Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Giữ gìn ống kính và body tránh vô bụi

Wink Giữ gìn ống kính và body tránh vô bụi

Bài này dành cho các bác nào yêu máy ảnh và ống kính hơn người yêu, nếu không nằm trong nhóm này các bác có thể đọc nhưng đừng mắng em.
    Đa số anh/em chúng ta ai cũng cất máy ảnh và thiết bị trong phòng riêng của mình (vừa là phòng ngủ) cho tiện chép ảnh, săm soi, ôm ấp ngủ mỗi đêm :wub: :wub: Nếu quan sát trong phòng ngủ thường có nhiều bụi hơn các phòng ngoài như phòng khách, phòng làm việc đọc sách (nếu nhà lớn như nhà bác ngthanh), bụi này là do chăn màn chiếu gối sinh ra và do đó nó sẽ chui vào ống kính nhiều và nhanh hơn nếu chúng ta săm soi, tháo mở ống kính trong phòng ngủ. Việc tháo mở ống kính là không tránh khỏi, thế có bao giờ chúng ta bị cát bụi bay vào ống kính hay body lần nào chưa ? Đừng coi thường việc này, hãy xem những body và lens dòng cao cấp đều có làm gioăng chống bụi và nước. Để tránh điều này, chúng cần chú ý cách thay ống kính như sau:
    - Hạn chế tối đa việc thay ống kính (hay săm soi bên trong body) ở những nơi mà chúng ta quan sát thấy có nhiều bụi bặm. Ví dụ chụp ảnh: đồi cát, trong hầm lò thủ công, trong xưởng dệt, trại chăn nuôi gia cầm... Lúc chưa có kinh nghiệm, em bị hư 1 ống kính 35-70 lúc chụp đồi cát Phan Thiết, cát chui vào khe ống kính kẹt cứng làm không zoom được, mới sử dụng có 6 thành công lực vặn một cái gãy luôn cái ngàm bên trong --> đi luôn OK.
    - Khi quyết định thay đổi ống kính hãy chuẩn bị mọi thứ sẵn sàng để có thể thao tác trong thời gian nhanh nhất. Tránh phơi OK hoặc body trần trụi trong môi trường bụi bặm lâu, thao tác như sau:
    - lấy ống kính muốn thay ra trước, quay đuôi OK huớng lên, vặn nắp đuôi ra sẵn nhưng vẫn gá ở đó chưa mở ra vội,
    - bấm nút trên body để tháo OK ra, nhưng hãy nhớ quay mount của body hướng xuống mặt đất để tránh vật lạ, bụi bặm, thậm chí nước mưa hay ... bọt lúc nói chuyện văng vào (ai biết được :lol: )
    - đặt OK mới lấy ra gần với OK muốn gắn vào, lấy nắp đuôi OK muốn gắn vào đậy gá lên OK mới lấy ra
    - lấy OK muốn gắn vào lắp vào mount của body và xoay đúng chiều (đương nhiên nếu không muốn mua OK mới :lol: )
    - vặn nắp đuôi vào OK mới lấy ra mà mình mới gá hồi nãy cho chặt và đương nhiên phải cất vào balo nếu không muốn gấu cấm vận :lol: :lol:
    Nguyên tắc là thao tác nhanh, gọn, khi cầm lúc nào cũng quay mount của body và đuôi của OK hướng xuống đất tránh bụi, nước hay vật lạ nhỏ bay vào
    Diễn giải lòng vòng nhưng thao tác dần sẽ quen tay. Các bác có ý khác cho em học với và đừng mắng em lẩm cẩm nhé. Chúc vui và bảo quản đồ nghề ngon lành.
    Được sửa bởi Gen NT lúc 11:59 AM ngày 13-07-2007
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Em đã từng đọc một bài ở đâu đó nhưng không nhớ rõ ở đâu. Cách thức như thế này: dùng một cái túi trong suốt, kín (bằng nilon chẳng hạn), có dây kéo; bỏ body + ống kính cần tháo + ống kính cần gắn vào trong túi rồi thay ống kính; có thể chế thêm 2 cái lỗ để cho 2 tay vào trong túi cho dễ thao tác.
    Thao tác thay trong túi thì mình có thể áp dụng cách của anh Gen NT.
    SẾP ơi, Em muốn lên lương!
    ---Thèm 85---

Đơn giản mà hiệu quả. Cám ơn bác GenNT, em sẽ nhớ để thực hiện
    Được sửa bởi thekids66 lúc 10:18 AM ngày 24-08-2007

Mua cái ống 28-300 đỡ phải thay ống nhỉ??

Kinh nghiệm rất bổ ít cho mọi người !!!!Thanks bác Hậu !!!
    Được sửa bởi biengioi lúc 01:30 AM ngày 15-07-2007

bác cho em hỏi tí
    Em dùng máy phim thì có thay như thế đc ko ợ ??? Đang chụp dở cuộn phim mà tháo ra tra vào cái ống kính liệu có làm phim bị cháy ??????
    mah gallery : http://s447.photobucket.com/albums/qq192/NgThaiphoto/

Khi nào bạn bấm nút chụp, màn chập mở lên thì ánh sáng mới vô đến phim. Thay lens thôi thì không thể nào cháy phim được.
    Quote Được gửi bởi tumitoe11
    bác cho em hỏi tí
    Em dùng máy phim thì có thay như thế đc ko ợ ??? Đang chụp dở cuộn phim mà tháo ra tra vào cái ống kính liệu có làm phim bị cháy ??????
    Tuấn Nờ Mờ

Sự lẩm cẩm của anh thật là đáng yêu, những ai biết nâng niu máy ảnh đều lẩm cẩm như thế , em cũng rứa

Chính vì vu thay đi thay lại này mình đã quyết định bắn = 2 Body .

Cách của anh Hậu chỉ rất là bổ ích, lâu nay em cũng ít để ý vụ này, cứ tháo ra rồi gắn vô bình thường thôi. Có bác nào biết ở HCM có chỗ vệ sinh body Nikon không nhỉ,chỉ cho em cái, em tính mang con D70s đi vệ sinh. Thank!

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng