Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 73

Chủ đề: Kĩ thuật chuyển đen trắng (st)

Các bác có vẻ thích tương phản cao nhỉ, cái hình cho cách 7 cũng chỉ là một ví dụ thôi :-D Mà tôi đã nói chi tiết vậy rồi mà, ở hình đó dùng Calculations, chọn 2 channel: red và green, rồi blend theo kiểu overlay. Các bác có thể thử thay đổi thứ tự channel, màu channel, và kiểu blend thì sẽ cho ra các kết quả khác nhau. Đơn giản dễ làm, phải ko ạ? :-D

Khó hơn là làm nhiều bước Calculations như vậy, với nhiều loại channel hơn (lấy từ các cách 1 2 ... ra). Cái này cũng dễ làm, nhưng khó chọn vì ... nhiều lựa chọn quá.

Cách Gradient map tôi thấy rất hay vì hình mịn hơn, nếu chỉnh thêm chút nữa sẽ được tương phản gần như cái hình minh họa cách 7, nhưng ở sân nhà phía trước ko bị cháy sáng quá. Ví dụ:

Ngoài ra Channel Mixer với Black&White nếu chịu khó mò mẫm cũng sẽ cho kết quả tùy ý.

Làm BW hay ở chỗ mò mẫm tỉ mẩn, thử nghiệm các kiểu channel, thay đổi tones v.v. ko biết có so được với các bác làm darkroom phim đen trắng ko nhưng tôi thấy cũng rất thú vị!

Quote Được gửi bởi fridaycafe View Post
    Các bác có vẻ thích tương phản cao nhỉ, cái hình cho cách 7 cũng chỉ là một ví dụ thôi :-D Mà tôi đã nói chi tiết vậy rồi mà, ở hình đó dùng Calculations, chọn 2 channel: red và green, rồi blend theo kiểu overlay. Các bác có thể thử thay đổi thứ tự channel, màu channel, và kiểu blend thì sẽ cho ra các kết quả khác nhau. Đơn giản dễ làm, phải ko ạ? :-D

Khó hơn là làm nhiều bước Calculations như vậy, với nhiều loại channel hơn (lấy từ các cách 1 2 ... ra). Cái này cũng dễ làm, nhưng khó chọn vì ... nhiều lựa chọn quá.

Cách Gradient map tôi thấy rất hay vì hình mịn hơn, nếu chỉnh thêm chút nữa sẽ được tương phản gần như cái hình minh họa cách 7, nhưng ở sân nhà phía trước ko bị cháy sáng quá. Ví dụ:

Ngoài ra Channel Mixer với Black&White nếu chịu khó mò mẫm cũng sẽ cho kết quả tùy ý.

Làm BW hay ở chỗ mò mẫm tỉ mẩn, thử nghiệm các kiểu channel, thay đổi tones v.v. ko biết có so được với các bác làm darkroom phim đen trắng ko nhưng tôi thấy cũng rất thú vị!
    San nha ( Highlight) OK.Shadow bi mat detail, co cach nao hon khong? TT
    Được sửa bởi tri tran lúc 01:58 PM ngày 23-01-2008

Cách thứ 7 em cho rằng làm mất chi tiết nhiều, và thêm "vằn" ở 1 số chỗ p.
    Kinh nghiệm của em khi chuyển BW từ 1 tấm ảnh màu thì cũng nên để ý bản orig. có những màu sắc đặc trưng, để sau khi đã convert sang BW thì chỉnh thêm trên channel của từng màu, sẽ làm smooth thêm nhiều vùng phẳng của ảnh.
    Khi chuyển BW em thường để ý cả histogram. Từ khi dùng Lightroom, em thấy ổn. Chỉnh nhanh hơn, cách "chế biến" gần với suy nghĩ của người chụp ảnh hơn.
    .

Muốn nhấn mạnh lại với các bác là mấy cái cách về sau (4,5,6,7) đều có thể điều chỉnh theo ý của mình, thế nên ảnh BW cuối cùng tương phản hay chi tiết đều là do mình chọn hết. Cách 7 nếu chọn blend là softlight hoặc những kiểu khác thì ít tương phản ngay, còn như Channel Mixer mà đẩy lên cực điểm thì còn biến thành Infra-red BW được, v.v. Chỉ là tùy từng người thích dùng cái nào hơn, tôi chỉ cung cấp những phương pháp mà mình biết thôi :-) Lời khuyên là nên tìm hiểu kĩ và áp dụng 1 phương pháp hợp với mình nhất, sau đó dùng nhiều rồi thì có khi vừa chụp ảnh màu xong đã có cảm giác luôn là BW nó sẽ nhìn như thế nào.

Tất nhiên trước khi convert cũng nên chỉnh sơ qua ảnh màu, rồi nhìn xem chủ thể cần nhấn mạnh là gì, ánh sáng và lựa chọn nên dùng màu nào là chính, kết hợp màu nào, highlight/shadow ra sao, v.v. Chỉnh xong BW mà cầu toàn thì cũng xem lại levels nọ kia một lượt, chưa nói đến mấy khoản dodge/burn, v.v.

Nhưng mà để ý quá đến chi tiết và các yếu tố kĩ thuật thì dễ bị mất đi cái ấn tượng / cảm giác mà ảnh BW đem lại. Theo tôi thì trước hết nên đứng xa xa mà nhìn ảnh, nếu ko thấy ấn tượng thì cũng đừng mất công tỉa tót làm gì, còn nếu ấn tượng trong khi bị mất highlight / shadow details thì cũng ko nhất thiết phải cầu toàn quá :-D
    Được sửa bởi fridaycafe lúc 08:51 PM ngày 23-01-2008

Quote Được gửi bởi fridaycafe View Post
    ...

Nhưng mà để ý quá đến chi tiết và các yếu tố kĩ thuật thì dễ bị mất đi cái ấn tượng / cảm giác mà ảnh BW đem lại. Theo tôi thì trước hết nên đứng xa xa mà nhìn ảnh, nếu ko thấy ấn tượng thì cũng đừng mất công tỉa tót làm gì, còn nếu ấn tượng trong khi bị mất highlight / shadow details thì cũng ko nhất thiết phải cầu toàn quá :-D
    Em hiểu ảnh đen trắng, và kĩ thuật chuyển khác với bác. Xem những ảnh bác chụp trước em đã từng nhận xét là bác để contrast, black lên cao làm mất chi tiết.
    Cánh cửa sổ có song rỉ sắt, bức tường trát rơm, then cửa hơi loang lổ... có thể chỉ là chi tiết rìa, nhưng lại là những chi tiết làm "đầy" bức ảnh, chứ không giảm đi sự đơn giản của thể loại đen trắng. Làm đen xì đi, song cửa làm bằng sắt hay gỗ gì thì cũng thành "smooth", tường ko biết là bê tông hay gạch đá,... theo em là sự mất tự nhiên, với em đôi khi tức mắt khi nhìn thấy chi tiết bị mất đi với cách "cưỡng ép" như vậy.
    Đôi dòng trao đổi,
    .

Em cũng hay dùng Channel Mixer, nhưng nó phức tạp, khó dùng. Có bác nào rành phương pháp này thì cho em vài tips/trick được không ạ?

Mấy cách kia của bác fridaycafe em có biết nhưng chẳng dùng bao giờ (chả hiểu sao không thấy thích). Gần đây có lúc em thử chuyển thẳng bằng Digital Photo Pro của Canon luôn. Hình ảnh theo em thấy là cũng không đến nỗi tệ. Không biết có ai cũng dùng phần mềm này không.
    Bi kịch lớn nhất của người khôn là đôi khi kẻ ngu cũng có lý - André Marie Ampère

Bi kịch lớn nhất của tình đoàn kết là đôi khi nó tạo ra một sự chia rẽ lớn hơn - Akari Kou
    Lim Festival @50mm BW

@Akari: Tôi cũng ít dùng Channel Mixer nên ko biết khuyên bác thế nào, chỉ dịch đi dịch lại 3 cái thanh kia như nào vừa mắt là được thôi bác :P Tự do quá đâm ra khó chỉnh nhỉ. Với cả cái này có nhược điểm là ko tách riêng highlight/shadow/mid-tone được.

@iha.eut: Quan điểm chụp khác nhau mà bác. Bác là perfectionist, cái gì cũng phải rõ từng chi tiết, lại phải tự nhiên nữa. Tôi thì theo chủ nghĩa ấn tượng, theo quan điểm "more is less" tức là nhiều chi tiết quá thì gây distract mất tập trung, còn ít chi tiết mà nêu bật được cái gì mình cần nêu vẫn hơn. Ví dụ như nếu tôi cần chụp cái gỉ sắt thì tôi sẽ cố gắng nêu bật nó lên, chỉ mỗi cái gỉ sắt thôi, những cái còn lại sẽ cố gắng đì chúng xuống. Ngược lại, nếu đối tượng chính của tôi là 1 cái khác thì tôi sẽ chẳng tiếc gì mà ko "đì" cái gỉ sắt kia, trừ khi là nó có tác dụng phụ hoặc "đì" nó sẽ gây distract. Chẳng phải tình cờ mà người ta sinh ra cái small DOF bokeh nọ kia, cũng là để che bớt chi tiết (mà thế này cũng là mất tự nhiên nhất rồi còn gì). Tất nhiên là trong một số trường hợp nếu được cả 2 tức là vừa chi tiết vừa tương phản ấn tượng thì tốt quá rồi, nhưng khó quá! Với cả đối với tôi, đã chụp ảnh là ko còn "tự nhiên" nữa, ảnh ko có cảm giác chủ quan, có dấu ấn của người chụp thì có chi tiết đến mấy tôi cũng thích. Chắc có lẽ cũng tại vì mình hay chụp street photography nên nếu có nhiều và rõ chi tiết thì ... chẳng còn là street photography nữa, chứ nếu chụp portrait/studio xem biết đâu quan điểm lại thay đổi 180 độ :-D
    Được sửa bởi fridaycafe lúc 10:51 PM ngày 23-01-2008

Thx các bác. Topic rất bổ ích.

Nói về chuyển ảnh BW, em thường dùng luôn một action download trên net (từ trang atncentral.com), sau đó chỉnh Curve và Level chút ít. Cũng hơi "lười", nhưng cho kết quả ổn

Em thử chỉnh tấm ảnh của bác Fridaycafe

Được sửa bởi LinhTM lúc 01:03 AM ngày 24-01-2008
    "Như cát trên sa mạc, như muối giữa đại dương..."

Bác không hiểu ý em, những ví dụ em đưa là ví dụ với bối cảnh chụp streetlife đấy. Mỗi người có 1 cách nhìn, em công nhận điều này, nhưng phải nói rõ đó là cách nhìn của bác. Dù vậy, em vẫn thấy có sự mâu thuẫn trong giải thích của bác về cách bác muốn truyền tải thông tin ảnh, và cách bác giải thích ngôn ngữ ảnh đen trắng - street photo.
    Theo em, ảnh đen trắng không chỉ có 2 màu đen trắng. Em ko theo "ism" nào cả. Học xem ảnh H.C.B, R.Capa, Sebastian Salgado... em không thấy ảnh họ "rửa" mất chi tiết.
    .
    Được sửa bởi iha.eut lúc 01:00 AM ngày 24-01-2008

Tại sao bác lại nói là "phải nói rõ đó là cách nhìn của bác" nhỉ :-D Bác đọc từ đầu đến giờ lúc nào tôi cũng phải chua thêm câu "theo tôi, tôi nghĩ, đối với tôi, v.v." mà thực ra là ko cần thiết, vì tôi đã nói thì đó là ý kiến của tôi ) Mà nếu bác đọc thì sẽ thấy là tôi ko áp đặt cách nào convert nào hay khuyên mọi người nên theo tương phản bỏ chi tiết, ngược lại nữa là khác. Còn mâu thuẫn thế nào mà bác chỉ nói mà ko chỉ ra thì tôi cũng chịu ko biết. Tôi thì cũng ít xem ảnh ông nọ ông kia, nhưng chuyện họ có "rửa" chi tiết hay ko thì chắc mình họ biết. Tôi cũng ko bao giờ "rửa" cái gì hết, mask còn ko biết dùng, dogde / burn cũng chịu thì rửa sao được!

Anyway, mỗi người 1 cách xem 1 cách chụp, chả nói nữa. Bác có cách convert BW nào share được ko? ;)

Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng