Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 83

Chủ đề: Bản Hướng Dẫn Bình Luận Ảnh

theo ý riêng của em thì hầu như các thành viên trên vnphoto đầ gần như quen biết nhau nên vấn đề bình ảnh đôi khi cần không cần khắt khe lắm; như Anh hafoto nói ở đầu bài là vì vấn nạn sì pam : vậy tại sao có sì pam? em xin trả lời là 90% là muốn có đủ 50 bài. Em xin hết ạ !
    Viet Nam Air Spotters
    It's my finger: Click here !

Quote Được gửi bởi KhoanTuong
    không nên nhận xét , bình ảnh với lời lẽ bề trên, khá, khá lắm, tốt, có cố gắng, bố cục ok, vv....nhất là khi anh chưa quen thân với tác giả.
    Em biết bác KT nói ai rồi, nhưng rất tiếc người đó không vào đây mà xem đâu

Quote Được gửi bởi hafoto
    Theo như em biết, thì lưu niệm củng là một loại nghệ thuật không dễ. Ở bên Mỹ có thể loại Senior Photography, khi những đứa trẻ học xong trung học muốn ghi lại hình ảnh kỹ niệm với "đồ chơi" của mình (chiếc xe hơi đầu tiên, áo thể thao của trường, trái banh....).
    Hay những bậc phụ huynh củng muốn lưu lại nét trẻ thơ của con mình trước khi nó lớn lên và thay đổi.
    Và em nghĩ ảnh đám cưới củng là một dạng lưu niệm.
    mong anh có thể nói rõ hơn về Ảnh Lưu Niệm, vì nhiều người vẫn suy nghĩ ảnh lưu niệm là 1 tấm ảnh giơ máy lên chụp lưu niệm với bạn bè, gia đình...ect....trong chuyến đi chơi đây đó, không cần canh ánh sáng, khoảng khắc, bố cục gì ráo, đại loại như cứ " nhắm và bắn ".

@biendong,
    Ảnh lưu niệm đúng nghĩa là ảnh có tính nghệ thuật, vì nó áp dụng kiến thức nhiếp ảnh để sáng tạo một tác phẩm có tính cách thời gian (lưu niệm).

"....ảnh giơ máy lên chụp lưu niệm với bạn bè, gia đình...ect....trong chuyến đi chơi đây đó, không cần canh ánh sáng, khoảng khắc, bố cục gì ráo, đại loại như cứ " nhắm và bắn ". (biendong)=====> cái này gọi là SNAPSHOT.

KT có ý kiến được lắm. Khá!
    Đồng ý với anh Hà. Các bác thử tìm những ảnh cũ của các tiền bối trong album gia đình mình hay bạn bè, các bác sẽ thấy những tấm ảnh lưu niệm nhưng đầy sức sống, thần thái do bố cục, cách setup chủ thể, ánh sáng...Các cụ ngày xưa rất kỹ càng trong cách bấm máy!
    Theo mình cách bình ảnh chỉ cần nói lên quan điểm của mình về kỹ thuật, ý tưởng, màu sắc... về tấm ảnh là đủ. Dĩ nhiên mỗi người có một cách nói nhưng dựa trên tinh thần xây dựng và tôn trọng nhau là được!
    Phó nháy.
    My Gallery

Sẳn tiện đây, các anh cho ý kiến thêm về tiêu chí cuả 1 tấm ảnh đi, VD như cái nào cần thiết cho 1 tấm ảnh nghệ thuật đẹp, tôi chỉ liệt kê, thêm bớt các anh góp ý, sau đó ta làm 1 cái poll, để đo lường cảm nhận cuả mọi người:
    - Ấn tượng.
    - Ý tưởng.
    - Ánh sáng.
    - Bố cục.
    - Màu sắc
    - .....

Rất mong mọi người cùng góp ý.
    Thân ái
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em đọc cái hướng dẫn bình ảnh của anh hafoto lại muốn ghi chép lại để check-up cho chính mình mỗi khi bấm máy và process ảnh. Không đơn giản là để bình luận ảnh, còn để có được những tấm ảnh đẹp hơn cho chính mình.

(dạ, em ví dụ một comment bình luận hợp lệ ạ!!)

Quote Được gửi bởi Zorrova
    Em đọc cái hướng dẫn bình ảnh của anh hafoto lại muốn ghi chép lại để check-up cho chính mình mỗi khi bấm máy và process ảnh. Không đơn giản là để bình luận ảnh, còn để có được những tấm ảnh đẹp hơn cho chính mình.

(dạ, em ví dụ một comment bình luận hợp lệ ạ!!)
    Hên quá, em thấy cái bản "hướng dẫn" này có vẻ căng thẳng quá, em tính gỡ xuống, nhưng có bác xài, thôi để chưng thêm vài ngày nữa xem sao :gathering

Về việc bình ảnh với giọng bề trên thì em cũng không đồng tình, kể cả quen biết, nhiều lúc vào đọc bài thấy bình ảnh với 1 giọng rất cao, như người trên chỉ dạy người dưới chứ không ở mức nói về cảm nhận của mình, điều này với tác giả đã quen biết thì cho là đùa còn với những ai chưa biết cả tác giả và người binhd thì cho đấy là sự kiêu ngạo, nên dù trêu đùa chúng ta cũng cần cẩn trọng.

Cám ơn bác Hà phở tô cho chúng em một cách nhìn tổng quát về cách bình ảnh và văn minh bình ảnh. Quả thực có những lúc xem ảnh chỉ thấy sao sao ấy mà không diễn tả được.
    Con nghệ thuật, nó ở đâu nhỉ ?

Đồng ý là không kêu ngạo, không trêu đùa ! :up:

Nhưng người post ảnh cũng nên cân nhắc. Không phải mang máy ra chụp cái ao nước, cục đất, ... (tất nhiên hổng có hấp dzẫn dzì hết). Post mấy ảnh như thế, đôi khi người ta bực quá, phán cho câu "Đọc bài hướng dẫn đêeeeeee", cũng đáng!

Ngoài ra, tất cả các bài viết đó, hoàn toàn không vi phạm quy định forum. Em cũng mong muốn khi kết thúc thread này, các bác admin sẽ ra một thông cáo hay quy định gì đấy về việc trả lời một bài viết - nhưng có lẽ là khó lắm đây.
    "Đất trời có ngũ hành, trái đất có năm châu, sao vàng mang năm cánh, bày tay năm ngón xinh, ...

và Canon có 5D" - TranTin84

Trang 2 / 9 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng