Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 47

Chủ đề: Lang thang chiều buồn Phnom Penh

cái công viên trước hoàng cung rất đẹp, một mặt còn nhìn ra sông tonle sap được...hồi đó qua cứ nghĩ trong đầu sao VN mình ko có tour chụp ngoại cảnh đám cưới campuchia nhỉ

Em based tại Phnom Penh đây, có bác nào có ý định làm show chụp ảnh cưới thì cứ báo em nhé. Em tổ chức luôn honeymoon tour luôn

Bác cho thêm vài hình chợ Thmey, Phố Tây ở bờ sông nữa chứ nhỉ ? Phnom Penh còn nhiều nơi để chụp hình lắm mà. Nhớ Phnom Penh, nhớ bò steak nhà hàng Good Dream.... quá chừng!
    Moving is Living !

@ bác claymore: em có Psar Thmey = Chợ Mới đây bác

#19: Chợ có từ thời Pháp, nhưng vẫn được gọi là Chợ Mới. Hehe. Mặt tiền rất đẹp, kiến trúc độc đáo gồm một mái vòm lớn và 4 hành lang rộng vươn ra 4 phía, được người Pháp xây dựng từ năm 1937

#20: Năm ngoái, với viện trợ phát triển của Pháp 4,2 triệu USD, chính quyền thành phố cho tu sửa và làm thêm nhiều gian hàng, mở rộng quy mô của chợ ra khắp 4 phía.

#21: Mái vòm rất ấn tượng, được trang trí đẹp mê hồn. Ít người biết, trước khi được xây dựng, vùng này chỉ là một đầm lầy chứa nước, thường khô cạn vào mùa khô:

#22: Như Việt Nam, các chú cảnh sát giao thông luôn có mặt để dọn dẹp hè phố, lòng đường, Mặc dù cũng giống ở Việt Nam, hiệu quả không được như ý cho lắm:

#23: Xe máy của khách gửi chật cứng bãi gửi xe:

#24: Xe tuktuk chờ khách khắp nơi:

#25: Bên trong chợ thì thế này ạ. Mái vòm tạo nên nét duyên dáng, sang trọng đúng phong cách Pháp. Đồng thời cũng là nơi lấy ánh sáng tự nhiên tuyệt vời nhưng lại không làm ai bị nắng.

#26: Cây đồng hồ công cộng ngay giữa chợ, nhắc nhở mọi người giờ giấc nghỉ ngơi. Hehe, các bác đi chợ ở Phnom Penh nhớ đi trước 4h chiều, kẻo tới nơi chỉ còn rác vương vãi, vì bà con nghỉ bán sớm về đi spa hết rồi.

#27: Hàng hóa bày tứ phía. Cũng ít người biết rằng lúc mới khánh thành, đây được coi là ngôi chợ lớn nhất Châu Á. Ngạc nhiên chưa?:

#28: Hàng nữa

#29: Hàng tiếp

#30: Vàng nè
    Được sửa bởi Springsteen lúc 02:10 PM ngày 26-02-2012

Em tiếp vài hình Chợ Mới nữa nhé.

#31: Các em bán hàng xinh đẹp:

#32: Hầu hết tiểu thương buôn bán tại đây là người gốc Hoa. Đúng là các bác Hoa kiều giỏi mặt này, ở đâu cũng thế. Nét mạt thanh tú và làn da trắng gốc Trung Hoa:

#33: Còn hay hơn nữa, hầu như ít nhiều đều có thể nói tiếng Việt vì người Hoa lánh nạn Polpot về Saigon rất nhiều, sau hòa bình họ lại trở lại Phnom Penh. Em này bán đồng hồ nhái, tiếng Việt phun ào ào, cho luôn cái carte de visite để "nhớ gửi hình qua email cho em nhé":

#34: Một hai ba, cùng trả giá nhé:

#34: Thêm hàng hóa lưu niệm đáng mua:

#35: Và cả vòng vàng, châu báu (thật giả khôn lường):

#36: Mứt chuối, ăn ngọt lịm:

#37: Ốc luộc đây, dressing bằng chùm ớt quá đẹp:

#38: Tép chiên bột giòn tan:

#39: Trái cây ngâm muối ớt, me muối, vv...

#40: Tráng miệng bằng món nước dừa tươi Phnom Penh nhé!
    Được sửa bởi Springsteen lúc 02:32 PM ngày 26-02-2012

Gói với bác 1 tấm Psat Thmey nhìn từ hướng khác ( đoạn này có nhiều tiệm cắt tóc, nail người Việt)

và Psat Thmey chụp từ trên cao ( chụp ở Soya) Rừngcây màu xanh phía xa xa đo là Hoàng Cung.

ảnh chụp lúc chợ đang sửa, giai đoạn hoàn thiện

Mấy em bán vàng thường là Khmer lai chanh ( Người Hoa) nhưng nói tiếng Việt khá tốt vì có 1 thời gian chạy nạn về VN và 1 số là lai Duồn (Người Việt - Một số người cho rằng chứ Duồn là chỉ người Việt 1 cách miệt thị, bản thân mình không nghĩ vậy Duồn là cách gọi người Việt theo kiểu thông dụng kiểu như mình gọi người Hoa là Ba tàu, bình thường thôi)
    Được sửa bởi claymore lúc 12:06 AM ngày 27-02-2012
    Moving is Living !

HÌnh nhìn thích thật , rất đẹp thanks anh đã chia sẽ!

Quote Được gửi bởi claymore View Post
    Gói với bác 1 tấm Psat Thmey nhìn từ hướng khác ( đoạn này có nhiều tiệm cắt tóc, nail người Việt)

và Psat Thmey chụp từ trên cao ( chụp ở Soya) Rừngcây màu xanh phía xa xa đo là Hoàng Cung.

Mấy em bán vàng thường là Khmer lai chanh ( Người Hoa) nhưng nói tiếng Việt khá tốt vì có 1 thời gian chạy nạn về VN và 1 số là lai Duồn (Người Việt - Một số người cho rằng chứ Duồn là chỉ người Việt 1 cách miệt thị, bản thân mình không nghĩ vậy Duồn là cách gọi người Việt theo kiểu thông dụng kiểu như mình gọi người Hoa là Ba tàu, bình thường thôi)
    Campuchia giống Sài Gòn nhỉ! Chỗ này có nét gì như chợ Bình Tây.
    Được sửa bởi Lão Trư lúc 01:00 AM ngày 27-02-2012

Chợ Tân Định , Thủ Đức cũng có nét nghèo đói như bên Phnom Penh.

Được sửa bởi Lão Trư lúc 01:16 AM ngày 27-02-2012

Quote Được gửi bởi claymore View Post

Tks bác,tour này bác đi mấy ngày ạ,em cũng mún làm 1 chuyến mà sợ 3 ngày ko kịp?
    Trắng tay ...

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng