Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 83

Chủ đề: Bản Hướng Dẫn Bình Luận Ảnh

Quote Được gửi bởi KhoanTuong
    không nên nhận xét , bình ảnh với lời lẽ bề trên, khá, khá lắm, tốt, có cố gắng, bố cục ok, vv....nhất là khi anh chưa quen thân với tác giả.
    Quote Được gửi bởi CaoHungVN
    Về việc bình ảnh với giọng bề trên thì em cũng không đồng tình, kể cả quen biết, nhiều lúc vào đọc bài thấy bình ảnh với 1 giọng rất cao, như người trên chỉ dạy người dưới chứ không ở mức nói về cảm nhận của mình, điều này với tác giả đã quen biết thì cho là đùa còn với những ai chưa biết cả tác giả và người binhd thì cho đấy là sự kiêu ngạo, nên dù trêu đùa chúng ta cũng cần cẩn trọng.

Cám ơn KhoanTuong, CaoHungVN đã bổ sung điều 4.
    Được sửa bởi hafoto lúc 12:28 PM ngày 07-07-2007

Mục 1 em thấy hợp lý lắm nhưng cũng khó thực hiện được anh ơi. Em tập tọe chụp chân dung, năn nỉ gãy lưỡi mới có mẫu để chụp. Post lên để học hỏi thì có anh tận tình hướng dẫn về ánh sáng, góc chụp, etc, nhưng cũng có nhiều người dở hơi cứ vào bình luận về mẫu lung tung (mặc dù ngay từ đầu topic em đã nói rõ là xin ko bình về mẫu rồi!) Thiệt tình là bức xúc quá :( Mới chụp được 1 lần, mà bị bình như vậy thì ai cho em chụp nữa hic hic ...

Quote Được gửi bởi Moonlights
    Mục 1 em thấy hợp lý lắm nhưng cũng khó thực hiện được anh ơi. Em tập tọe chụp chân dung, năn nỉ gãy lưỡi mới có mẫu để chụp. Post lên để học hỏi thì có anh tận tình hướng dẫn về ánh sáng, góc chụp, etc, nhưng cũng có nhiều người dở hơi cứ vào bình luận về mẫu lung tung (mặc dù ngay từ đầu topic em đã nói rõ là xin ko bình về mẫu rồi!) Thiệt tình là bức xúc quá :( Mới chụp được 1 lần, mà bị bình như vậy thì ai cho em chụp nữa hic hic ...
    Bạn ĐÃ nói là xin đừng bình luận mẫu mà người ta CỨ bình thì cứ trả lời "Anh này nhây nhễ, có biết đọc chữ không, tôi đã bảo là đừng bình luận mẫu mà, anh mà phát biểu linh tinh, coi chừng bị treo nick đó" :lol: :lol:
    Sau đó giải nghĩa cho mẫu của bạn "em ơi đừng chấp chi mấy đứa thiếu văn hóa đó" :gathering
    Được sửa bởi hafoto lúc 02:04 PM ngày 07-07-2007

Cám ơn anh Hafoto có một bài hướng dẫn bình luận ảnh rất chi tiết rõ ràng .
    Bản thân bài hướng dẫn đã là một bài học rất thú vị giúp cho cả tác giả đánh giá bức ảnh của mình trước khi post ảnh lên galery!
    Thưởng anh Hà 5 chai! í quên 5*!

Bỏa mịa, mình toàn 8, tình hình phải xem lại rùi :D

Quote Được gửi bởi anhhang
    Bỏa mịa, mình toàn 8, tình hình phải xem lại rùi :D
    Theo nguồn tin đáng tin cậy thì bác trong sổ bìa đen rồi đó, cẩn thận đi :LOL:

@hafoto: Bắt đầu vào hè rồi, bác phụ đạo cho chúng em các tip tiếp theo của 20 tips for Portrait Photography và Retouch của bác đi kẻo chúng em nghỉ hè lâu, không được học tiếp kiến thức của bác vào năm học sợ không theo kịp.(không biết lời kêu gọi thiết tha của em có phải là spam không).

Quote Được gửi bởi hafoto
    Gần đây "spam" trở thành một loại virus khá phổ biến trên forum chúng ta. Em xin dẫn ra một bản tổng kết để giúp các thành viên dựa vào đó để phân tích, nhận xét, đánh giá ảnh. Gồm 2 phần chính: Tính tôn trọng và tính kỹ thuật.

* Tính tôn trọng:

1. Nhận xét ảnh, không nhận xét chủ đề của ảnh, vì chủ đề có thể là người thân của người chụp ảnh, có thể là thân chủ của người chụp ảnh. Xin tôn trọng.
    Ví dụ: Cặp này không xứng đôi; em này nhìn đã quá.....

2. Nhận xét ảnh của tác giả, hạn chế nhận xét LỜI BÌNH của người khác về ảnh. Chỉ nên nhận xét lời bình của người khác, nếu bạn thực sự biết thân người đó ngoài đời.

3. Tránh những lời bình chung chung như đẹp quá, nhìn sao sao đấy (sao sao là sao sao?). Những lời bình này không giúp ích gì cho người chụp.

4. Bình luận chứ không phải phán quyết. Nên tôn trọng người chụp (có thể người ta lớn tuổi hơn mình nhiều). Tránh thái độ trịch thượng.

* Tính kỹ thuật:

1. Nổ lực: Người chụp có tận dụng hết những gì mình có không (đồ nghề, khả năng di chuyển để có góc đẹp hơn, ánh sáng đẹp hơn), người chụp có "chịu khó" quan sát không? hay chỉ đơn giản là "thu ảnh".

2. Màu sắc: Người chụp dùng loại màu sắc gì để thể hiện ảnh của mình? (high saturation, low saturaion, trắng đen, sepia, infrared, cross-processed,....), sự lựa chọn này có thể hiện tốt ý đồ của tác giả không? hay có tác dụng ngược lại.

3. Bố cục và Sắp đặt chủ đề: Chủ đề nằm ở trung tâm ảnh? Thường thì vị trí này nhìn không "bắt mắt" nhưng đôi khi vẫn hiệu quả. Trong trường hợp này hiệu quả không? Nếu chủ đề đặt xa trung tâm thì có quá gần cạnh không? Nếu quá gần cạnh thì có chủ đề phụ ở hướng ngược lại làm cân bằng lại không? Độ lớn của chủ đề so với không gian trống còn lại của ảnh như thế nào? Chủ đề có bị "lạc lõng" trong vùng không gian này không?

4. Hướng chú ý (direction of attention): Cái gì "ĐẬP" vào mắt người nhìn đầu tiên? cái đó hay người đó có phải là chủ đề không? Người nhìn có phải "tìm kiếm" chủ đề không" hay chủ đề đã nổi bật rồi? Người xem có nhìn vào chủ đề không hay bị background chia trí? Border của ảnh đôi khi làm người nhìn chú ý trước thay vì chú ý vào ảnh.

5. Focus: Chỗ nào nét? chỗ đó có phải là chủ đề không? Chiều sâu ảnh trường dùng như thế nào? có hợp lý không? Những vật thể nằm trong vùng ảnh rõ có cần thiết và liên quan tới chủ đề không hay chia trí? Cách dùng tiêu cự ống kính như thế nào? Wide hay Tele thích hợp?

6. Exposure: Ảnh có đúng sáng không? Có thấy chi tiết ở vùng highlight và shadow không? Hay là người chụp tận dụng kỹ thuật High Key/Low Key, nếu vậy thì có đạt ý đồ không? White Balance như thế nào? Có bị ám màu (color cast) không?

Bản tổng kết trên chỉ có tính cách hướng dẫn, không có tính cách "áp đặt máy móc", vẫn có ngoại lệ, xin các bạn đóng góp, bổ sung thêm.
    @hafoto: Tán thành quan điểm của bác để tránh spam. Nhưng em chỉ có thêm một ý nho nhỏ là đọc xong những hướng dẫn của bác em mường tượng ra, nếu mà VNP như vậy thì như là một đồng chí trong cơ quan mặt lúc nào cũng lạnh lùng nghiêm khắc, lúc nào cũng tập trung vào một vấn đề, và luôn luôn nghĩ phải làm đúng tôn chỉ, sẽ mất đi thi vị của cuộc sống.VNP sẽ ngày một "già", và sẽ chỉ còn là sân chơi của những bác đã vững vàng trong nghệ thuật nhiếp ảnh thôi phải không ạ.
    Góp ý của em nếu không nên không phải mong bác đại xá cho.

Cám ơn anh Hafoto về bài hướng dẫn rất chi tiết này. Đúng vậy, "đâm" thật dễ mà cũng thật khó và thiết nghĩ trong VNPT chúng ta thì cái sự "đâm" nên mở rộng thêm một chút nữa ạ.

- Đâm dễ (đâm điên :D): Đâm cho sướng, đâm để chứng tỏ mình hơn người khác, mình có trình độ, nhìn thấy tí téo khuyết điểm gì là đâm mà k0 cần quan tâm đến những "thành công nghệ thuật" mà chính trong bức ảnh đó đem lại.

- Đâm khó
    (cái này khó à nha): Đâm một tấm ảnh thành công và có ý nghĩa hẳn k0 dễ, nhiều khi phải vật vã đặt mình vào các hoàn cảnh khác nhau để cảm nhận tấm ảnh. Cảm nhận được rồi lại phải diễn tả qua văn viết (cái nì bác Hà Phở cực giỏi :D). Hơn nữa bỏ qua các yếu tố kĩ/nghệ thuật thì việc bức ảnh đấy do ai chụp cũng là một yếu tố mà em nghĩ là vô cùng quan trọng.

"Đâm và được đâm là con đường gần nhất để tiến tới thành công"

Copyright by me :LOL:

Nice weenkend to all.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

@tuanmk,
    Bản hướng dẫn chỉ có mục đích: 1. Giúp tránh những lời bình dễ gây phiền lòng người khác. 2. Đề phòng sự bình luận đi tới tranh luận vô ích, rồi đi tới khiêu khích gây chia rẻ. 3. Giúp những bạn có khái niệm rõ ràng là mình đang bình về vấn đề gì (chưa chắc mình đúng nhưng ít nhất là mình biết mình muốn bình cái gì). 4. Giúp mình cẩn thận hơn khi post ảnh, vì điều đó chứng tỏ mình tôn trọng người khác. 5. Tránh spam bài vô tội vạ. 6. (.....đang cố nặn ra lý do, khi nào ra sẽ post lên, hi hi)

Bạn không phải theo từng điểm một trong bảng để nhận xét ảnh người khác (làm như vậy thì chán nhỉ). Chỉ cần nói lên được ý nghĩ của mình về một trong những điểm kỹ thuật nêu lên trong bảng là quí hóa rồi.

Nói chung, nếu bạn có thiện ý thì lời bình của bạn sẽ được tác giả cảm nhận ngay là chân tình, và lời bình của bạn đi theo tôn chỉ một cách tự nhiên không gò bó....
    Được sửa bởi hafoto lúc 09:49 PM ngày 07-07-2007

Trang 3 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng