Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: M4/3: Nên Olympus P3, Lumix GX1 hay Lumix GF1?

M4/3: Nên Olympus P3, Lumix GX1 hay Lumix GF1?

Em đã từng sở hữu Olympus P1 nên tính lên đời P3 vì thích thiết kế và màu sắc của Olympus. Tuy nhiên em còn hơi lăn tăn lựa chọn một số dòng M4/3 khác vì nghe nói màu sắc của Lumix cũng rất tốt. Em dùng để chụp chơi nên ưu tiên máy nào có những art filter bắt mắt nhất. Em chưa cầm thử ba máy trên nên muốn hỏi mày nào có trọng lượng nhỉnh nhất, vì tay em cầm máy quá nhẹ là chụp sẽ bị rung vì thiếu độ đằm. Nghe hơi ngược ngạo vì em thích máy nhỏ mà lại cần đồ đằm, tuy nhiên em vẫn muốn tham khảo ý kiến các bác.

Với lại em tính mua thêm view finder cho máy, thì cả ba máy này đều có view finder rời phải không ạ?

Xin cho em tham khảo giá, chất lượng ảnh và hiệu ứng của ba máy này. Thanks các bác nhiều.

các bác cho em hỏi dòng Olympus Pen Ep1, Ep2, Ep3 với Pl1, Pl2, Pl3 có gì khác nhau ạ? em thấy Pl ra sau P chắc là cải tiến hơn, chất lượng hơn chăng? Em thắc mắc vì tính dùng lại Olympus trong khi em thích thiết kế của các dòng Pen EP hơn ạ.

Có tiền thì mua Panasonc GX1, ông trùm của m4/3 hiện nay. Nhưng không biết bro định mua máy này ở chỗ nào vậy ?

Quote Được gửi bởi tuyên đỗ View Post
    Em đã từng sở hữu Olympus P1 nên tính lên đời P3 vì thích thiết kế và màu sắc của Olympus. Tuy nhiên em còn hơi lăn tăn lựa chọn một số dòng M4/3 khác vì nghe nói màu sắc của Lumix cũng rất tốt. Em dùng để chụp chơi nên ưu tiên máy nào có những art filter bắt mắt nhất. Em chưa cầm thử ba máy trên nên muốn hỏi mày nào có trọng lượng nhỉnh nhất, vì tay em cầm máy quá nhẹ là chụp sẽ bị rung vì thiếu độ đằm. Nghe hơi ngược ngạo vì em thích máy nhỏ mà lại cần đồ đằm, tuy nhiên em vẫn muốn tham khảo ý kiến các bác.

Với lại em tính mua thêm view finder cho máy, thì cả ba máy này đều có view finder rời phải không ạ?

Xin cho em tham khảo giá, chất lượng ảnh và hiệu ứng của ba máy này. Thanks các bác nhiều.

các bác cho em hỏi dòng Olympus Pen Ep1, Ep2, Ep3 với Pl1, Pl2, Pl3 có gì khác nhau ạ? em thấy Pl ra sau P chắc là cải tiến hơn, chất lượng hơn chăng? Em thắc mắc vì tính dùng lại Olympus trong khi em thích thiết kế của các dòng Pen EP hơn ạ.
    Mua E-P3 thì ráng chờ thêm chút + thêm tí máu cho con OM-D luôn bác ơi,nó có tới mười mấy cái art filters lận thì phải.:D Em đang tương tư con này.Đang xài E-PL1,đã từng xài qua E-P1 rồi.PL1 chập chạp hơn,max 1/2000s,control khó khăn và thao tác mắt công hơn,nhưng có vẻ nhỉnh hơn E-P1 về xử lý noise 1 ít,có accessory shoe ( Em xài EVF),có pop-up flash :D (Coi trên Dpreview thì thấy con E-PL1 có Iso Performance nhỉnh hơn PL2 và PL3 luôn,an ủi ) ) Build thì khỏi bàn,cùi bắp nhất bọn.Màu Olympus ra rất đậm đà.
    Dòng P nặng và đầm tay,PL có chữ L là light thì phải,nên nhẹ hơn hăn. Xem hình bác gatgu chụp với E-P3 với mấy con lens xịn ngon lành.Olympus còn được cái chống rung trên body khá ngon :D Pana thì phải nhờ lens
    Pana thì em không dám ý kiến do chưa xài qua,và cũng chả lăn tăn,em đang ghiền Olympus ) Nhỏ xinh,tiện dụng,giờ lại thêm cú OMD EM-5 nữa =((
    Có bài review E-P3 với GX1,bác xem chơi :D

http://www.stevehuffphoto.com/2011/1...-and-high-iso/

http://snapsort.com/compare/Olympus-...-Panasonic-GX1
    Được sửa bởi Foxxie lúc 06:03 PM ngày 13-02-2012
    What goes up,must come down...

Quote Được gửi bởi tuyên đỗ View Post

Nguyên dàn Olympus mà bác bảo chỉ là "bổn cũ soạn lại". Tất cả đều dùng cùng sensor của Panasonic G1 với một vài "tweak" của Olympus. GF1 cũng dùng cùng sensor G1. GX1 là sensor mới. OM-D nghe đồn cũng là sensor của GX1.

Em khuyên nếu bác đã đầu tư thì nên mua Panasonic GX1 (đã ra) và Olympus OM-D (sắp ra)

Bro Foxxie tôn sùng Olumpus nhiều quá chứ thực tế review thì Ep3 thua GX1 kha khá đó. Còn OM-D thì kiểu dáng phần hot shoe nhô lên 1 cục làm mất thẩm mỹ cả cái máy.

GX1 ra sau, dùng cảm biến mới hơn nên cho ảng tốt hơn E-P3 ở ISO cao. Cả hai dòng Olympus và Panasonic đều cho chất màu riêng. Nói chung mình thấy thì cả hai lựa chọn đều đáng tiền. Riêng mình thì hâm mộ Olympus từ xưa giờ nên đang dùng E-P3 :D và vẫn rất hài lòng. Có tiền cũng sẽ mua GX1 về dùng thử.

Có một số hình tham khảo cho vui. E-P3 kết hợp với lens Panasonic Leica 25 F1.4 ;))

P2110614 by diepcntt2002, on Flickr

P2110665 by diepcntt2002, on Flickr

#3 (Art filter)

P2110646 by diepcntt2002, on Flickr

@tuyen đỗ, "vì tay em cầm máy quá nhẹ là chụp sẽ bị rung" em ơi với body Olympus đã có IS còn gì ngại rung,với những lens khác như M 4/2-CZ- Ni-Ca-Pentax-nhiều thứ lens..từ film đến digit cứ mà chơi khỏe re.Hôm trước đây không lâu Chú cafe với anh bạn,anh này dùng Ca 40D thử với lens CZ 135mm chụp rung ảnh xấu quá,chuyển qua Chú với Olympus chộp phát ngon lành trong khi Ca thì crop 1.6,Olympus crop 2.0,CZ là lens tele tốt,anh bạn CA bán lens CZ Sonar 135mm f/3.5 luôn ..he he,hôm nào ở Q 1 cafe với Chú nhé.

Quote Được gửi bởi Alliance View Post
    Bro Foxxie tôn sùng Olumpus nhiều quá chứ thực tế review thì Ep3 thua GX1 kha khá đó. Còn OM-D thì kiểu dáng phần hot shoe nhô lên 1 cục làm mất thẩm mỹ cả cái máy.
    Có tôn sùng gì đâu bác? Coi 2 cái link review là thấy rồi,Ep-3 kém hơn GX1 về noise,detail tùm lum mà :D có câu nào là em bênh vực,tôn sùng đâu,chỉ là em nói cá nhân em thích olympus hơn.
    Vụ cái gù OM-D Em5 thì lúc đầu lộ hình ra 1 phần em cũng hơi thất vọng vì nó nhô cao và có vẻ nhọn .Nhưng mà khi chính thức,nhìn tổng thể cái máy thì lại thấy nó cũng ổn.Cái này tùy theo thị hiếu thẩm mỹ mỗi người thôi ạ.
    Con E-PL1 em đang xài gắn cái viewfinder VF-2 nhìn còn gớm hơn =)) Om-D với e là đẹp lắm rồi
    Được sửa bởi Foxxie lúc 04:39 PM ngày 14-02-2012

Leica 25 1.4 đúng là tiền nào của nấy :(

25 f1.4 có thể nét và màu lên tốt nhưng em có cảm giác làm mất màu riêng của Olympus? hồi trước em dùng CZ T* cho màu ra không thể chê được, hầu như chả PTS tí nào, tiếc là em đã bán cả bộ nó đi rồi. Hiện vẫn chưa tính mua máy nào vì đang còn phân vân quá, chắc để dành thêm nhiều tí mua mấy model mới ) thanks các bác gợi ý.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng