Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15

Chủ đề: Dùng lens gì cho máy nikon D40!

Quote Được gửi bởi mr3dua View Post
    Cố 1.5 T nữa là được 35 1.8 rồi bạn. Góc chụp thoải mái hơn mà cũng xóa phông mờ mịt. Chụp gấu và baby mà 50 D thì chụp ko nổi đâu. Chụp con nít cứ phải auto, manual chỉ có nước đợi nó ngủ mới chụp được thôi.
    Hình như bác có nhầm lẫn gì ở đây khi phán vậy ko ạ? Ý bác nói chụp con nít thì MF ko kịp? Em xin chia sẻ theo kinh nghiệm cá nhân của em thôi nhé

Em đã từng mua 85D để chụp với con D40. Đồng thời em cũng cầm con 75-150 zoom 150 f 3.5 chụp người đang bước đi. Với con nít đang chạy tung tăng em khép khẩu xuống 8-11 chụp vẫn dính như thường. Chẳng có gì phải đợi bé ngủ cả bác ạ.

Con 35 1.8G này được khuyên dùng chung cho mấy đời máy ko có motor trong vì những lý do sau
    1 - Mức tiện lợi thì MF khó mà bằng được mấy con AF, nhất là về tốc độ - AF chụp được 10 tấm thì MF chắc 5-7 tấm (chưa kể out). Nhất là đi với nhà, nghe cái câu "Chụp gì mà chụp lâu thế?" là đã sôi gan rồi, chả bình tình xoay xoay vặn vặn đâu. Thêm vụ mà đi chụp event như đường hoa NH, hội hoa xuân, cầm em 50 đi là khỏi chụp hoặc chụp dính cả đứa kế bên mình (không phải kế bên mẫu đâu nhé) hoặc chụp được hình người ta đi xen vào giữa mình và mẫu.

2 - Bổ sung cho ý số 1, cái min focus distance của em 35 là 30cm vs với 0.45cm của 50 cũng là 1 lợi thế cần cân nhắc. Cái min focus distance này, bác nào hay chụp dí bén như sản phẩm, hoa, cỏ ... sẽ hiệu được giá trị của nó.

3 - Khoảng cách chụp, người nhà không chẳng cần đứng xa xa. Ngoài ra chụp gần bé, bé chạy lung tung mình còn kịp níu nó lại. (cái này em đánh giá là ưu điểm to nhất của mấy em từ 35 trở xuống). Nói túm lại là baby luôn trong tầm kiểm soát của mình

4 - Cho view rộng indoor. Cầm 50 muốn chụp thoải mái indoor thì chắc nhà phải rộng 6m trở lên.

Tóm lại nếu nhu cầu chụp chân dung và kinh tế hạn chế. Em khuyên nên ôm con 18 55 chụp tiếp. Xóa phông phiếc gì là chuyện không cần phải quá câu nệ. Đôi khi chụp hình có phông mới đẹp

Nếu vẫn muốn mua 1 lens để chụp chân dung thì mức thấp nhất cần đầu tư là tầm 4tr để hốt con 35 1.8G. Khoản tiền này hoàn toàn xứng đáng so với những gì em nó mang lại.

Bài của chủ thớt cũng gần 2 tháng rồi, nhưng em mong bài của em sẽ giúp được cho các anh em khác có thắc mắc.

Have fun.
    Được sửa bởi vietbingo lúc 01:01 PM ngày 02-03-2012

Quote Được gửi bởi vietbingo View Post
    Hình như bác có nhầm lẫn gì ở đây khi phán vậy ko ạ? Ý bác nói chụp con nít thì MF ko kịp? Em xin chia sẻ theo kinh nghiệm cá nhân của em thôi nhé

Em đã từng mua 85D để chụp với con D40. Đồng thời em cũng cầm con 75-150 zoom 150 f 3.5 chụp người đang bước đi. Với con nít đang chạy tung tăng em khép khẩu xuống 8-11 chụp vẫn dính như thường. Chẳng có gì phải đợi bé ngủ cả bác ạ.
    Have fun.
    Ý em ở đây là sự tiện lợi của auto so với manual khi chụp trẻ con chứ như bác nói thì bác chủ cũng chẳng cần phải mua thêm lens làm gì cứ chụp với kit rồi khép khẩu là okie. Vậy em hỏi bác, nếu bác chụp trong nhà với 2 cái lens của bác và khép khẩu 8-11 thì thế nào nhỉ.

Quote Được gửi bởi edison27191 View Post
    nếu bác chơi D40 mà mún xóa phông thì cứ 50 f1.8 hoặc là 35 f1.8 là oki rùi. tuy nhiên với mức giá bác đưa ra thì chỉ mua được lens dòng D thôi. nếu gắn trên D40 thì bác chịu khó đo sáng và lấy nét bằng tay. còn hok thì xúc tạm con 55-200 VR cũng tạm ổn. chúc bác làm quen với em D40 lừng lẫy 1 thời này
    bác có nhầm ko, em nghĩ chỉ là ko focus dc thôi, chứ đo sáng vẫn bình thường mà, thậm chí em nghĩ là còn tốt do AF-D thì sẽ truyền thông số khoảng cách xuống body.

Ý em ở đây là sự tiện lợi của auto so với manual khi chụp trẻ con chứ như bác nói thì bác chủ cũng chẳng cần phải mua thêm lens làm gì cứ chụp với kit rồi khép khẩu là okie. Vậy em hỏi bác, nếu bác chụp trong nhà với 2 cái lens của bác và khép khẩu 8-11 thì thế nào nhỉ.
    dạ em sẽ dùng đến flash ạ.

Thật ra đối với bài tư vấn của bác em không đồng ý 2 điểm sau

Chụp gấu và baby mà 50 D thì chụp ko nổi đâu. Chụp con nít cứ phải auto, manual chỉ có nước đợi nó ngủ mới chụp được thôi.
    1 - Em có ông bạn làm cùng cty, sống chết ông ấy chỉ mua 50 để chụp chân dung. Ông ấy còn nói thà chụp kit chứ ko chụp 35. Và ông ấy toàn chụp ngoài trời có, trong nhà có; con nít có, người lớn có

2 - Việc bác nói chụp con nít phải auto -> manual không chụp được -> chỉ manual được khi nó nằm im. Em cũng chia sẻ em có thể chụp được ngay cả khi con nít đang chạy.
    2.1 - Các bác chơi macro MF chụp côn trùng đang bay còn dính thì xá gì MF con nít "không ngủ"
    2.2 - Trước khi có ống AF thì cha ông ta vẫn MF đó thôi

Như vậy
    - Điểm số 1 bác nói dựa trên cảm nhận của bác chứ ko phải từ sự thật là ai cũng như vậy.
    - Điểm số 2 một lần nữa bác lại nói dựa trên cảm nhận của bác chứ ko phải từ sự thật là ai cũng như vậy.

Nếu từ đầu bác nói rõ ràng sự tiện lợi cũng như thông tin khác như em trình bày thì em cũng ko ý kiến gì về bài của bác đâu ạ. Em đánh giá rất cao và trân trọng tuyệt đối đối với những bài viết tư vấn, đóng góp xây dựng.

Chúc bác cùng các bác khác đang đọc bài này cuối tuần vui vẻ

Quote Được gửi bởi lytamgia View Post
    Bác à, D40 chỉ có thể sử dụng loại len nào có chữ G, chữ D là thua, vì nó ko có môtơ trong len. Em cũng có con D40. Sử dụng rất tốt.

Bác thử gắn 70-300g vô d40 xem có AF được không?

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12