Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: lạm bàn về viewfinder DSLR & SLR

lạm bàn về viewfinder DSLR & SLR

Em có 1 thắc mắc là tại sao những cái máy film sản xuất từ vài chục năm về trước mà view của nó sáng và rõ vậy , trong khi máy số có công nghệ mới mà ko làm được cái view như máy phim vậy , bác nào rành rẽ xin giải thích cho em với
    cám ơn các bác

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    Em có 1 thắc mắc là tại sao những cái máy film sản xuất từ vài chục năm về trước mà view của nó sáng và rõ vậy , trong khi máy số có công nghệ mới mà ko làm được cái view như máy phim vậy , bác nào rành rẽ xin giải thích cho em với
    cám ơn các bác
    Thật ra máy số cũng sáng rõ vậy thôi. Khi so sánh thì chúng ta nên so theo kiểu phân cấp theo segment thì thấy máy film hay máy số cũng tựa như nhau. Có nghĩa là có dòng máy chỉ 93%, rồi 97%, và cao nhất là 100%.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Em thấy máy em viewfider sáng rực rỡ như máy film mà bác, đâu có kém cạnh gì, bác cho em hỏi: Bác đang xài máy gì? Lens gì?
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:27 PM ngày 11-03-2012
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em xin ké topic về viewfinder. Em thấy hầu hết máy đều có nút chỉ Diop giúp cho người có bệnh về mắt.
    Tại sao các hãng máy ảnh không gắn thêm một element vào viewfinder, để nó phóng to thêm vài chục phần trăm nữa, hoặc một thấu kính viễn để trường nhìn lớn hơn, khỏi phân chia 93 97 100%?

Sau khi bác Apham nói về giá, em làm một khảo sát nhỏ
    Giá Eyepiece EP-EX15II Canon cho 100% trường nhìn giá $20 (amazon.com)
    Giá body Canon 5D Mark II giá $2,199 (B&H photo)
    Giá body Canon 60D giá $899 (B&H photo)
    Giá body Canon T3i (600D) giá $625 (B&H photo)

Như vậy chúng ta có thể thấy giá cái piece đó chiếm lần lượt 0.91% giá bán ra của dòng Pro, 2.22% ở dòng semi và 3.2%.

Em sẽ đồng ý là 2-3% giá bán của một body máy số cũng là một khoảng chi phí không nhỏ đối với người sử dụng. Ảnh hưởng tới việc cân nhắc khi mua/không mua phần phụ này.

Nghĩ theo hướng 100% trường nhìn/to/rõ giúp người có tật ở mắt chụp ảnh tốt hơn, thì việc tăng 2-3% giá bán hợp lý.

Em nghĩ nên tích hợp và sản xuất 1 lần.
    Được sửa bởi meoo lúc 09:18 AM ngày 12-03-2012 Reason: Bổ sung giá

Nói thêm:

Bây giờ máy film rẻ nên các bác thấy như vậy thôi chứ hồi xưa máy film cũng mắc ngang ngửa máy số trong cùng phân khúc.

Còn bác gì nói là tại sao người ta không làm thên elements: xin thưa là có, chỉ có điều nó đắt và họ bán rời. Nói chung là cái gì cũng làm được, cơ bản là giá thôi.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Em đang xài 1cai 30d 1 cái 5d2 lens 50. 1.8 và ......lens nhưng khi em nhìn vào VF của NK F100 F6 ..canon F1 v.v thì nó sáng lắm các bác ạ , THẬT RA MÁY FF cũng sáng lắm nhưng vẫn ko bằng mấy cái máy film. rồi mới đây đọc bài của bác này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=107333 , em thấy bác ấy so sánh cũng đúng nên em mới lên hỏi trên này.
    1 câu hỏi khác . mấy bác đã thay cái gương mờ để xài MF trên máy số thì thấy thế nào , sau khi thay xong có thấy nó sáng hơn lên ko ,nếu có thì hay là máy số ko sáng bằng Máy film là do cái gương này chăng , nếu đúng vậy thì sao mấy nhà sản xuất ko thay mấy cái gương ấy cho rõ , hay là trở ngại về af khi xài mấy cái gương ấy chăng ?
    Được sửa bởi yashicanon lúc 01:22 AM ngày 12-03-2012

Quote Được gửi bởi meoo View Post
    Em xin ké topic về viewfinder. Em thấy hầu hết máy đều có nút chỉ Diop giúp cho người có bệnh về mắt.
    Tại sao các hãng máy ảnh không gắn thêm một element vào viewfinder, để nó phóng to thêm vài chục phần trăm nữa, hoặc một thấu kính viễn để trường nhìn lớn hơn, khỏi phân chia 93 97 100%?

Sau khi bác Apham nói về giá, em làm một khảo sát nhỏ
    Giá Eyepiece EP-EX15II Canon cho 100% trường nhìn giá $20 (amazon.com)
    Giá body Canon 5D Mark II giá $2,199 (B&H photo)
    Giá body Canon 60D giá $899 (B&H photo)
    Giá body Canon T3i (600D) giá $625 (B&H photo)

Như vậy chúng ta có thể thấy giá cái piece đó chiếm lần lượt 0.91% giá bán ra của dòng Pro, 2.22% ở dòng semi và 3.2%.

Em sẽ đồng ý là 2-3% giá bán của một body máy số cũng là một khoảng chi phí không nhỏ đối với người sử dụng. Ảnh hưởng tới việc cân nhắc khi mua/không mua phần phụ này.

Nghĩ theo hướng 100% trường nhìn/to/rõ giúp người có tật ở mắt chụp ảnh tốt hơn, thì việc tăng 2-3% giá bán hợp lý.

Em nghĩ nên tích hợp và sản xuất 1 lần.
    Giá Eyepiece EP-EX15II Canon cho 100% trường nhìn giá $20 (amazon.com) gắn thêm vào cho trường nhìn rộng hơn, nhưng chi tiết bị bé đi, distort kém (cong) và sai diop ==> em đã gắn thử xài đựoc vài buổi chụp và bán vội.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    Em đang xài 1cai 30d 1 cái 5d2 lens 50. 1.8 và ......lens nhưng khi em nhìn vào VF của NK F100 F6 ..canon F1 v.v thì nó sáng lắm các bác ạ , THẬT RA MÁY FF cũng sáng lắm nhưng vẫn ko bằng mấy cái máy film. rồi mới đây đọc bài của bác này http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=107333 , em thấy bác ấy so sánh cũng đúng nên em mới lên hỏi trên này.
    1 câu hỏi khác . mấy bác đã thay cái gương mờ để xài MF trên máy số thì thấy thế nào , sau khi thay xong có thấy nó sáng hơn lên ko ,nếu có thì hay là máy số ko sáng bằng Máy film là do cái gương này chăng , nếu đúng vậy thì sao mấy nhà sản xuất ko thay mấy cái gương ấy cho rõ , hay là trở ngại về af khi xài mấy cái gương ấy chăng ?
    À! Ra thế
    - Hệ thống AF-point dày đặc nên gương lật không phản chiếu 100% AS mà cho phép 1 ít AS xuyên qua ==> ít sáng hơn 1 chút
    - View: Máy CF nên tối hơn FF là đương nhiên, 5DM2 không thể sáng bằng pro dòng 1Ds (M II hay M III)
    - Focus screen có mặt cắt xịn thì vẫn AF tốt, nhưng vòng cắt nhỏ hơn máy film vì .... FS tung của thì làm view tối om và AF + đo sáng sai.
    Chúc Bình An
    FaceBook

đấy mới là vấn đề , có lẽ canon ko muốn làm VF cho sáng rõ ; vì lẽ gì đó ?
    -Giá thành ?cái này em nghĩ ko mắc lắm vì từ xưa dã làm được rồi trên các máy film thì nay chắc phải rẻ rồi
    - vì CF ? máy 1dm4 vẫn cover 100%
    -hay vì AF xịn rồi nên ko cần sáng mấy ? máy film cũng AF mà vẫn sáng vậy
    nếu làm cho sáng trên các dòng máy thì thật thích nhỉ
    Tiện đây cho em hỏi các bác nikon , VF của nikon có sáng hơn canon ko .

Xin lỗi bác chủ, đọc bài của bác và của bác ducva trong link, tôi thấy phải xét lại cơ sở lý luận.
    Tôi có trình bày lại nguyên lý xem ảnh qua khuôn ngắm theo kiến thức vật lý phổ thông trong topic bác đã dẫn.
    Rất vui néu tiếp tục dc bàn luận với các bác.
    ------------
    Nhiếp ảnh là sự thật!
    ktsnag@yahoo.ca

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng