Trang 11 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 195

Chủ đề: "Sài Gòn hẻm" - dự án ảnh cá nhân

Quote Được gửi bởi khoanguyen View Post
    Cũng muốn hỏi tiếp bạn punkarito, theo cách bình luận của bạn, có vẻ bạn rất thấu cảm "hẻm đúng chất Sài Gòn", vậy thế nào là "hẻm đúng chất Sài Gòn"? bạn vui lòng mô tả cụ thể hơn để cá nhân tôi và mọi người theo dõi dự án ảnh này được mở rộng tầm mắt! Cảm ơn bạn nhiều!
    thực ra câu hỏi của bác cũng khó trả lời. ví dụ như xem Diego đá bóng, người ta sẽ nhận xét anh này đá đẹp kiểu Âu châu chứ ko hoa mĩ như "chất Nam Mĩ" , vậy cái "chất Nam Mĩ" là cái gì, Ronaldo (béo) cũng đá rất thực dụng mà người ta vẫn ca tụng là "rất Nam Mĩ" đó thôi.... lạc đề chút , với ý nói là những cái thuộc về "cảm nhận" thì rất mông lung khó nói ra, tuy nhiên, nếu bác punkarito đã nêu lên 1 nhận xét như vậy thì cũng đáng lưu tâm lắm.

về sê ri ảnh "hẻm" của bác, chủ đề này em cực thích và rất ủng hộ dự án của bác, hi vọng ngày nào đó bác sẽ có 1 cuộc triển lãm, (bản thân em cũng đang theo đuổi chủ đề này) ... Bác có rất nhiều ảnh hay, tuy vậy, cũng có 1 số ảnh của bác - khi em xem ko hề cảm nhận được có cái chất "Sài Gòn". Bản thân em lớn lên trong 1 chung cư cũ , phía sau chung cư là 1 hệ thống hẻm nhỏ chằng chịt nên cũng có thể cho là em có 'tạm' đủ cái "cảm nhận" về "không khí hẻm" ở Sài Gòn... Cũng là không gian ấy, nhà nhỏ như vậy, cái không khí "hẻm" Sài Gòn nó vô cùng khác cái "ngõ nhỏ phố nhỏ" Hà Nội. Cái này thực sự là rất khó diễn tả.

Em thích các ảnh 49, 61,71, 85.

Em cũng xin gửi lời cảm ơn đến bác hailua, bác đã có 1 cái reply vô cùng hay. Hi vọng có ngày được tiếp chuyện với bác.

http://www.vnphoto.net/forums/showth...69#post2201469
    Được sửa bởi condaohailuoi lúc 02:27 PM ngày 11-05-2012

bạn khoanguyen: mình có dịp đi qua 1 số hẻm dân cư người Hoa sống tại các đường lớn như Trần Hưng Đạo, Châu Văn Liêm hoặc khu Q.5, Q.10, đặc biệt là các hẻm chợ mua bán. Bạn thử xem nhé. Họ bán rất nhiều đồ và hàng ăn nên con hẻm khá nhộn nhịp, nhà cửa đôi khi cũng lạ lạ, người dân bày nhiều thứ đang làm ra lề đường. Nghe nói có một bộ phận người Miên sống trong các hẻm nhỏ ở khu Nguyễn Trãi hay Q.8, Q.5 mình không rành, nơi những đứa bé đen đủi phải ra kiếm sống ban ngày bằng nhiều cách như đi thành đám để xin xỏ (hình ảnh này bây giờ bớt rồi nên có thể thông tin này không còn chính xác nữa). Ngoài ra còn có các hẻm chuyên kinh doanh 1 mặt hàng nào đó, vd như các hẻm ăn uống về đêm, buôn bán phụ tùng thiết bị linh kiện điện tử....
    Chúc bạn hoàn thành dự án nhé.

Chào cả nhà,

Hôm trước lạc vào dự ánh "Sài Gòn_hẻm" của bác Khoa mà khơi khơi mất nửa buổi sáng nên thật thiếu sót không tìm hiểu kỹ xem Khoa còn những bộ ảnh khác. Hôm nay, vô tình mò ra một trong số đó và hailua_ hơi bất ngờ và có đôi phần xấu hổ trước sự vội vã của mình.

Bộ ảnh thuộc dự án ảnh "Sài Gòn 2011" của Khoa đã đủ khiến những ai yêu mến và gắn bó với SG thỏa lòng ao ước bấy lâu. Như có chút gì đó thật rõ ràng ngoài nỗi nhớ và những nỗi ám ảnh, những tấm ảnh là đứa con tinh thần của tác giả, ai cũng muốn con của mình đẹp, ai cũng muốn con mình đặc biệt và hoàn mỹ. Nhưng nếu cái gì cũng đẹp và hoàn hảo thì chắc có lẽ không cần có thời gian, không cần có những trải nghiệm và khi đó cũng chẳng cần cảm xúc.

Cảm ơn Khoa và cả bóng dáng thấp thoáng sau lưng Khoa, sau lưng những đứa con tinh thần dài hơi và ngắn hơi của Khoa. Hailua_ đã tin và giờ đây càng tin hơn vào dự án SG-hẻm : ) chắc chẳng cần nói gì nhiều ngoài việc tiếp tục tin tưởng và theo dõi dự án này.

Vì mới vào diễn đàn và chưa có đủ bài nên hailua_ không đưa được link liên quan đến bộ ảnh "Sài Gòn 2011" các bạn nào quan tâm thì tìm xem, đặc biệt là trang 56 có bài tổng kết của Khoa về dự án đó với 13 tấm ảnh mà Khoa tâm đắc trong số 3.761 tấm của 45 chuyến thực tế kéo dài 12 tháng trong năm 2011.

Mến,

Bác quá khen, hailua_ chỉ đơn thuần là cảm mến và xúc động trước những bức ảnh trong dự án "SG-hẻm" mà lỡ tay "còm" hơi dài. Có dịp sẽ mời cả nhà đi lẩu dê mà theo hailua_ là ngon nhất nhì đất SG và cafe hẻm, đặc biệt là mời cái người đẹp back-up bác Khoa lãng tử, lơ đễnh kia kìa. : )

Xin chào các bạn, đặc biệt là hailua_

Đầu tiên xin chân thành cảm ơn vì sự dõi theo và ủng hộ của mọi người dành cho dự án của mình! Đây là một công việc cá nhân, được mọi người dành thời gian để xem ảnh, và đặc biệt là để lại lời nhận xét thì thật đáng quý quá! Và với những lời nhận xét với nhiều tâm tình như bạn hailua_ thì càng khiến mình cảm khích vô cùng! Một lần nữa, xin cảm ơn!

Bàn về ảnh, với " cái chất Sài Gòn" hay "chất hẻm của Sài Gòn" phải là cuộc trò chuyện trong lúc "trà dư tửu hậu", nó tựa như tâm tình của mỗi người vâỵ, chia sẻ cùng nhau nhiều hơn là sự tranh luận đúng sai! Cuôc sống vốn dĩ sinh động vô cùng, bản thân mỗi người chúng ta cũng lại là một cá thể duy nhất và độc đáo! Vậy nên, bằng lăng kính của một "cá thể duy nhất và độc đáo" để phản ánh sự "sinh động vô cùng" của cuộc sống sao có thể hoàn toàn trung khớp được cùng nhau? Vậy nên mình sẽ không bàn thêm về cái chất ảnh, mà chỉ lắng nghe ý kiến của mọi người như là một lời chia sẻ! Điều gì hợp với tâm tình của mình, chắc chắn sẽ được chuyển hóa vào hành trình tiếp theo của mình! Còn lại thì đều trân trọng hết thảy, vì nó chính là sự khác biệt tất yếu để tạo nên bức tranh muôn màu của cuộc sống này! Nếu những ý kiến khác biệt của mọi người đều được chuyển hóa cụ thể vào những bức ảnh và mọi người cùng chia sẻ lên diễn đàn vnphoto.net này, vậy thì càng thêm đáng quý! Ảnh thì nên trò chuyện cùng ảnh - chứ không thể lấy điện ảnh, lấy văn học hay thơ ca để trò chuyện cùng nhiếp ảnh được! Mong được xem thêm nhiều ảnh đẹp của mọi người, nhất là những ảnh cùng đề tài mà mình đang thực hiện!

Trân trọng!
    Chữ ký vi phạm: Quảng cáo

Mình xin tiếp tục công việc của mình!

Lần này là những con hẻm trong các khu dân cư thuộc các tuyến đường Lê Văn Sỹ, Trần Quang Diệu, Huỳnh Văn Bánh, ... Quận 3

#92.

#93.

#94.

#95.

... còn tiếp ...

mính thích ý tưởng của bác, khuất sau các tòa nhà to, những con đường hoa lệ là cuộc sống lặng lẽ của con người trong hẻm

#96.

#97.

#98.

#99.

#100.

... còn tiếp ...

Chúc mừng Dự án hẽm của bác Khoa đã có lối thoát, không còn nhàm chán, Chúc bác có nhiều ảnh đẹp
    (gợi ý bác là vào khu mình nhiều hẽm chằn chịt, rất đời thường khu Bùi viện, phố tây)

Chào bác Khoa Nguyễn, câu này nói chắc thừa, nhưng đúng là chủ đề của bộ ảnh rất hay và chất. Mình thì mới tập chụp thôi, rất thích tone màu trong ảnh của bác, sáng và chân thật nữa. Bác có thể hướng dẫn chút kỹ thuật cho mình học hỏi không, vì mình cũng có chụp thử cảnh đường phố nhưng màu lên không đẹp lắm.

Trang 11 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng