Trang 502 / 575 Đầu tiênĐầu tiên ... 2402452492500501502503504512552 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 5,011 đến 5,020 / 5743

Chủ đề: Quê lúa Thái Bình

Quote Được gửi bởi quangduy View Post
    ]
    Muốn đi chụp hoa gạo mà không biết ở Thái Bình chỗ nào có cây vừa tầm với không bác Duy nhỉ?

Được sửa bởi tinhbui lúc 08:12 PM ngày 27-03-2014
    Sống là cho, đâu chỉ nhận riêng mình?

Chào các bác,
    Em cũng sinh ra ở Thái Bình nhưng học tập và làm việc bên Hưng Yên.Em cũng mới tìm hiểu về ảnh và mới mua canon 40D
    Cuối tuần này em đi mộc châu,em chưa chụp phong cảnh nhiều nhưng rất thích ảnh phong cảnh,các bác cho em một vài lời khuyên khi chụp phong cảnh với ạ,em chỉ có 2 ống là kit 18-55 và fix 50 f1.8,
    Cám ơn các bác nhiều ạ

Đoạn này ở đg Tràng An, chỗ ra Tràng An, đi Bái Đính thì phải.
    Đúng rồi bác ạ, lúc em đi nó còn đang làm đường và xây dựng khu Tràng An!

Quote Được gửi bởi club_k View Post
    Chào các bác,
    Em cũng sinh ra ở Thái Bình nhưng học tập và làm việc bên Hưng Yên.Em cũng mới tìm hiểu về ảnh và mới mua canon 40D
    Cuối tuần này em đi mộc châu,em chưa chụp phong cảnh nhiều nhưng rất thích ảnh phong cảnh,các bác cho em một vài lời khuyên khi chụp phong cảnh với ạ,em chỉ có 2 ống là kit 18-55 và fix 50 f1.8,
    Cám ơn các bác nhiều ạ
    Bác này có bộ giống của em nhưng mà em dùng Nikon. Chụp phong cảnh thì em thường khép khẩu từ 7.1 trở lên. Còn cụ thể đo sáng và lấy nét thì có lẽ Bác Duy đi suốt thì sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn. Em thực ra cũng chưa chụp cảnh nhiều lắm nên Bác Duy sẽ giúp bác tốt hơn.
    Được sửa bởi caotoan lúc 10:58 AM ngày 28-03-2014

Quote Được gửi bởi tinhbui View Post
    Muốn đi chụp hoa gạo mà không biết ở Thái Bình chỗ nào có cây vừa tầm với không bác Duy nhỉ?

Ở thành phố có rất nhiều cây gạo nhưng đều cao. Ở Tân Bình cũng có nhiều, cũng cao nhưng không gian dễ chụp hơn. Ở chùa Keo có hàng cây mà anh đang tính mai hay ngày kia sẽ xuống. Hoa gạo trên này đã nở nhiều. Nếu em lên thì ới anh nhé!

Quote Được gửi bởi club_k View Post
    Chào các bác,
    Cám ơn các bác nhiều ạ
    Theo em bác cố kiếm thêm 1 em tele nữa, tiêu cự từ 200mm trở lên. Mộc Châu mùa này thời tiết chắc rất đẹp. Hoa thì may ra còn hoa ban và chè chắc vẫn xanh mướt. Với thời tiết lý tưởng thì bác cứ để ISO thấp, 100-200, khẩu khép tầm F8 đến F11, để chế độ AV, đo sáng toàn phần và tăng giảm EV tùy thuộc khung hình bác chụp có cường độ sáng mạnh hay yếu. Picture style nên để landscape. Về lens thì tùy bác muốn chụp rộng hay đặc tả. Lens 50 cho chất lượng tốt nhất. Chụp nhiều ắt có kinh nghiệm thôi bác ạ.

-------

Nhìn từ lưng chừng đèo Khau Phạ:

ღ Vợ hai ღ → EOS FF + AF Canon + MF JP - DDR - USSR

Ở thành phố có rất nhiều cây gạo nhưng đều cao. Ở Tân Bình cũng có nhiều, cũng cao nhưng không gian dễ chụp hơn. Ở chùa Keo có hàng cây mà anh đang tính mai hay ngày kia sẽ xuống. Hoa gạo trên này đã nở nhiều. Nếu em lên thì ới anh nhé!

Theo em bác cố kiếm thêm 1 em tele nữa, tiêu cự từ 200mm trở lên. Mộc Châu mùa này thời tiết chắc rất đẹp. Hoa thì may ra còn hoa ban và chè chắc vẫn xanh mướt. Với thời tiết lý tưởng thì bác cứ để ISO thấp, 100-200, khẩu khép tầm F8 đến F11, để chế độ AV, đo sáng toàn phần và tăng giảm EV tùy thuộc khung hình bác chụp có cường độ sáng mạnh hay yếu. Picture style nên để landscape. Về lens thì tùy bác muốn chụp rộng hay đặc tả. Lens 50 cho chất lượng tốt nhất. Chụp nhiều ắt có kinh nghiệm thôi bác ạ.

-------

Nhìn từ lưng chừng đèo Khau Phạ:

Bác Duy giải thích giúp em cái tăng giảm EV với. Em chưa sử dụng nút này bao giờ. Chụp chế độ A, máy sẽ tự tính tốc độ chụp để ảnh đủ sáng. Em không biết tăng giảm EV trong trường hợp nào!

Quote Được gửi bởi caotoan View Post
    Bác Duy giải thích giúp em cái tăng giảm EV với. Em chưa sử dụng nút này bao giờ. Chụp chế độ A, máy sẽ tự tính tốc độ chụp để ảnh đủ sáng. Em không biết tăng giảm EV trong trường hợp nào!

Một ví dụ đơn giản nhé: để chụp 2 ảnh như này bác phải xử lý EV làm sao (không tính hậu kỳ):

Mấu chốt ở đây là "thế nào là đủ sáng"? Không phải lúc nào EV=0 cũng là đủ sáng!

Máy tự đo sáng dựa vào cách thức đo sáng mà mình đặt để cho ra thông số tốc (khi để chế AV) và khẩu (khi để chế độ TV) và các thông số sao cho chuẩn sáng khi để chế độ P. Với EV = 0 nghĩa là theo máy là chuẩn sáng, nhưng với điều kiện chụp không bình thường, nghĩa là có chủ thể, tiền cảnh, hậu cảnh quá sáng, quá tối thì thường máy sẽ đo sáng sai, đúng hơn là nếu theo máy thì ảnh sẽ bị thiếu sáng hoặc dư sáng. Ở ảnh trên, do background tối nên máy đo sẽ cho là khung hình thiếu sáng, nên để đủ sáng thì theo máy là ta phải mở khẩu (nếu để chế độ TV) và giảm tốc (nếu để chế độ AV), nếu chế độ M thì EV sẽ chỉ về vạch "-", bên trái thanh EV. Tuy nhiên nếu để EV=0 thì ảnh sẽ dư sáng do máy đo cả background vốn tối màu, background sẽ đủ sáng còn chủ thể sẽ cháy. Do đó lúc này ta phải giảm EV. Tóm lại: khung hình chụp mà chủ thể, tiền hậu cảnh mang màu tối thì ta phải giảm EV, mức giảm tùy thuộc chế độ đo sáng mà ta sử dụng.

Ngược lại, ở ảnh 2, với bầu trời sáng, máy sẽ cho là ta đang chụp khung hình sáng quá nên máy sẽ tự động đóng khẩu (nếu ở chế độ TV), tăng tốc (nếu ở chế độ AV), và ở chế độ M thì EV sẽ nằm ở "+", bên phảit hanh EV. Lúc này để đủ sáng thì ta phải tăng EV. Tóm lại: khung hình chụp mà chủ thể, tiền hậu cảnh mang màu sáng thì ta phải tăng EV, mức tăng tùy thuộc chế độ đo sáng mà ta sử dụng.

Như vậy, kết luận ở đây là ở điều kiện không bình thường thì máy sẽ đo sáng sai, đúng hơn là máy không thể hiểu rõ đâu mới là chủ thể mà ta cần đúng sáng nên không thể đưa ra thông số chuẩn. Khi ấy ta phải chủ động tăng giảm EV. Ngoài ra còn do ý ta muốn nữa!

Kinh nghiệm thực tế: Chụp ngược sáng thì ảnh thường tối, chụp vào bóng râm thì thường dư sáng. Nên có khi chỉ 2 lần bấm cách nhau chưa đầy 1 giây nhưng ảnhh đã có sự khác biệt về độ sáng (nếu để chế độ EV, TV, P). Cùng chụp hoàng hôn nhưng khi mặt trời còn cao thì cần tăng EV, lúc mặt trời sắp lặn hay đã lặn thì phải giảm EV, khoảng thời gian giữ EV = 0 không nhiều. Ngoài ra nếu vị trí focus là mặt trời thì điều này càng thấy rõ. Do sự phức tạp của sự đo sáng nên máy phải có nút khóa sáng. Để biết lúc nào tăng, giữ, giảm EV thì cần chụp nhiều để rút ra kinh nghiệm

Đúng là phải học hỏi, tìm hiểu và chụp nhiều mới rút ra kinh nghiệm đc. Thank bác Duy đã chia sẻ!

Sống là cho, đâu chỉ nhận riêng mình?

Em vẫn chưa hiểu ý bác lắm. Em thường lấy nét điểm và đo sáng điểm. Máy sẽ đo sáng chủ thể. Chủ thể tối thì sẽ hạ tốc, sáng thì tăng tốc. Em nghĩ độ sáng tối của nền hoặc tiền cảnh sẽ bị chi phối bởi sự đo sáng của chủ thể. Còn của bác giải thích hình như là đo sáng ma trận hoặc center-weighed, em không biết là thế có phải không ạ?

Quote Được gửi bởi caotoan View Post
    Em vẫn chưa hiểu ý bác lắm. Em thường lấy nét điểm và đo sáng điểm. Máy sẽ đo sáng chủ thể. Chủ thể tối thì sẽ hạ tốc, sáng thì tăng tốc. Em nghĩ độ sáng tối của nền hoặc tiền cảnh sẽ bị chi phối bởi sự đo sáng của chủ thể. Còn của bác giải thích hình như là đo sáng ma trận hoặc center-weighed, em không biết là thế có phải không ạ?
    Đo sáng nào cũng chỉ mang đến sự tương đối chính xác dù là đo sáng điểm do chủ thể chiếm những diện tích khung hình không cố định. Câu hỏi ở đây là "Chủ thể tối thì sẽ hạ tốc, sáng thì tăng tốc" thế sao biết chủ thể sáng hay tối? dựa vào sự đo sáng của máy hay sau khi chụp xong view lại ảnh? Về nguyên tắc thì "Chủ thể tối thì sẽ hạ tốc, sáng thì tăng tốc" chỉ áp dụng cho ảnh đã chụp xong, nhìn vào đó ta thấy chủ thể thiếu sáng hay thừa sáng. Còn khi chưa chụp mà dựa vào đo sáng của máy thì phỉa làm ngược lại "Chủ thể có màu tối thì sẽ tăng tốc (giảm EV), có màu sáng thì giảm tốc (tăng EV)".

Đo sáng điểm chỉ đo sáng cho một vùng chiếm khoảng 3-4% khung hình quanh điểm đo nên với chủ thể bé hơn thì khó chính xác, thường áp dụng khi có sự chênh lệch mức sáng giữa chủ thể với xung quanh từ 3 stop trở lên. Những máy ra đời lâu thường không có chế độ đo sáng này.

Việc dùng cách đo sáng nào, tăng giảm EV ra sao không mang tính dập khuân mà tùy theo việc "quen" của mỗi người. Máy móc và lý thuyết chỉ là công cụ hỗ trợ thôi, con người mới điều khiển nó để cho ra kết quả theo ý muốn.
    -------

Được sửa bởi quangduy lúc 12:05 AM ngày 31-03-2014

Trang 502 / 575 Đầu tiênĐầu tiên ... 2402452492500501502503504512552 ... Cuối cùngCuối cùng