P
    CA hay NI cũng chỉ là máy,có cái máy mà biết dùng hay không thôi

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Xem cái chói có bị thay mới ko? Nếu ko thì xem nó có bị vàng khè ko?...
    Xem có chắc chắn ko? Vì đa phần flash nào cũng bị rơi rớt vài lần... trong trường hợp chụp off-camera gắn trên chân đèn bị gió thổi

Cám ơn các bác rất nhiều, những điều trên thật hữu ích !

1 số đèn flash có "thò thụt" bạn à, nhưng có nấc, chứ ko smooth như lens, khi "thò" ra thì là tele

còn xem thời gian hồi pin nữa bạn ạ. nếu tgian hồi pin lâu là đèn đã bị lão, mặc dù nhìn bề ngoài đôi khi cong "phong độ" lắm. tgian bình thường của ni, ca là khoảng 3-5s cho pin đầy (tuỳ pin sạc hay enigizer). nếu đợi đến 7-8s hoặc hơn thì "cho không" cũng đừng lấy, có bịnh rồi đó.

Quote Được gửi bởi sieukid View Post
    chào các bác

em đang xài D90 và tính mua 1 em flash để nghịch ngợm về ánh sáng, vì chỉ chụp chơi, chụp gia đình, kỷ niệm, nhưng cũng cần tốt bền và có auto TTL, nên em ko nhắm mấy cái YN, mà nhắm thẳng cái SB600 luôn, nhưng hàng này thì chỉ còn 2nd, em thì chưa biết cách test đèn flash, bác nào có kinh nghiệm vui lòng share giúp em ạ ?
    Thanks.
    Mình cũng xài D 90 và cũng có xài YN 467 rồi nói chung giá 467 khá mềm và xài ngon (1.550K) Cync rất ngon nói chung xài bt là hợp lý (chứ xài 2nd hồi hộp lám die lúc nào kg biết)
    Thân

Quote Được gửi bởi Duyen_2503 View Post
    Đèn mà cũng thò thụt theo zoom hả các bác, em chưa cầm qua đèn bao giờ nên chưa biết nó thế nào
    dzà hồi chưa xài flash em cũng chả bik bác à:">,nói chứ nissin di622 ko có cái này :P,bên flash cho ca em ko bik con nào ko có ko,chứ sb thì mấy con em đc thử qua lẫn dùng qua đều có,theo em bik là nó cũng là sự điều chỉnh tăng giảm công suất khoảng đánh đèn ^^
    CA hay NI cũng chỉ là máy,có cái máy mà biết dùng hay không thôi

theo e đã bỏ tiền vài tr ra mua flash chính hãng thì cái quan trọng nhất ngoài những cái trên là nhiệt độ màu của đèn phải ổn định
    bác chủ test lần lượt công suất đền từ 1/1 đến 1/64, chụp cùng 1 chủ thể xem ảnh nó có cùng nhiệt độ màu ko (tất nhiên máy bác phải để K, đánh M, khẩu mở dần trong quá trình giảm công suất đèn)
    SB 600 là đèn rất tốt, các đời sau ko hơn nhiều mà có khi dùng lại bất tiện hơn, chúc bác chủ kiếm được đèn ngon
    Lens & Camera For Rent with best price in HN: http://thueongkinh.com/