Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 85

Chủ đề: 1001 câu hỏi đáp từ căn bản đến nâng cao về kỹ thuật hàng không - ảnh hàng không

1001 câu hỏi đáp từ căn bản đến nâng cao về kỹ thuật hàng không - ảnh hàng không

Hôm nay xin mạn phép mở topic này, với ý tưởng là để các thành viên VNphoto, các vị khách cũng như chính các thành viên nhóm VNAS có thể tìm hiểu, tra cứu các kiến thức có liên quan đến ngành hàng không & ảnh hàng không.
    Hình thức sẽ trình bày dưới dạng các câu hỏi giống như “thắc mắc biết hỏi ai” , được chia làm 2 phần chính:
    A. Hàng không/Aviation
    Các câu hỏi, đáp có thể như:
    A1. Các mốc lịch sử ngành hàng không?
    A2.Các hãng chế tạo máy bay lớn trên thế giới?
    A3. Các thông số chính các loại máy bay Airbus/Boeing?
    A4. Tại sao lại ký hiệu runway 25R/7L, 25L/7R?
    A5. Các từ ngữ tiếng Anh thông dụng trong kỹ thuật hàng không? (go around, banking, cross-wind, ….)
    A6. Tên và viết tắt của các hãng hàng không phổ biến trên thế giới?
    A7. Tên và viết tắt của các sân bay trên thế giới?
    A7. Tại sao là VVTS/SGN, VVNB/HAN, VVDN/DAD và các ký hiệu cho 1 số sân bay?
    A8. Những ngày mưa, khi chụp hình máy bay thường thấy 1 vệt dài như hơi nước sau cánh, hiện tượng này là gì?
    ……………..

B. Ảnh hàng không/Aviation photo
    Các câu hỏi, đáp có thể như:
    B1. Thế nào là ảnh hàng không?
    B2. Phân loại (categories)
    B3. Các yêu cầu của ảnh hàng không?
    B4. Các lỗi phổ biến của ảnh hàng không?
    B5. Các website ảnh hàng không?
    ……………..

Viết về 1 chủ đề sẽ khó, nhưng nếu tự đặt ra các câu hỏi và trả lời thì tương đối dễ. Dần dà sẽ tích lũy được nhiều thông tin cần thiết. Đưa được dàn bài một loạt các câu hỏi/đáp trước được thì tốt, nhưng nếu không được như vậy cũng không sao, cứ nghĩ đến đâu viết đến đấy cũng được. Các cầu hỏi có thể là rất cơ bản đối với người này, nhưng lại là thắc mắc không biết hỏi ai của người khác.
    Sau khi được góp ý và sửa chữa, các câu hỏi đáp sẽ được hoàn chỉnh và nhờ BQT đưa lên trang đầu.
    Các bạn cứ góp ý trước về ý tưởng của topic này trong một vài ngày, rồi chúng ta bắt đấu viết.
    Mong được sự ủng hộ nhiệt tình của các thành VNAS cũng như các thành viên VNphoto am hiểu kiến thức hàng không/ảnh hàng không.
    Được sửa bởi nguyenphuong lúc 09:55 PM ngày 23-08-2007

??? em tưởng đây là forum nhiếp ảnh???
    thiết nghĩ cái vụ thông tin kiến thức về hàng không là chẳng cần, nếu không thì các bác bên topic chân dung lại mở bài về giải phẫu sinh lý người mất

Quote Được gửi bởi bonny
    ??? em tưởng đây là forum nhiếp ảnh???
    thiết nghĩ cái vụ thông tin kiến thức về hàng không là chẳng cần, nếu không thì các bác bên topic chân dung lại mở bài về giải phẫu sinh lý người mất
    chào bác,
    bác không cần thì người khác sẽ cần hay một ngày nào đấy bác sẽ cần và cũng có vấn đề để nói về chụp ảnh hàng không đấy bác ạ ! nếu bác có thắc mắc gì về ảnh hàng không thì xin cứ đặt câu hỏi ạ và chúng em VNAS's xin sẵn sàng trả lời bác trong kiến thức có thể.
    rgds,
    Viet Nam Air Spotters
    It's my finger: Click here !

Theo em thấy cũng hay. Mục đích chính là giới thiệu cho mọi ngừơi về ảnh hàng không, sơ lược về hàng không là chính, không nên đi chuyên sâu quá thì lại mất đi cái chính là ảnh hàng không. Em cũng sẵn sàng trả lời trong kiến thức của em.

Em thấy topic này là hoàn toàn hợp lý, nếu không có những hiểu biết về hàng không thì không thể chụp cũng như yêu được thể loại này phỏng ạ. Chộm nghĩ chụp máy bay và chụp aviation là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau.

Chúc các bác VNAS thành công với thể loại của mình. (biết đâu mấy tháng sau khi đọc bài của các bác lại vác súng đi bắn máy bay nhỉ :D)

Thân.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Quote Được gửi bởi kanehoshi
    chào bác,
    bác không cần thì người khác sẽ cần hay một ngày nào đấy bác sẽ cần và cũng có vấn đề để nói về chụp ảnh hàng không đấy bác ạ ! nếu bác có thắc mắc gì về ảnh hàng không thì xin cứ đặt câu hỏi ạ và chúng em VNAS's xin sẵn sàng trả lời bác trong kiến thức có thể.
    rgds,
    Quote Được gửi bởi tinymoon
    Theo em thấy cũng hay. Mục đích chính là giới thiệu cho mọi ngừơi về ảnh hàng không, sơ lược về hàng không là chính, không nên đi chuyên sâu quá thì lại mất đi cái chính là ảnh hàng không. Em cũng sẵn sàng trả lời trong kiến thức của em.
    Nói rõ hơn vì sợ các bác hiểu lầm: không đợi có các câu hỏi mới trả lời, mà ai am hiểu chính xác một vấn đề gì đó liên quan đến ngành hàng không/ảnh hàng không, thấy là cần thiết cho chúng ta là có thể viết được. Câu hỏi chẳng qua là tên của chủ đề đang viết thôi.

@trauvang: cám ơn sự ủng hộ của bác.

Quote Được gửi bởi nguyenphuong
    Hôm nay xin mạn phép mở topic này, với ý tưởng là để các thành viên VNphoto, các vị khách cũng như chính các thành viên nhóm VNAS có thể tìm hiểu, tra cứu các kiến thức có liên quan đến ngành hàng không & ảnh hàng không.
    Hình thức sẽ trình bày dưới dạng các câu hỏi giống như “thắc mắc biết hỏi ai” , được chia làm 2 phần chính:
    A. Hàng không/Aviation

A4. Tại sao lại ký hiệu runway 25R/7L, 25L/7R?

Mong được sự ủng hộ nhiệt tình của các thành VNAS cũng như các thành viên VNphoto am hiểu kiến thức hàng không/ảnh hàng không.
    bác nguyenphuong có thể giải thích tại sao lại đặt ký hiệu runway như trên không ạ.
    Theo em biết thì sân bay TSN của mình hiện nay đang sử dụng 2 đường runway 25R & 25L, và hình như trước năm 1975 có dùng thêm 1 runway nữa thì phải !!!

Quote Được gửi bởi binna
    Theo em biết thì sân bay TSN của mình hiện nay đang sử dụng 2 đường runway 25R & 25L, và hình như trước năm 1975 có dùng thêm 1 runway nữa thì phải !!!
    Dạ đúng ạ ! hiện thì TSN (vvts) vẫn đang sử dụng 2 runway là 25L/07R và 25R/07L đấy ạ ! 2 runway thì mỗi đầu là 1 số như là 25L và 25R hay 07L và 07L; còn R = Right (bên tay phải của pilot khi land) và L = left (bên tay trái của pilot khi land) còn vì sao phải đặt số là 25 và 07 xin các bác tiếp sức cho em ạ.
    Viet Nam Air Spotters
    It's my finger: Click here !

theo em được biết trc 1975 TNS còn 1 rwy nữa là 18-36 nhưng nay trở thành taxiway và apron rùi.(taxiway bắc nam(NS) chính là rwy hồi xưa)
    Còn về chuyện kí hiêu rwy, em xin mạo muội trả lời: em cũng đọc sơ sơ là đó chính là true heading của rwy.Cái này xác định bằng cách xác định góc lệch giữa rwy và đường kinh tuyến. Thực là thì kí hiệu 07 thì không có nghĩa là true heading sẽ là 70o, người ta áp dụng qui tắc làm tròn ở đây thì phải.Ví dụ 07 thì true heading có thể dao động 65=<X=<75. Kí hiệu đầu rwy còn lại xác định băng cách lấy số của đầu đã xác định cộng thêm 18 (ý nghĩa là 180o - rwy thẳng mà) 07+18=25 -> rwy 07-25.
    riêng rwy mà nằm dọc theo kinh tuyến thì người ta lấy kí hiệu 18-36 chứ không lấy 0-18. Cài này chắc cũng để tránh nhầm lẫn.
    Kí hiệu rwy, mục đích chính là để tiện cho pilot phân biệt thui(Khi bay theo chart chẳng hạn). 1 số sân bay lớn trên thế giới, ví dụ LFPG(Paris), KATL(Atlanta), KLAX(Los Angeles) nó có tời 4 rwy song song, khi đó, mỗi cặp rwy sẽ chia nhau kí tự L, R. người ta sẽ thay đổi kí hiệu rwy để cho pilot đỡ nhầm lẫn. KLAX là 7/25 L, R và 6/24 L, R
    Sân bay nào có 3 rwy song song thì sẽ lần lượt kí hiệu L, C, R (đầu rwy kia thì ngược lại R, C, L) EHAM(Amsterdam) là 1 ví dụ, nó có 3 rwy song song là 18/36 L, C, R
    Có gì thiếu sót mong các bác bỏ qua và bổ sung cho em.
    Được sửa bởi pianisthuy lúc 02:12 PM ngày 04-07-2007

Quote Được gửi bởi kanehoshi
    Dạ đúng ạ ! hiện thì TSN (vvts) vẫn đang sử dụng 2 runway là 25L/07R và 25R/07L đấy ạ ! 2 runway thì mỗi đầu là 1 số như là 25L và 25R hay 07L và 07L; còn R = Right (bên tay phải của pilot khi land) và L = left (bên tay trái của pilot khi land) còn vì sao phải đặt số là 25 và 07 xin các bác tiếp sức cho em ạ.
    Đúng tủ rồi, tuy nhiên mình vẫn muốn HỎI/ĐÁP được viết sao cho bài bản, để thành 1 bài đầy đủ, chứ cứ trao đổi như thế này thì làm sao tổng hợp?
    Các bác có để ý là 1 Runway luôn có số cho 2 đầu, và 2 số này trừ đi nhau luôn luôn là 18 không, vì dụ:
    - Tân Sơn nhất là 25R/7L, 25-7 = 18
    - Nội Bài là .....? không nhớ nhưng chắc chắn cũng là 18
    Đối với TSN thì 25 là góc chia cho 10 rồi làm tròn của đầu 25, tương tự cho đầu 7.
    Sơ bộ là như vậy, sẽ viết cho có bài bản hơn sau.

Trang 1 / 9 123 ... Cuối cùngCuối cùng