Trang 1 / 20 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 197

Chủ đề: Hà Nội - tráng film mà không scan thì các bác có ủng hộ được không.

Hà Nội - tráng film mà không scan thì các bác có ủng hộ được không.

Chào các bác,

Sau một thời gian dài săn đuổi, cuối cùng em cũng tìm được một chiếc máy tráng C41 cực ngon của lab Kodak, vấn đề ở chỗ em không mua được máy scan lab (chính xác là em không muốn mua, lý do em sẽ trình bày sau).

1. Em mua máy tráng vì nhu cầu cá nhân, muốn có chất lượng cao nhất có thể vì film càng này càng đắt, không thể chấp nhận tình trạng tiền bỏ ra thì nhiều hơn số mà ảnh lại kém hơn số .
    2. Máy tráng lab đòi hỏi phải ăn film thường xuyên đúng năng suất máy thì chất lượng cao nhất, nếu không đủ năng suất thì có 2 vấn đề, mỗi lần tráng phải bơm nhiều hóa chất hơn bình thường, cái này cũng được tuy nhiên ảnh sẽ bị gắt do hóa chất mới bao giờ cũng làm ảnh gắt hơn, cái này còn chấp nhận được, nếu không bơm nhiều hóa chất thì ảnh khó chấp nhận được. Vì vậy em phải kêu gọi anh em hay nói đúng hơn là mở dịch vụ để có thêm film cho máy nó ăn, trước là sướng cho mình, sau là muốn anh em có thêm lựa chọn, và biết đâu khéo tí là không mất tiền điện, hóa chất và film để chơi .
    3. Về máy scan, em muốn tìm mua máy scan lab cho năng suất nhưng loại này khá đắt, làm như em chắc chắn không đủ thu hồi vốn và nó không có ý nghĩa gì với thú chơi của em vì em có máy scan ngon hơn rồi. Còn các loại khác làm khá là lâu mà em thì cũng không muốn mất nhiều thời gian cho công tác này. Em biết nhiều bác chơi film không có thời gian, không rành về PS nên tự scan không phải là lựa chọn tối ưu .

Tóm lại là, nhiều lần em hô hào anh em thân quen cho em vay tiền mua máy tráng rồi em trả dần bằng công tráng film nhưng không thành, giờ em bỏ tiền ra mua máy tráng với quyết tâm đạt chất lượng cao nhất nhưng không muốn làm dịch vụ scan thì các bác có ủng hộ được không, các bác cho ý kiến hộ em.
    Được sửa bởi Zone5 lúc 04:23 PM ngày 01-02-2012
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Hí hí T. mà ở trong này thì tớ ủng hộ hai tay hai chân, vì tớ toàn tự scan cho nó chủ động và cẩn thận màu sắc cuối cùng.
    Đốt phim gia Kicker sẽ ủng hộ đới, hắn đang mày mò scan lại... vì ham quả 645 giờ phải nhịn ăn sáng nhét phim 120 cho máy nó đốt.
    Chúc T. thành công nhé.

Nếu bạn có dịch vụ tráng + scan trong tầm 100K thì mình gởi ra HN làm luôn đấy ...
    Nhưng chỉ tráng ko scan thì khó cho nhau quá.

chẹp chẹp, HN luôn xuất hiện các dịch vụ tráng film mới.... ước gì sàigòn cũng vậy :(

@Saohom: Mấy anh em Pentax thì có muốn tráng chỗ khác em cũng đè ra bắt gửi về HN để em có chuột bạch.

@Pencil: Em sẽ chạy thử, em làm cho Kodak nên chắc chắn em sẽ mua hóa chất chính hãng, vấn đề là để có chất lượng tối ưu ngoài thiết bị ra còn cần kinh nghiệm nữa, em sẽ chạy thử đến khi nào nhuần nhuyễn thì mới kêu gọi anh em. Giá cả thì em không định kiếm lợi nhuận từ việc này nên chắc chắn sẽ phù hợp với mọi người thôi, còn scan thì em vẫn quyết tâm không làm, scan film của mình hoặc những tấm film ưa thích còn hứng thú chứ ngày nào cũng kìn kìn căn chỉnh cả chục cuộn film, bào mòn hết đam mê bác ạ.
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

có em ủng hộ bác.

Điều quan trọng nhất là chất lượng tráng của bác có ổn định không. Tôi cũng đang định mua máy scan nên nếu chỗ bác làm tốt thì tôi sẽ gửi phim từ HP lên nhờ bác tráng giúp hộ.

em ủng hộ anh Tú nhé, nhưng máy tráng đc cả 135 và 120 hả anh
    -w-

ủng hộ bác, nhưng chỉ tráng ko thì cũng lo lắng, đi scan ở đâu bây giờ, nhà thì xa trung tâm ! Tậu 1 e cũng 4-5tr, căng thật!

Anh ủng hộ chú nhiệt tình. Film tráng xong anh sẽ về dùng máy số chụp lại rồi invert màu cũng tạm được Chỉ mong có đủ thời gian và nhiệt huyết để chụp đủ film cống nạp cho chú.
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Trang 1 / 20 12311 ... Cuối cùngCuối cùng