Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Filter xịn và filter fake ???

Filter xịn và filter fake ???

Filter xịn và fake khác nhau chất lượng như thế nào? Như Kenko xịn và kenko, marumi... nhái có khác nhau về chất lượng không? Em đang tìm mua cái CPL phi 77mm cho 24-105mm f4L, nên mua loại nào ạ?
    Nhờ các anh đã từng xài qua tư vấn giúp. thanks cả nhà.

Nếu bác chỉ chụp chơi + gắn lên ống kit thì cứ xài đồ fake. Nếu ống L (như trong chữ ký bác) thì em khuyên mua đồ xịn.

CPL dỏm hay bị những lỗi như ảnh sai màu, mất nhiều sáng hơn, bị "rò sáng" (lớp phủ polarizer không đều), thậm chí 2 phần quay bị kẹt / rớt ra v.v...

Quote Được gửi bởi mitsuho View Post
    Filter xịn và fake khác nhau chất lượng như thế nào? Như Kenko xịn và kenko, marumi... nhái có khác nhau về chất lượng không? Em đang tìm mua cái CPL phi 77mm cho 24-105mm f4L, nên mua loại nào ạ?
    Nhờ các anh đã từng xài qua tư vấn giúp. thanks cả nhà.
    kenko hay hoya đều là filter bình dân hết (hoya còn đắt hơn 1 tí). Muốn xịn thì mua B+W. Bác xài L thì mua loại filter tốt vào để nó ảnh hưởng đến cái lens thì tội nghịp quá. Em thì đã bỏ luôn cái filter hoya rồi, tại thấy chả cần phải bảo vệ cái lens (cùi) làm gì.

Filter hoya HD giá k rẻ đâu bác ah ). Em cũng là tín đồ của b+W, nhưng mà không phải cứ b+W mới là đồ xịn

Quote Được gửi bởi Louisvu View Post
    Filter hoya HD giá k rẻ đâu bác ah ). Em cũng là tín đồ của b+W, nhưng mà không phải cứ b+W mới là đồ xịn
    ah, em có biết cái đó, ngoại lệ thôi, nhưng em không bit trường hợp nào cần cái HD này, thường mình làm rơi camera hay lens thì có filter hay không cũng chết. Còn mấy tác động bình thường thì cũng không cần HD. Em nghĩ mua nó dư. Với lại nó cứng thôi chứ chất lượng quang học chắc cũng không tốt lắm nữa.

Tùy môi trường bác tác nghiệp nữa. Ví dụ đi những chỗ an toàn, sạch sẽ thoáng đãng thì ít khi nào em dùng UV mà chỉ cần polarizer thôi, nhưng qua Burma, Ấn, ... thì phải gắn lên, bắt buộc, vì bụi bẩn nhìu lắm cả ngày lẫn đêm. Bác nghĩ là trường hợp cái filter bảo vệ cái lens chỉ có lúc lens bị rớt thôi thì ko đủ. Bác chụp nhìu, đi nhìu thì va quẹt nhìu và đủ loại va quẹt chứ ko chỉ có rớt xuống đất. Em chưa bị rớt ống kính bao giờ nhưng va quẹt thì rất nhiều vì em thường đi đườnng trường, adventure, cái hood te tua tơi tả trầy xước tùm lum còn filter thì bụi bám đầy. Nếu ko có hood, filter thì tất cả những phần đó là cái lens hưởng hết. Ông chú em vừa mới cuối năm ngoái ở phi trường TSN bị 1 ông đụng rớt cả cái balô (ko có padded gì hết) trong có nhét máy ảnh xuống đất, đầu ống kính đập vào cái phần dưới xe đẩy đồ, bể tan nát còn nghe tiếng kính nứt loảng xoảng bên trong. Nghĩ là tiêu cái lens 18-200 rồi ai dè về mở ra thì cái UV filter nứt tan nát còn lens vẫn hoạt động bình thường. Filter cứng cáp, chịu lực tốt phát huy tác dụng ở chỗ đó còn nếu chỉ là 1 miếng kính mỏng dính, dễ bể thì cái lén cũng chẳng còn.

Nếu lens xịn thì dù chỉ là miếng UV trong suốt cũng nên mua loại chất lượng để tránh lóa, tránh ảnh hưởng chất lượng ảnh, focus... Trước đây em xài CPL filter của Kenko mua ở VN có khoảng 1tr thôi, giờ thì chuyển qua B+W Ksm CPL MRC, ko thể vừa lòng hơn nhưng em cũng ko khẳng định chỉ có B+W là tốt nhất vì em chưa có cơ hội dùng qua nhiều hãng. Nếu bác nhờ đc ai bên Mỹ xách về thì tốt còn ở VN chắc phải chuẩn bị 1 số kiến thức chống đồ giả trước nếu mua filter xịn để tránh tiền mất tật mang

em xài fliter maruni fi77 cho con sigma của e , chup5 đêm nó bị bóng nguọc lại , không hỉu sao luôn @.@ hay filter bèo nó thế ...

Filter nhái nhìn cũng rất khó phân biệt với filter xịn. Chủ yếu là uy tín của cửa hàng bán thôi. Hình như B+W chưa có hàng nhái, còn các thương hiệu còn lại đều đã có hàng fake cả

Quote Được gửi bởi kakaku View Post
    Filter nhái nhìn cũng rất khó phân biệt với filter xịn. Chủ yếu là uy tín của cửa hàng bán thôi. Hình như B+W chưa có hàng nhái, còn các thương hiệu còn lại đều đã có hàng fake cả
    Những món đơn giản như filter thì chả có nhãn hiệu nào mà các bác Tung Cửa chưa nhái cả bác ợ. B+W nổi tiếng lại càng muốn nhái vì lợi nhuận rất cao.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    ah, em có biết cái đó, ngoại lệ thôi, nhưng em không bit trường hợp nào cần cái HD này, thường mình làm rơi camera hay lens thì có filter hay không cũng chết. Còn mấy tác động bình thường thì cũng không cần HD. Em nghĩ mua nó dư. Với lại nó cứng thôi chứ chất lượng quang học chắc cũng không tốt lắm nữa.
    Có filter chết filter thì đỡ hơn chết lens. Em đã từng bị va quẹt / làm rơi máy rồi. Ống kính em vẫn còn nguyên xi.
    Còn chất lượng quang học thì... em thấy bác chỉ xem nhãn mà tự sướng thôi. Chỉ vì Toyota sản xuất Camry, không có nghĩa là xe sang của hãng này không bằng Mercedes. Chẳng qua là nó dán nhãn Lexus thôi.

Quote Được gửi bởi Louisvu View Post
    +1 :11:

1. Filter cần phải có coating 2 mặt , đưa lên ánh sáng nhìn ánh màu (tint) là biết có coating
    2. Lắp filter và chụp và so với ảnh không có filter, nếu như thấy chất lượng ảnh không giảm thì yên tâm xài

Mình không phải là fan của filter cao cấp vì mình thấy không cần thiết đến . Mình xài Marumi DHG và super DHG thấy rất tốt và an tâm chính hãng không sợ đồ giả. Lớp coat của filter này có tính năng chống bám bẩn nên dơ gì đi nữa thì cũng chỉ cần nước sạch và giấy lau là đủ, chưa bao giờ cần đến hóa chất.
    Được sửa bởi implosion lúc 06:28 AM ngày 11-02-2012
    Think you can or think you can't , you are always right

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng