Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Gương lật nhỏ bị trầy, làm sao đây ?

Gương lật nhỏ bị trầy, làm sao đây ?

Tính e rất đam mê khám phá, cầm 7D lau gương lật lớn xong hứng chí lau cả cái nhỏ , mà cái nhỏ này làm nhiệm vụ phản xạ anh sáng đến AF SENSOR nên thấy nó trầy gương mà toát mồ hôi, giả dụ tình huống xấu nhất là phải thay gương nhỏ thì giá cả sẽ thế nào ? Ae nào đã từng trải thì cho e biết với. Thêm 1 vấn đề nữa là viewfinder có bụi thì có fai bung máy ra mà vệ sinh ko ? E thấy nó nằm ngay sau cái kính mà chúng ta chỉnh độ cận đấy ạ chứ ko fai nằm ở focus screen. Sẵn tiện cho e địa chỉ cụ thể của trung tâm sửa chửa của Canon LBM ở SG lun nhé. Mong ae chia sẽ, đa tạ

P/S : CÓ ANH EM NÀO PHÁ NHƯ EM KO ?

Bác thật can đảm, em thì chưa đủ dũng khí "tự xử" máy móc DSLR như bác, hihi.

Trung tâm Dịch vụ Kỹ thuật Lê Bảo Minh
    190 -192 Đề Thám, P. Cầu Ông Lãnh, Q1, TP.HCM
    Tel : (84-8) 3836 0666 - Fax : (84-8) 3837 9666

chỉ cho nè. Rao bán lại nhưng đừng nói là bị trầy. Nếu ai phát hiện thì cứ nói là gương lật không ảnh hưởng chất lượng...Lấy tiền làm máy mới. he he...

Mình từng mở sensor ra nhưng ko dám chùi mà chỉ lấy đồ thổi mạnh vào. Cũng hết vết ố. Mình nghĩ sensor trầy khó xử lý lắm ngoại trừ thay cái mới.
    Canon 6D, 24-70 L F2.8 II, 50 1.4. Sony RX100 IV

Quote Được gửi bởi wnguyen1 View Post
    chỉ cho nè. Rao bán lại nhưng đừng nói là bị trầy. Nếu ai phát hiện thì cứ nói là gương lật không ảnh hưởng chất lượng...Lấy tiền làm máy mới. he he...
    Cá nhân em cực ghét thằng nào bán hàng kiểu này :(

em y như bác, có lần thấy bụi trong focus screen, hứng chí chùi thế là trầy, lúc đầu đau khổ lắm vì máy mới mua có 2-3 tháng mà ngắm trong view thấy vết xước ngứa mắt, nhưng thấy thay mắc nên kệ nó luôn ko ảnh hưởng gì đến chất ảnh

Còn sensor em cũng lau suốt vì nhiều lúc thổi bụi ko hết, thực chất sensor nó ko nằm lộ hẳn mà trước nó có 1 miếng gương bảo vệ khó trầy có tác dụng bảo vệ và rung cho bụi rớt mỗi khi ta mở và tắt máy đấy, bởi thế máy nó mới cho chức năng lau sensor manual là vậy

Mới đây cho ông cậu mượn đi Hàn Quốc về ko hiểu sao xuất hiện 1 sợi lông tơ nhỏ, mà ác cái nó nằm giữa sensor và miếng kiếng bảo vệ, chùi thổi cỡ nào cũng ko ra, buồn ghê vì khép khẩu 8 là thấy mờ mờ rồi, khép 11 trở lên là rõ mồn một.... cực buồn. Bị cái này ra LBM chắc họ cũng đầu hàng

ủa sao thấy có bác bảo bên Trần Hưng Đạo nhỉ ? Mà e hàng xách tay mang ra họ có sửa ko ?
    Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Bác thật can đảm, em thì chưa đủ dũng khí "tự xử" máy móc DSLR như bác, hihi.

Trung tâm Dịch vụ Kỹ thuật Lê Bảo Minh
    190 -192 Đề Thám, P. Cầu Ông Lãnh, Q1, TP.HCM
    Tel : (84-8) 3836 0666 - Fax : (84-8) 3837 9666

Mình từng mở sensor ra nhưng ko dám chùi mà chỉ lấy đồ thổi mạnh vào. Cũng hết vết ố. Mình nghĩ sensor trầy khó xử lý lắm ngoại trừ thay cái mới.
    các bác cứ lau thoải mái vì chẳng ảnh hưởng vào trong sensor đc , do trước sensor đã có 1 miếng filter bảo về rùi, có trầy thì thay miêng khác, giá cũng ko mắc so với việc em yêu khoa học.

khi nào chủ thớt đi sửa thì tiện hỏi dùm mình bụi nằm giữa sensor và miếng kiếng bảo vệ phía trước sensor thì có vệ sinh được không nhé... Thanks!

Sensor là miếng nằm giữa và trong cùng , còn dưới gương lật chỉ là gương phản xạ và chính cái này mới là gương lật , còn kính ở ngoài là kính che thôi . Không hiểu bạn trầy như thế nào ? vì chỉ khi bạn dùng nhíp thép mới bị chứ dùng bông hay khăn lau nhẹ thì ko sao , chỉ có điều dễ bị rễ tre lắm nhé , nên phải có nước lau chùi hoặc cồn để lau nha .
    Ra Lê Bảo Minh thì phải chuẩn bị tối thiểu là 5tr để trong bóp nhé . :D Đem ra mấy cửa hàng uy tín nhờ mấy anh thợ lau hộ , nhớ chỉ những cửa hàng uy tín nhé , có mấy cửa hàng thợ khá yếu , hôm nọ mình đi lau bụi con 40D , thằng ku đó không biết tháo Focus Screen nữa , hic phải chỉ nó tháo ra để nó chùi , haizzz .
    Chụp - Xem - Nghĩ - ..... Xoá - Chụp lại - Xem - Nghĩ ......

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng