Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Win 7 64 bit và tính tương thích với các phần mềm edit ảnh

Win 7 64 bit và tính tương thích với các phần mềm edit ảnh

Chào các bác, em định sắm 1 em laptop có cấu hình vừa phải để edit ảnh, VGA Ati 6730 2Gb, Ram 4Gb. Theo như trên web thì chỉ có driver cho Win 7 64 bit và chỉ có HĐH 64 bit mới hỗ trợ Ram 4Gb trở lên, nên em phân vân nếu cài Win 64 bit thì các phần mềm dạng plugin cho PTS có chạy được không (PTS thì nghe nói chạy ngon)? Các bác nào đang dùng Win 7 64 bit cho em biết kinh nghiệm làm việc với các phần mềm chỉnh sửa ảnh có mượt như Win 32 bit không?

E dùng win 7 64bit sử dụng photoshop + Adobe Lightroom và 1 vài plugin chạy ngon lành, mà e thấy xu hướng bây h các phần mềm mới ra đều hỗ trợ cả 32 và 64bit mà bác

64 bit chạy ngon hơn 32 bit và về vấn đề phần mềm thì bác cứ yên tâm, vì hầu như phần mềm nào chạy trên 32 bit mượt thì trên 64 bit càng mượt hơn :D

Quote Được gửi bởi totillas View Post
    Photoshop CS5 khi cài có option cho cài cả 32 bit lẫn 64 bit. Plugin thì cái chạy đc trên 64 bit cái thì không, tùy thôi. Nhưng nếu không chạy đc trên 64 bit, thì chuyển sang chạy Photoshop 32 bit.
    Vậy để đảm bảo tất cả đều chạy tốt thì chỉ cần chọn cài PTS 32 bit bác nhỉ?

Hệ điều hành (HDH) 64bit có thể chạy ứng dụng 32bit, ngược lại HDH 32bit không thể chạy ứng dụng 64bit. Như vậy thì chuyện plugin của PS tùy thuộc vào PS, bác cài PS 32bit hoặc 64bit và các plugin nào tương thích thì chạy.

Win7 là hệ NT, nên bác cài plugin vào PS thì bác chạy PS ở Admin (Run as administrator) giúp các plugin có đủ quyền đăng ký thông tin vào registry. Nếu không thì bác gặp trường hợp Plugin hỏi key và báo lỗi license mặc dù đã crack hoặc enter key rồi.

ở đây có ai dùng photoshop editor trên linux chưa, cho mình xin chút cao kiến.

Cao kiến là Google hoặc vào Adobe xem có Photoshop cho Linux không đã nhé.

Quote Được gửi bởi iColors View Post

Quote Được gửi bởi iColors View Post
    hồi đó em chỉ có xài Gimp trên Linux, nhìn cứ như đồ chơi cho trẻ con, ko bít bây giờ đã cải tiến gì chưa!

Photoshop có thể chạy trên linux, nhưng không phải là photoshop for linux..

Trong linux có phần mềm Wine dùng để chạy ứng dụng windows trên linux vì thế có chạy được nhưng lỗi nhiều và plugin là một vấn đề khó khăn vì thường thiếu component..

Vấn đề rắc rối nhất là cài đặt PS vào wine mệt mỏi, thường chạy linux portable.

Anh Onelight mua máy chưa anh ? Cấu hình anh đưa ra là ổn rồi anh. Theo em biết thì các ứng dụng chạy trên nền 32bit đều có thể chạy được trên nền 64bit. Em thấy dựng phim người ta mới hay dùng 64bit, còn xử lý ảnh thì 32bit cũng được rồi anh. Em góp ý anh một điều cực kỳ quan trọng đó là màn hình của laptop. Anh nên chọn máy của apple, nếu chọn hãng khác phải có màn hình cao cấp. Em cũng có một con laptop cấu hình kha khá, ban đầu mua về định xử lý ảnh nhưng giờ toàn dùng màn hình CRT xử lý không đó. Màn hình nó chuối lắm anh ơn...
    1 cây guitar + 1 Canon PowerShot A495 là đủ !

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng