Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22

Chủ đề: Ai giúp em với Lens của em bị rung lên và kêu tiếng tè tè khi bật máy

Quote Được gửi bởi JulDra View Post
    Thật sự mà nói thì điều này hoàn toàn không bình thường. Vì len 18-70 khi sử dụng lâu thì cơ chế lấy nét trên ống nó thường bị kẹt, không thể hoạt động một cách bình thường. Nên khi bật máy lên là motor nó tự động quay về vô cực nhưng đến đoạn bị kẹt không thể chạy tiếp được, gây nên hiện tượng rung và kêu rất to (độ rung nó rất mạnh, khác với rung bình thưởng mở máy tắt máy à nha). Đến một lúc thì nó sẽ tự tắt để bảo vệ motor trong máy.

Bạn có để chế độ AF hay MF thì khi mở máy lên nó cũng tự động quay về vô cực hết đó (chỉ đối với những ống kính không có tích hợp motor lấy nét). Cái bệnh của con 18-70 này lên mạng search một cái sẽ thấy một đống, cái này dường như ống nào sài nhiều cũng bị @@. Cách sửa thì ở VN mình không rỏ, và nó có dễ không thì cũng chẳng biết ^^!
    Body sony mà gạt về MF thì lens không có mô tơ lấy nét có quay vào mắt. Lúc đó chốt xoay tiêu cự trên body có nhô ra nữa đâu mà quay lens về vô cực hả bạn!

Quote Được gửi bởi khanh190579 View Post
    Body sony mà gạt về MF thì lens không có mô tơ lấy nét có quay vào mắt. Lúc đó chốt xoay tiêu cự trên body có nhô ra nữa đâu mà quay lens về vô cực hả bạn!
    Em từng sài qua con Sony 18-70 này và bị lỗi y như thế này rồi nên chia sẽ kinh nghiệm cho anh em. Em từng test cái vụ vừa mở máy lên là quay vòng lấy nét về vô cực cả hai chế độ AF/MF trên con Min 28-135 F4-4.5, Min 50 F1.7, Sony 18-70. Đối với SAL 50 F1.8 thì khi gạt qua chế độ MF ở cái cần gạt AF/MF trên ống kính thì nó không thể xoay về vô cực khi vừa mở máy lên được, do chức năng hoạt động nó khác nhau (Cái này em test trên A700)

Những ống có tích hợp motor lấy nét SAM, khi chỉnh qua chế độ MF trên body thì nó vẫn hiểu là AF nếu nút gạt AF/MF trên ống kính vẫn để chế độ AF. Lúc này ta AF không được, MF cũng không xoay được. Do điều này nên những máy semipro như A700 (chưa test A77, A850, A900 nên chưa dám phán nó) không thể sử dụng nút chuyển AF/MF nhanh trên body. Tuy nhiên, đối với những ống tích hợp motor SSM thì vẫn hoạt động một cách bình thường.

Những điều trên là do kinh nghiệm của em sử dụng mà ra chứ không phải trên sách vở. Các bác có thời gian test thử một lần xem sao, có thể body khác nguyên lý hoạt động khác nhau.

Quote Được gửi bởi devil_kts View Post
    Em khuyên bác nên mua kit 18-55 thay thế, giá 2nd giờ cũng chỉ khoảng 1,3tr. Kit 18-70 quá cũ và già nua lắm bệnh, hơn nữa chất lượng cũng không bằng 18-55.
    Anh devil_kts khuyên đúng rồi đó bác, sửa nó cũng bị lại à. Do cái bánh răng của cái thanh trục truyền lực trong ống kính nó cũ và mòn quá rồi nên sinh ra hiện tượng đó. Hồi trước em thí nghiệm tháo con 18-70 nên biết ^^.
    Được sửa bởi JulDra lúc 05:26 PM ngày 13-02-2012

[QUOTE=JulDra;2032551]Em từng sài qua con Sony 18-70 này và bị lỗi y như thế này rồi nên chia sẽ kinh nghiệm cho anh em. Em từng test cái vụ vừa mở máy lên là quay vòng lấy nét về vô cực cả hai chế độ AF/MF trên con Min 28-135 F4-4.5, Min 50 F1.7, Sony 18-70. Đối với SAL 50 F1.8 thì khi gạt qua chế độ MF ở cái cần gạt AF/MF trên ống kính thì nó không thể xoay về vô cực khi vừa mở máy lên được, do chức năng hoạt động nó khác nhau (Cái này em test trên A700)

Những ống có tích hợp motor lấy nét SAM, khi chỉnh qua chế độ MF trên body thì nó vẫn hiểu là AF nếu nút gạt AF/MF trên ống kính vẫn để chế độ AF. Lúc này ta AF không được, MF cũng không xoay được. Do điều này nên những máy semipro như A700 (chưa test A77, A850, A900 nên chưa dám phán nó) không thể sử dụng nút chuyển AF/MF nhanh trên body. Tuy nhiên, đối với những ống tích hợp motor SSM thì vẫn hoạt động một cách bình thường.

Những điều trên là do kinh nghiệm của em sử dụng mà ra chứ không phải trên sách vở. Các bác có thời gian test thử một lần xem sao, có thể body khác nguyên lý hoạt động khác nhau.

đúng là nếu lens có tích hợp motor lấy nét thì kể cả gạt AF/MF trên body thì lens vẫn trả về vô cực khi tắt mở máy (nếu lens vẫn chọn AF). ý mình nói là đối với với các dòng lens không tích hợp motor lấy nét cơ (vd dòng min AF). khi chọn MF trên body của sony thì cái chốt xoay tiêu cự trên body nó sẽ tụt vào trong nên nó không thể xoay để trả lens về vô cực nữa bạn hiểu ý mình chứ!

Quote Được gửi bởi khanh190579 View Post
    đúng là nếu lens có tích hợp motor lấy nét thì kể cả gạt AF/MF trên body thì lens vẫn trả về vô cực khi tắt mở máy (nếu lens vẫn chọn AF). ý mình nói là đối với với các dòng lens không tích hợp motor lấy nét cơ (vd dòng min AF). khi chọn MF trên body của sony thì cái chốt xoay tiêu cự trên body nó sẽ tụt vào trong nên nó không thể xoay để trả lens về vô cực nữa bạn hiểu ý mình chứ!
    Quote Được gửi bởi JulDra View Post
    Em từng sài qua con Sony 18-70 này và bị lỗi y như thế này rồi nên chia sẽ kinh nghiệm cho anh em. Em từng test cái vụ vừa mở máy lên là quay vòng lấy nét về vô cực cả hai chế độ AF/MF trên con Min 28-135 F4-4.5, Min 50 F1.7, Sony 18-70. Đối với SAL 50 F1.8 thì khi gạt qua chế độ MF ở cái cần gạt AF/MF trên ống kính thì nó không thể xoay về vô cực khi vừa mở máy lên được, do chức năng hoạt động nó khác nhau (Cái này em test trên A700)
    Hiểu chứ bác, có thể em nói khó hiểu nên bác đọc qua mà không nắm được ý của em. Cái này bửa nào rảnh anh em mình ra cà phê rồi em test cho bác xem.

quá hay! được gặp cao thủ đại nội thì còn gì bằng!

hì, tình hình là con 18-70 nó cũ quá rồi đấy bác ạh. Bác cần con kit 18-55 để thay thế thì pm cho em, em có một em new 100% mà lười quăng lên box mua bán quá :D

:D Bác để lại cho e giá nhiu vậy

Quote Được gửi bởi bbq View Post
    hì, tình hình là con 18-70 nó cũ quá rồi đấy bác ạh. Bác cần con kit 18-55 để thay thế thì pm cho em, em có một em new 100% mà lười quăng lên box mua bán quá :D
    :D Bác để lại cho e giá nhiu vậy

Quote Được gửi bởi phuongcnc2 View Post
    Sửa chi bác ơi,lens 18-70 cũ thế bán rẻ mạt thôi,tiền sửa có khi con đắt hơn.Kiếm cái lens khác đi là vừa rồi,gặp lúc bí quá thiếu wide thì lôi nó ra mà xài.
    Còn ko thì bán cái A200 cho em đi,bác có pm bên xóm nhiếp ảnh ấy hehehe.Lên đời cho nó sướng bác à.
    ;)) Em ở Hà nội bác ak . Bác giả giá bao nhiêu vậy :D

E cũng từng bị bệnh như bác đấy. Khi tắt AF thì nó không kêu, nhưng bật AF lên thì mỗi lần khởi động máy hoặc tắt máy là nó kêu tè tè lớn lắm. E mở ra xem mà thấy phức tạp quá, nên đành mang ra tiệm, sửa hết 200 nghìn. Nó bị nứt một cái vòng bánh răng của AF, thợ tháo ra và hàn lại thôi. E ở Sài Gòn.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng