Trang 3 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 124

Chủ đề: Chơi ảnh Phim, ảnh Số giá rẻ.

Hê hê, em chả có vấn đề gì với ảnh phim, thích nữa là khác. Em cũng chả vì mình không chơi phim mà bỉ ảnh phim, nên cũng không cần ăn ảnh phim làm gì.

Em chỉ có vấn đề với mấy ông chơi phim mà cứ hay nói lấy được bất kể lý lẽ, dìm hàng máy số thôi. Chơi vì thích thì cứ nói vì thích, ai dám làm giề, cần gì phải cố gồng lên chứng tỏ ngon hơn người khác.

Hê hê.

Nè, xem coi sao nhé keke. For fun là chính.
    http://www.diax.nl/pages/start_mamiya_nikon_uk.html
    Và cái scanner 25 nghìn đô này dành cho các ông nhũn não chắc... hehe.
    http://www.adorama.com/IMAFX5.html

do bác chủ topic đã liệt kê ra là tầm tiền đó nên mua con máy film gì (dành cho người mới chơi), thiết nghĩ các bác nào bảo vệ ý kiến dùng máy số cũng nên lập ra 1 cái list tương đương

- dưới 2 triệu: mua máy gì
    - dưới 5 triệu: mua máy gì

nếu có thể so sánh giữa máy fim và số cùng tầm giá thì càng tốt.

ngoài ra, việc so sánh cũng nên khách quan , dựa vào thông số kĩ thuật , ko nên nói chung chung

film cũng có độ phân giải, ống kính cũng có độ phân giải. ngoài ra còn có về dải màu, độ no màu, nhạy sáng , v.v...so sánh với nhau cũng rõ ràng.

độ phân giải của film loại trung bình phổ thông (Kodak color plus, Fuji Superia, Konica Uxi...): 125 lines/mm. Film 35mm có kích thước 24mmx36mm , 3.000x4.500 = 13.500.000 = 13.5 MP

các loại film màu đặc biệt như Kodak Ektar , Fuji NPS v.v... có độ phân giải cao hơn, film slide thì còn cao hơn nhiều nữa.

nếu đem đi so với mấy cái m4/3 2x hay mấy cái điện thoại sensor bé tẹo thì quả là 1 trời 1 vực.

còn so về ống kính thì hiện chưa tìm ra thông số cụ thể, nhưng em ko nghĩ rằng cái lens 40 f1.7 của canonQL-17, hay cái minolta rokkor 50 f/1.4 lại thua kém 1 cái siêu zoom 2 triệu vnđ. lens 50 1.4 ais ngon tầm 1,5 triệu. thêm cái body 600k-1 triệu nữa là 2,5 triệu, có cái máy siêu zoom nào chất lượng tốt hơn chăng ?

em chỉ bàn về đơn thuần kĩ thuật thôi, còn nói kiểu ông này từng xài điện thoại chụp đẹp hơn D3, suy ra ko cần xài D3 , xài điện thoại cho nó nhẹ thì em xin... bó tay.

với lại các bác ko nên lôi chuyện làm nghề ở đây, ngay cả bác chủ topic cũng vậy, ngay từ đầu , topic nầy đã nhắm tới đối tượng mua máy về tập xài và chơi. còn giới thợ làm nghề dĩ nhiên phải có kiểu tính toán khác , đầu tư làm ăn đâu có "vui là chính" được !
    Được sửa bởi condaohailuoi lúc 12:19 PM ngày 01-02-2012

Quote Được gửi bởi condaohailuoi View Post
    do bác chủ topic đã liệt kê ra là tầm tiền đó nên mua con máy film gì (dành cho người mới chơi), thiết nghĩ các bác nào bảo vệ ý kiến dùng máy số cũng nên lập ra 1 cái list tương đương

- dưới 2 triệu: mua máy gì
    - dưới 5 triệu: mua máy gì

nếu có thể so sánh giữa máy fim và số cùng tầm giá thì càng tốt.

ngoài ra, việc so sánh cũng nên khách quan , dựa vào thông số kĩ thuật , ko nên nói chung chung

film cũng có độ phân giải, ống kính cũng có độ phân giải. ngoài ra còn có về dải màu, độ no màu, nhạy sáng , v.v...so sánh với nhau cũng rõ ràng.

độ phân giải của film loại trung bình phổ thông (Kodak color plus, Fuji Superia, Konica Uxi...): 125 lines/mm. Film 35mm có kích thước 24mmx36mm , 3.000x4.500 = 13.500.000 = 13.5 MP

các loại film màu đặc biệt như Kodak Ektar , Fuji NPS v.v... có độ phân giải cao hơn, film slide thì còn cao hơn nhiều nữa.

nếu đem đi so với mấy cái m4/3 2x hay mấy cái điện thoại sensor bé tẹo thì quả là 1 trời 1 vực.

còn so về ống kính thì hiện chưa tìm ra thông số cụ thể, nhưng em ko nghĩ rằng cái lens 40 f1.7 của canonQL-17, hay cái minolta rokkor 50 f/1.4 lại thua kém 1 cái siêu zoom 2 triệu vnđ. lens 50 1.4 ais ngon tầm 1,5 triệu. thêm cái body 600k-1 triệu nữa là 2,5 triệu, có cái máy siêu zoom nào chất lượng tốt hơn chăng ?

em chỉ bàn về đơn thuần kĩ thuật thôi, còn nói kiểu ông này từng xài điện thoại chụp đẹp hơn D3, suy ra ko cần xài D3 , xài điện thoại cho nó nhẹ thì em xin... bó tay.

với lại các bác ko nên lôi chuyện làm nghề ở đây, ngay cả bác chủ topic cũng vậy, ngay từ đầu , topic nầy đã nhắm tới đối tượng mua máy về tập xài và chơi. còn giới thợ làm nghề dĩ nhiên phải có kiểu tính toán khác , đầu tư làm ăn đâu có "vui là chính" được !
    Em chả thấy cái độ phân giải nó ảnh hưởng gì tới ảnh đẹp? Em cứ nghĩ chân phương là ảnh đẹp cần ánh sáng, bố cục, khoảnh khắc và nội dung chứ nhể?
    Thích chơi phim mà bỉ số thì em nghĩ là hơi nguy hiểm, bản thân em cũng chơi phim và cũng thích chơi, thích sưu tập máy phim nhưng chụp thực dụng vẫn cứ số cho nó lành. Vác con máy phim 50 tuổi đi phượt, giữa lúc anh em say mê chụp nào cảnh, nào người, nào hoa hoét, mình là bận rộn với việc lắp phim, lấy nét tay, căn sáng... mãi mới đc một tấm mà íu chắc là nó có ra hồn hay không. Tất nhiên chơi phim nó có cái thú nhưng đánh đổi việc đi phượt vài ngày về mà tính đi tính lại được có chục kiểu ra hồn trong khi anh em cứ lôi cả GB ảnh ra tha hồ mà post. Lại nói đến việc lượn lên ngó tồng pào chơi còn, các cháu chơi quay, chơi khăng, vặn vẹo MF chắc 1 cuộn may ra đc một tấm đúng nét, đẹp hay ko còn phải phụ thuộc vào may!

Khổ cho máy phim thật, các cụ cứ nghĩ máy phim nó xa xôi, cổ lỗ, là vặn tay đo sáng niềm tin v.v.
    Máy phim Nikon F90x Af ầm ầm, đo sáng 3 chế độ, AI servo từa lưa, liên thanh 3 tấm một giây, body bờ giồ mà có 600 khìn một cái.
    Con Pentax ZX7 của tôi mua có 100 khìn, cũng đủ trò như cu F90X kia.
    Cả hai tôi đang sở hữu, các cụ nào thắc mắc tính năng, độ nhanh nhạy, đo sáng cứ hẹn tôi cho dùng thử.

Có lẽ đã tới lúc post ảnh tạo ra từ các thiết bị cùi rồi, mời các bác có ảnh Tốt từ các bộ máy phim cùi post ảnh ạ.
    Các bác nào có nhu cầu tư vấn xin cứ hỏi, qua pm cũng được, em sẽ giải đáp và hỗ trợ hết mình.

Em sẽ giới thiệu dần dần các bộ ảnh được chụp bởi những hệ máy phim giá dưới 2 triệu gồm cả ống kính. Cũng có vài ngoại lê có thể có khi hơn hay thiếu 1 vài trăm ngàn đồng.

List sơ bộ sẽ bao gồm:

Pentax:
    + MZ 60+ lens Sigma 28-80 + 70-300. Máy AF hoàn toàn, giá cả máy và hệ kính AF là 1,5 triệu.
    + MZ-L: máy AF 800 ngàn, lens tùm lum cụ thể từng ảnh sẽ giới thiệu.
    + ME Super: máy cơ bán tự động, gồm cả grip và lens A2. Cả bộ 1,5 triệu.
    + K1000: cơ hoàn toàn, gồm máy và lens M50f2. Giá cả bộ 1,5 triệu.
    + ZX7: máy AF hoàn toàn. Máy gồm lens FA 35-80 AF. Giá cả bộ 500 ngàn.

Nikon:
    +F90x: máy AF hoàn toàn, lens đi theo là AFD 28-105, máy 600 ngàn, lens 1t200.
    +N80: máy gồm grip và lens AFD 28-80. Cả bộ 1t9.
    +F100: con này em mua giá 2t2 vì cũng cũ. Lens lại dùng con AFD 24f2.8. Bộ này to tiền nên loại khỏi list.

Canon:
    + Canonnet QL17: cả bộ mua 2t. Giờ nó cũng khoảng 2t5-3t.
    + Canon BF-800. COn này ngày trước anh bạn cho, khá nổi tiếng vì... toàn làm quà tặng khi mua nhiều phim. Body Point&shoot toàn nhựa là nhựa.

Sơ bộ thế, có điều kiện vọc máy nào khác sẽ giới thiệu với các bác sau.

Vì là topic thiết bị nên em show ảnh To nếu có thể, các bác thông cảm ấn vào dải màu vàng trên ảnh nếu nó không hiện đủ size và xuất hiện dải màu vàng đó.

Đầu tiên, em giới thiệu bộ máy ảnh Pentax MZ-L.

Nhận xét khi đã sử dụng qua bộ này:
    1. Cực kỳ dễ điều khiển và thao tác do việc bố trí phím nút đúng tầm với của tay.
    2. Nhỏ gọn và nhẹ.
    3. Đo sáng cực kỳ chính xác. Chụp một ăn một, hầu như không có ảnh hỏng Vật Lý trong cả cuộn 36 tấm phim.
    4. Dùng cả hệ lens mới nhất không có vòng khẩu độ trên lens. Cái này lợi hại vô cùng.
    5. Pin: 2 CR2 thì các bác nên mua pin sạc như em, chụp cả chục cuộn mới sạc lại. Tuổi thọ pin này theo quảng cáo là 1000 lần sạc... cái này nghi nghi hihi.
    6. Không có mode Panorama... mất khoái đi chút.

Thông số kỹ thuật sơ bộ:
    + năm sản xuất: 2001
    + Meter range : 0 - 21 EV
    + ISO range: 6 - 6400 DX ISO range: 25 - 5000
    + Exposure modes AutoPict, P, Av, Tv, M, B
    + Exposure compensation : +/-3 EV
    + Shutter speeds (auto) :30 - 1/4000s
    + Shutter speeds (manual) :30 - 1/4000s
    + Built-in speed/s: 2 fps
    + GN 11
    + TTL flash
    + P-TTL flash
    + Autofocus: Yes (3 points)
    + Autofocus sensitivity -1 - 18 EV
    + Battery : 2 x CR2 +
    + Weight 400 g

Xem thêm tại ĐÂY

#1.

Pentax MZ-L, A20f2.8( con lens này em mua 2t- hơi quá hớp), Kodak100 out 1 năm.

#2.

#3.

Pentax MZ-L, M50f1.7 giá 800 khìn , Kodak100 out 1 năm.

#4.

Được sửa bởi saohom lúc 03:44 PM ngày 01-02-2012

tranh luận đến phần này thì em khoái vì được bốt ảnh

Cả 2 ảnh em chụp từ 2 máy giá 1tr2/con nhưng xin lỗi anh Saohom, máy RF nhưng thích cái topic này quá, em bốt đại luôn :D

Rf của bác ảnh ra ngon choét, cứ pót vô tư bác ui. Nếu được bác cho vài dòng sơ bộ về máy cho các bạn nào cần tham khảo dễ lựa chọn máy cho mình hơn. Tks bác.

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Nè, xem coi sao nhé keke. For fun là chính.
    http://www.diax.nl/pages/start_mamiya_nikon_uk.html
    Và cái scanner 25 nghìn đô này dành cho các ông nhũn não chắc... hehe.
    http://www.adorama.com/IMAFX5.html
    Em và anh Đan mỗi người có một chiếc đấy, thậm chí là con hơn con nay một chút cơ, bác không được dìm hàng anh em thế đâu .

Em nghĩ so số với film cũng giống như so xe ga với xe côn ấy , cũng là để giải quyết khâu đi lại nhưng muôn đời không bao giờ thay thế cho nhau được.
    Được sửa bởi Zone5 lúc 11:12 PM ngày 01-02-2012
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng... để làm gì..... để gió cuốn đi.....

Trang 3 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng