Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: Chụp Panorama bài bản có phải s.dụng Head chuyên về Panorama?

Smile Chụp Panorama có phải s.dụng Head chuyên về Panorama?

Xin chào,

Thỉnh thoảng xem vài tấm hình chụp Panorama thấy tấm hình thật ấn tượng và rộng mở.

Tôi năm ngoái có mua đầu Manfrotto 488RC4 thử chụp vài tấm, nhưng tìm hiểu thêm thì thấy head này ko thể tạo Nodal point nên rất khó khăn/ nhiều lúc ko thể dùng software nối hình được.

Manfrotto có vài đầu chuyên dụng như 303 và 303SPH nhưng giá hình như khá đắt.
    Ko biết ở Vietnam có nơi nào bán Head Panorama (có thể ko phải của Manfrotto) ko và giá bao nhiêu?

Xin cám ơn các bạn tư vấn.
    Được sửa bởi pnp.sgn lúc 10:25 AM ngày 10-07-2007

em không rõ yêu cầu về bức hình như thế nào
    rieng em dùng Photoshop CS 2 và photo mix để nối ảnh, rất hài lòng. Anh nên thử qua 2 phần mềm này.

Quote Được gửi bởi pnp.sgn View Post
    Xin chào,

Thỉnh thoảng xem vài tấm hình chụp Panorama thấy tấm hình thật ấn tượng và rộng mở.

Tôi năm ngoái có mua đầu Manfrotto 488RC4 thử chụp vài tấm, nhưng tìm hiểu thêm thì thấy head này ko thể tạo Nodal point nên rất khó khăn/ nhiều lúc ko thể dùng software nối hình được.

Manfrotto có vài đầu chuyên dụng như 303 và 303SPH nhưng giá hình như khá đắt.
    Ko biết ở Vietnam có nơi nào bán Head Panorama (có thể ko phải của Manfrotto) ko và giá bao nhiêu?

Xin cám ơn các bạn tư vấn.
    Có gá panorama chuyên nghiệp để xác định đúng Nodal point sẽ giúp cho việc ghép ảnh thuận tiện hơn, tuy nhiên không phải có gá panorama là sẽ có tất cả, nhất là những ảnh có tiền cảnh ở khoảng gần và trung cảnh, hậu cảnh ở khoảng xa vài chục mét.

Em có chế 1 bộ gá chỉ cho lens 50mm (tiêu cự rất hay dùng để chụp panorama)

Nhận xét cá nhân:
    - Với bộ gá chuyên dụng, việc xoay quanh tâm nodal point sẽ chính xác hơn xoay quanh ballhead 488RC vì trục xoay luôn thẳng góc với trục lens.
    - Chụp panorama chỉ có 1 hậu cảnh thì đơn giản hơn là vừa có trung cảnh và hậu cảnh, nếu có thêm tiền cảnh vào khuôn hình thì càng khó ghép hơn nữa.
    Tuy nhiên do hiện tượng méo hình ở rìa (lens nào cũng có barel distort - nhất là chụp bằng FF), nên các mép nối hầu như không ăn khớp hoàn toàn, các phần phềm ghép nối panorama chỉnh sửa rất tốt, tuy nhiên cũng có để lại dấu ghép nhòe chút ít - ta phải chỉnh bằng tay.
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:14 AM ngày 23-05-2010
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác Toại có thể nói rõ hơn về việc chế 1 cái pano head được ko ạ. Vì em cũng đang mày mò làm thử 1 cái nhưng cũng có 1 số cái thắc mắc lắm. Bác có thể pót hình của cái pano head của bác làm lên được ko bác.

EM thấy tốt nhất khi chụp panorama crop frame ngang thì đùng 3 ways pan tilt head dễ nhất vì minh nới lỏng phần xoay là máy có thể xoay quanh trục được nhưng tâm lens thì ko đúng, khi đó mình mua thêm cái thước chup macro, cái thước đó có thể đưa máy tịnh tiến và lùi được, chúng ta lùi tâm máy về tâm tripod là ok. mà khi chụp mấy bác chụp mép hình chông lên nhau chút sẽ ghép ngọt hơn là chụp sát mép ảnh kế tiếp. mấy phần còn thiếu trong ảnh khi ghép do bi distort thì mấy bác select vùng đó rồi vô CS5 edit/fill máy sẽ tính toán và đắp lại chổ đó cho mình(80%), kinh nghiem em la vậy có sai sót mấy bác chỉ giáo thêm nha!! đặc biêt5 có một số người chụp panorama bằng tele lens(100-400mm) dùng thiết bị chuyên chụp pano máy sẽ pan với góc độ chính xác tại tâm lens và ghép cưc kỳ nhiều shots (>100 shots) ghép lại sẽ cho ra kết quả một tấm panorama ko có distortion và chất lượng ảnh rất lớn, tương đương 65mpx hoặc 85 mpx. Máy tính nhà em bó tay với dung lương ảnh đó nên em chưa dám thử. hehehe
    Được sửa bởi tedtse lúc 02:11 PM ngày 12-07-2010

Quote Được gửi bởi khuongmetal View Post
    Bác Toại có thể nói rõ hơn về việc chế 1 cái pano head được ko ạ. Vì em cũng đang mày mò làm thử 1 cái nhưng cũng có 1 số cái thắc mắc lắm. Bác có thể pót hình của cái pano head của bác làm lên được ko bác.
    Hiện tại em chưa chụp hình cái gá panorama chế (chỉ dùng 1 tiêu cự 50mm) của em được ạ.

Quote Được gửi bởi tedtse View Post
    EM thấy tốt nhất khi chụp panorama crop frame ngang thì đùng 3 ways pan tilt head dễ nhất vì minh nới lỏng phần xoay là máy có thể xoay quanh trục được nhưng tâm lens thì ko đúng, khi đó mình mua thêm cái thước chup macro, cái thước đó có thể đưa máy tịnh tiến và lùi được, chúng ta lùi tâm máy về tâm tripod là ok. mà khi chụp mấy bác chụp mép hình chông lên nhau chút sẽ ghép ngọt hơn là chụp sát mép ảnh kế tiếp. mấy phần còn thiếu trong ảnh khi ghép do bi distort thì mấy bác select vùng đó rồi vô CS5 edit/fill máy sẽ tính toán và đắp lại chổ đó cho mình(80%), kinh nghiem em la vậy có sai sót mấy bác chỉ giáo thêm nha!! đặc biêt5 có một số người chụp panorama bằng tele lens(100-400mm) dùng thiết bị chuyên chụp pano máy sẽ pan với góc độ chính xác tại tâm lens và ghép cưc kỳ nhiều shots (>100 shots) ghép lại sẽ cho ra kết quả một tấm panorama ko có distortion và chất lượng ảnh rất lớn, tương đương 65mpx hoặc 85 mpx. Máy tính nhà em bó tay với dung lương ảnh đó nên em chưa dám thử. hehehe
    Em thử rồi, nếu máy của bác gục - ngẩng đầu hay ngã trái - phải (tâm OK không trùng với trục xoay -nằm tận phía dưới đáy của 3-way head) thì các khung hình chụp ra sẽ bị cong rẽ quạt chút ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Theo tôi thì muốn chụp và làm Panorama đâu cần phải trang bị nhiều thứ phức tạp thế
    Gởi các bạn xem vài tấm panorama vườn tao đàn , hình chụp không tripod , mỗi tấm panorama ghép từ 5- 6 ảnh, mỗi ảnh phủ lên nhau khoảng 30% , dùng Panorama Maker 4, điều kiện là chụp trên cùng mặt phẳng ngang , software Panorama Maker 4 tự tìm cách ghép cho mình, Panorama Maker 3 thì dở hơn.
    Nếu các bạn mua máy Nikon , sẽ có Panorama Maker trong CD kèm theo ( máy compact cũng có ).
    Theo hướng dẫn của Panorama Maker , muốn làm Panorama:
    - Không thay đổi focal length
    - Chụp chế độ M ( để không thay đổi thông số chụp , có thể để chế độ A để có thông số đo sáng, sau đó chuyển sang chế độ M, set khẩu và tốc như đã đo )
    - Không Autofocus
    - Ảnh phải phủ lên nhau từ 25%-50% ( nếu chụp góc rộng thì phải phủ nhiều hơn ), càng nhiều ảnh càng tốt.
    - Ảnh phải cùng size, không nên crop .
    - Đảm bảo ảnh cùng nằm trên mặt phẳng ngang .
    - Nếu dùng tripod sẽ dễ khống chế mặt phẳng ngang hơn chụp cầm tay.

Được sửa bởi hiendiep lúc 09:28 PM ngày 13-07-2010

Tùy theo yêu cầu hoặc tình hình mà sử dụng trang thiết bị thôi. Tôi thường cầm tay chụp trong những tình huống ánh sáng ổn định, mode M và không crop, sau đó dưa vào phần mềm Panorama xử lý. Tùy độ phức tạp của bối cảnh mà độ phủ chồng lên nhau sẽ là 25%-50% giống bác hiendiep. Khi chụp thỉ mở grid trong view (Nikon) để dễ xác định chân trời.
    Ảnh này được chụp trong bar của tàu Hoa sen Vinashin, ghép từ 3 file.

Em vừa gia công còn dư vài bộ pano head đây, do em ko có đủ 50 bài post trong diễn đàn này nên ko quảng cáo ở box mua bán được. Gia công chính xác bằng máy CNC ở VN nên giá thành rất là rẻ so với mua của các hãng khác, nhưng vẫn đảm bảo về mặt chức năng của sản phẩm. Anh qua bên này xem bài viết của em để biết thêm chi tiết. Chân thành cảm ơn.

http://www.5giay.vn/showthread.php?p...6#post64141956

Được sửa bởi chuxuanhy lúc 06:49 PM ngày 14-01-2011 Reason: Đã sửa lại link

Quote Được gửi bởi chuxuanhy View Post
    Em vừa gia công còn dư vài bộ pano head đây, do em ko có đủ 50 bài post trong diễn đàn này nên ko quảng cáo ở box mua bán được. Gia công chính xác bằng máy CNC ở VN nên giá thành rất là rẻ so với mua của các hãng khác, nhưng vẫn đảm bảo về mặt chức năng của sản phẩm. Anh qua bên này xem bài viết của em để biết thêm chi tiết. Chân thành cảm ơn.

http://nikonvn.com/forum/showthread.php?t=4944

em vào link của bác thì nó báo thế này

"Thông số $idname không đúng, xin liên lạc với webmaster để báo lỗi này."
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng