Trang 65 / 76 Đầu tiênĐầu tiên ... 1555636465666775 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 641 đến 650 / 759

Chủ đề: Đời thường Hà Nội - 2012

Quote Được gửi bởi dinhvuhai View Post
    “If your pictures aren’t good enough, you’re not close enough.” Ảnh của bạn chưa đủ tốt vì bạn chưa đủ gần ( Francis Capa )
    Gần để hiểu hơn mình đang chụp cái gì , để đem lại cho ng xem bức ảnh tự nhiên nhất . Em ko nghĩ "gần" là cứ phải dí bén như anh nghĩ đâu ! Như 2 tấm trên của anh em nói thật là em thấy tuy là gần thật nhưng nó vẫn chỉ dùng lại ở mức ham hở xin phép rồi ngồi xuống cạnh bấm thôi .Bức trên thì dof hơi mỏng( phải em thì sẽ khép hơn để nét cả đồng hồ và hoạt động của bác thợ ) và nêú dof mỏng như của anh nét vào đồng hồ thì hay hơn nhiều , lùi lại 1 tý để ko bị cắt mất đầu bác thợ mà kính soi và đồng hồ đều rơi vào 1/3 khung thì lại càng hay ! Tấm dưới thì ko có gì đặc biệt trừ việc đc chụp bằng leica và dí bén gần ! Mà em cũng hết cái tuổi mới lớn để ngại ngùng, thẹn thùng hay lo sợ khi áp sát ng lạ khi bấm máy rồi anh ah nói cách khác em đã chạy lại dí bén một cách vô thức cách đấy 2,3 năm rồi , bây h em xem lại chẳng thấy cái gì ngoài việc em đã từng chụp ảnh 1 cách rất hăm hở và bạo dạn !

Up thêm mấy tấm mà em cho là có gần hơn nữa cũng chẳng để làm gì =))

Bạn có vẻ rất thích chụp ảnh đời thường. Về nội dung thì mình ko dám bình luận, mỗi người có 1 cảm xúc riêng khi bấm máy, nhưng riêng về bố cục thì mình nghĩ bạn nên tham khảo thêm ảnh của các anh đi trước nhiều hơn nữa.
    Chụp gần hay xa ko quan trọng, quan trọng là bố cục lựa chọn rồi mới đến nội dung truyền tải. Một bức ảnh ko rõ bố cục thì nội dung dù có đặc biệt đến đâu cũng ko thể tạo cảm giác thu hút thị giác được.
    Vài lời amatơ, mong mọi người chỉ bảo thêm.
    Được sửa bởi MrQ1984 lúc 11:08 AM ngày 28-10-2012

Quote Được gửi bởi MrQ1984 View Post
    Bạn có vẻ rất thích chụp ảnh đời thường. Về nội dung thì mình ko dám bình luận, mỗi người có 1 cảm xúc riêng khi bấm máy, nhưng riêng về bố cục thì mình nghĩ bạn nên tham khảo thêm ảnh của các anh đi trước nhiều hơn nữa.
    Chụp gần hay xa ko quan trọng, quan trọng là bố cục lựa chọn rồi mới đến nội dung truyền tải. Một bức ảnh ko rõ bố cục thì nội dung dù có đặc biệt đến đâu cũng ko thể tạo cảm giác thu hút thị giác được.
    Vài lời amatơ, mong mọi người chỉ bảo thêm.
    Thực ra chụp như này không phỉa là sai hay hỏng bố cục đâu ạ, và cái đó cũng không gọi là bố cục.
    Bố cục như này là chuẩn như sách rồi.

Theo ngôn ngữ điện ảnh, có 3 loại frame là toàn-trung-cận. Thì bạn neovu chủ yếu thích phang cảnh toàn với lense wide.
    Cảnh toàn thường được mở đầu một bộ ảnh, để cho người xem có cái nhìn tổng quát về sự việc rồi mới đến Trung và Cận - để nhấn nhá đặc tả (Lúc này mới là cần dí). (Chứ không phải "ảnh bạn chưa đủ đẹp vì bạn chụp chưa đủ gần" - tin mồm mấy thằng tây có mà ăn cám - bọn nó cũng là người thôi. Mà người thì cũng ngu như nhau thôi.)

Nhưng nếu post 1 lô 1 lốc cảnh toàn lên như này. Sẽ giống buổi chụp hôm đó khơi ra rất nhiều vấn đề nhưng chả đi sâu vào cái nào ;))

Em xin góp vui 2 tấm (Thiếu cảnh dí vì em cầm lense 35 và không lội xuống được ))

Được sửa bởi asazy lúc 12:00 PM ngày 28-10-2012

Quote Được gửi bởi asazy View Post
    Thực ra chụp như này không phỉa là sai hay hỏng bố cục đâu ạ, và cái đó cũng không gọi là bố cục.

Theo ngôn ngữ điện ảnh, có 3 loại frame là toàn-trung-cận. Thì bạn neovu chủ yếu thích phang cảnh toàn với lense wide.
    Cảnh toàn thường được mở đầu một bộ ảnh, để cho người xem có cái nhìn tổng quát về sự việc rồi mới đến Trung và Cận - để nhấn nhá đặc tả (Lúc này mới là cần dí). (Chứ không phải "ảnh bạn chưa đủ đẹp vì bạn chụp chưa đủ gần" - tin mồm mấy thằng tây có mà ăn cám - bọn nó cũng là người thôi. Mà người thì cũng ngu như nhau thôi.)

Nhưng nếu post 1 lô 1 lốc cảnh toàn lên như này. Sẽ giống buổi chụp hôm đó khơi ra rất nhiều vấn đề nhưng chả đi sâu vào cái nào ;))

Em xin góp vui 2 tấm (Thiếu cảnh dí vì em cầm lense 35 và không lội xuống được ))

cám ơn anh Khoa Tran ! nghe anh nói em cũng vỡ ra nhiều rồi ah :D > . Thật ra như anh nói thì em hay chụp Toàn . Vì cách tư duy khi chụp của em nó hơi thiên về mảng miếng và bố cục 1 chút , nên hay có kiểu chụp trục đo để chuyển ảnh về dạng 2d , bỏ bớt các nét thừa . với cả em bị nghiện tranh trừu tượng nên khi chụp trong nhiều ảnh các đồ vật hay người xuất hiện em chỉ coi như 1 yếu tố thị giác trong ảnh ko hơn ko kém , hoàn toàn ko có ý nghĩa gì . Trừ nhưng shot có nội dung được coi là chính thì em sẽ bỏ qua những cái trên ah
    Được sửa bởi dinhvuhai lúc 12:13 PM ngày 28-10-2012
    Neovu's Flickr
    Nikon F3T*Pentax LX*EOS 5D

Quote Được gửi bởi asazy View Post

Cám ơn bác đã bổ sung thêm kiến thức cho mình và mọi người ạ.
    Trên đây mình cũng chỉ nhận định theo quan điểm của 1 người xem ảnh thuần túy, cũng ko nắm rõ được là ảnh đời thường, ảnh bộ... nó phải gồm những j, mà mình chỉ nhận thấy rằng, nếu để ảnh dạng thumb cho loạt ảnh trên, thì khi nhìn lướt qua, chỉ có 1 2 kiểu là mình muốn click vào để xem, vì nó có 1 bố cục thu hút thị giác. Do vậy mình chỉ nghĩ 1 cách đơn giản là khi chụp về cơ bản cứ đúng bố cục là đã đạt 50% rồi, còn lại 50% nội dung tính sau...
    Do đó mình nghĩ những nhận định của bạn dinhvuhai kèm với loạt ảnh bạn ý đưa ra làm ví dụ nó có vẻ ko được match cho lắm
    PS/: Có j ko phải, mong bạn lượng thứ
    Được sửa bởi MrQ1984 lúc 12:13 PM ngày 28-10-2012

Quote Được gửi bởi MrQ1984 View Post
    Cám ơn bác đã bổ sung thêm kiến thức cho mình và mọi người ạ.
    Trên đây mình cũng chỉ nhận định theo quan điểm của 1 người xem ảnh thuần túy, cũng ko nắm rõ được là ảnh đời thường, ảnh bộ... nó phải gồm những j, mà mình chỉ nhận thấy rằng, nếu để ảnh dạng thumb cho loạt ảnh trên, thì khi nhìn lướt qua, chỉ có 1 2 kiểu là mình muốn click vào để xem, vì nó có 1 bố cục thu hút thị giác. Do vậy mình chỉ nghĩ 1 cách đơn giản là khi chụp về cơ bản cứ đúng bố cục là đã đạt 50% rồi, còn lại 50% nội dung tính sau...
    Do đó mình nghĩ những nhận định của bạn dinhvuhai kèm với loạt ảnh bạn ý đưa ra làm ví dụ nó có vẻ ko được match cho lắm
    PS/: Có j ko phải, mong bạn lượng thứ
    hix ! chắc cái đoạn trên em viết hơi bố láo nên làm các anh hiểu lầm rồi =)) đã đăng ảnh lên đây thì là để anh em nhận xét trên mọi phương diện chứ để làm gì nữa đâu ah :D em cũng mới bập bõm bấm đc hơn chục cuộn film nên còn phải nghe các anh góp ý nhiều lắm he he
    Neovu's Flickr

Quote Được gửi bởi dinhvuhai View Post
    hix ! chắc cái đoạn trên em viết hơi bố láo nên làm các anh hiểu lầm rồi =)) đã đăng ảnh lên đây thì là để anh em nhận xét trên mọi phương diện chứ để làm gì nữa đâu ah :D em cũng mới bập bõm bấm đc hơn chục cuộn film nên còn phải nghe các anh góp ý nhiều lắm he he
    Hì, mình cũng chỉ là anh hùng bàn phím thôi, thua bạn nhiều vì thậm chí còn ko có ảnh cho mọi người nhận xét )

''If your pictures aren’t good enough, you’re not close enough''.Câu này của Robert Capa chứ không phải Francis Capa . Và Robert Capa thì chắc không phải thằng tây ngu ngu nào mới biết chụp ảnh rồi . Lý thuyết và kinh nghiệm truyền đạt là một chuyện , cách sử dụng nó trong thực tế là một chuyện khác hoàn toàn , nếu không thiên hạ này toàn nhiếp ảnh gia hết rồi ^^.

Quote Được gửi bởi kamik06 View Post
    ''If your pictures aren’t good enough, you’re not close enough''.Câu này của Robert Capa chứ không phải Francis Capa . Và Robert Capa thì chắc không phải thằng tây ngu ngu nào mới biết chụp ảnh rồi . Lý thuyết và kinh nghiệm truyền đạt là một chuyện , cách sử dụng nó trong thực tế là một chuyện khác hoàn toàn , nếu không thiên hạ này toàn nhiếp ảnh gia hết rồi ^^.
    Thôi phần lí thuyết,hãy chụp đi đã...nhớ là 1000 kiểu ảnh đầu tiên của bạn đều là vứt đi-HCB

Leica R6.2 Summicron 50 f/2 Germany,Uxi Efiniti 200 Japan,Scan by Lab Xixomxibet....
    My Flickr:http://www.flickr.com/photos/milan1412phan_hu_lp/

Quote Được gửi bởi milan1412 View Post
    Thôi phần lí thuyết,hãy chụp đi đã...nhớ là 1000 kiểu ảnh đầu tiên của bạn đều là vứt đi-HCB

Leica R6.2 Summicron 50 f/2 Germany,Uxi Efiniti 200 Japan,Scan by Lab Xixomxibet....
    My Flickr:http://www.flickr.com/photos/milan1412phan_hu_lp/
    :( vậy là em còn phải vứt đi gần 20 cuộn 135 đi nữa ah ! buồn như con chuồn chuồn

Neovu's Flickr

1000 kiểu bạn tưởng là đẹp nhé...!!!

Trang 65 / 76 Đầu tiênĐầu tiên ... 1555636465666775 ... Cuối cùngCuối cùng