Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Australian Open (Tennis) 2012

Australian Open (Tennis) 2012

1. Các bạn để ý trên tiêu đề em kèm theo chữ tennis là vì nếu chỉ nói đơn thuần Australian Open thì có nhiều loại thể thao khác nhau ngoài tennis ví dụ như golf cho nên nếu chính xác thì sẽ cần phải kèm theo từ tennis trong đó để người đọc không thể nhầm lẫn với giải khác.

2. Giải tennis này đã diễn ra từ thứ hai đầu tuần và kéo dài hai tuần cho đến hết tháng Giêng. Vì em đã không thể nào xin nghỉ phép được trước đó cho nên đến hôm nay (và trong mấy ngày sắp đến) em mới đi chụp được. Đồng thời nghề của em không phải là phóng viên chụp ảnh thể thao full-time em chỉ chụp part-time trong giải này cho nên không cần thiết phải chụp full-time toàn bộ hai tuần liên tục.

3. Bạn SG_Blue (bạn của em trên forum) có nhờ em chụp tay vợt nữ số một thế giới hiện tại Caroline, tay vợt nam số một thế giới (hình bên dưới trong post kế tiếp), và tay vợt nam số hai thế giới Nadal. Hôm nay em chỉ chụp được Djokovic. Ngày mai hay tay vợt còn lại mới đến lượt đánh và em sẽ gửi hình của hai tay vợt này vào tối ngày mai (giờ Việt Nam).

4. Em bắt đầu chụp tennis trong giải này vào năm 2008 với tư cách là khán giả mua vé vào đem máy chụp. Trong hai năm liên tục 2008-2009, em chỉ được phép chụp các tay vợt không tên tuổi và rất giới hạn. Hầu như phải giấu ống kính mang vào và phải chụp lén vì nếu ở những trận lớn an ninh thấy sẽ bị mời cất máy ngay lập tức. Để được phép chụp, phải có tờ báo bảo lãnh sponsor với một số ràng buộc pháp lý.

5. Sau đó, cuối năm 2009 em đi gõ cửa nhiều tờ báo địa phương khác nhau giới thiệu ảnh thể thao em chụp và xin được sponsor. Cuối cùng thì có một tờ báo đồng ý.

Làm sao để vào chụp grand slam?

6. Để vào chụp phải có media pass do BTC cấp. Đây không phải là thẻ nhà báo mà là một giấy phép có giá trị mỗi năm cho giải nghĩa là mỗi năm phải xin lại một lần. Muốn xin phải nộp hồ sơ đầy đủ trước ba tháng, đến tháng 12 có kết quả và tháng 1 giải diễn ra. Nếu bạn nào muốn tìm hiểu chi tiết xin điều này hãy vào phần media accreditation của mỗi giải Grand Slam họ đều ghi chi tiết hồ sơ cần nộp.

7. Nếu bạn là một phóng viên ảnh full-time làm cho các hãng thông tấn hoặc tòa soạn theo đúng yêu cầu của BTC, xin pass này là điều rất dễ dàng. Tuy nhiên, nếu các bạn trên forum này chỉ là người đam mê chụp ảnh và không phải phóng viên, để đi xin được sponsor ở các nước này là một điều rất khó khăn vì ở đây sponsor có nghĩa là chịu trách nhiệm pháp lý về mặt bản quyền. Nếu người được sponsor gây thiệt hại gì (kể cả vi phạm bản quyền gây thiệt hại) thì sponsor sẽ chịu trách nhiệm. Vì vậy, không thể sponsor một cách bừa bãi.

8. Vì những lý do em đã nêu ở trên, em cảm thấy thật là may mắn đã xin được media pass để vào chụp giải này trong 3 năm vừa qua 2010, 2011 và 2012. Và cũng chính vì việc này cho nên em mới đủ tư cách làm thành viên Nikon Professional Services NPS từ năm 2010 với thành phần là part-time professional photographer. Khi em là một người chỉ đam mê chụp ảnh không kiếm tiền, thật khó diễn tả tâm trạng của mình mỗi khi bước vào sân vận động trung tâm centre court ngồi chung với tất cả các phóng viên các hãng thể thao lớn. Xin chia sẻ cảm giác này với tất cả mọi người trên forum những người mà chụp ảnh vì hobby như em. Khi có tòa soạn sponsor, em có thể nộp đơn xin media pass ở bất cứ giải thể thao nào khác (ví dụ như Formula One) nhưng vì công việc đi làm kiếm tiền chính của em rất khó phải xin nghỉ phép lẻ tẻ như vậy cho nên tạm thời mỗi năm mọi người xem tạm thể loại tennis. Khi nào thu xếp được em sẽ mở rộng thể loại đến các môn khác trong những năm đến.

Sẽ gửi 40 ảnh sau vào trong phần ảnh bộ

9. Em chỉ post hình này vào trong thư viện ảnh của website và không post hình vào bất cứ một website nào khác. Vì vậy, mỗi ngày chỉ được tối đa năm hình trừ tạo ra ảnh bộ.

10. Vào tuần sau, sau khi đã đi chụp xong, em sẽ mở ra một bộ ảnh 40 tấm như năm 2011 và sẽ báo cho mọi người biết. Em dự kiến sẽ post lên forum khoảng 50-60 tấm ở tất cả các vị trí và các tay vợt khác nhau trong lần chụp năm 2012.

11. Nếu bạn có thắc mắc gì về những ảnh của em chụp trong topic này, xin vui lòng post lên để hỏi em.

12. Cám ơn tất cả mọi người đã ghé vào xem và gửi bình luận trong topic. Em cám ơn trước để tránh phải viết lời cám ơn (chỉ một vài dòng) tốn công mọi người phải quay lại xem bài viết mới.

(hình sẽ nằm trong post tiếp theo)
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

1. Dành cho các bàn nào đã không biết về tennis, ba người trong ảnh này tay vợt nam đang là số một thế giới. Hai tay vợt nữa đã từng là số một thế giới và tay vợt áo trắng Maria Sharapova hiện nay hạng 4 thế giới.

2. Trong tấm ảnh Novak Djokovic tay vợt nam, đây là lần đầu tiên trong đời em mượn được ống kính Nikon 500mm F4 version 2 và chụp tấm này bằng ống kính này từ trên cao.

3. Trong năm 2011, em có hứa với một người bạn khác là Kyanh2007 là em sẽ leo lên nóc cao của sân trung tâm để chụp xuống dưới. Hôm nay em đã tìm hiểu về việc này và em không được phép leo lên đó với giấy phép media pass hiện tại. Để xin phép, sponsor của em phải ký vào form về public liability nghĩa là nếu em lỡ làm rơi dụng cụ máy ảnh xuống đầu khán giả sponsor phải bồi thường thiệt hại hoàn toàn. Sau đó nộp vào hồ sơ trước ba tháng (vào tháng 9 hàng năm chờ duyệt). Em sẽ thử việc này cho năm 2013.

4. Trong topic này, em chụp chính bằng máy D3 và ngày mai em sẽ chụp phụ bằng máy Canon 1d mark IV em mượn thường trực từ Canon Professional Services CPS. Nếu như em không ghi gì hết là ảnh chụp bằng Nikon D3 máy chính của em. Bạn nào rành về màu sắc của Canon nhìn vào ảnh sẽ biết ảnh nào em chụp bằng Canon ảnh nào em chụp bằng Nikon.

5. Vì giới hạn số file size và kích thước trong thư viện ảnh của website mình cho nên ảnh của em size ảnh khác nhau không đồng bộ và không được lớn full-size để mọi người sẽ có thể nhìn thấy players rõ ràng và chi tiết hơn. Em chụp tất cả bằng RAW kể cả Nikon và Canon.

ảnh rất ấn tượng, ngưỡng mộ bác quá!

Bạn bắt được khoảnh khắc banh vừa tới vợt và người Novak bay lên đánh cú forehand quá đẹp.
    Ảnh Maria back hand, nhìn cơ bắp tay chuẩn bị return quá đã. Cám ơn bạn đã chia sẽ, đợi xem tiếp.

Tấm Djo nhìn đã quá... hy vọng năm nay Djo bảo vệ thành công chức vô địch...

Nhìn tấm của Sharapova thì danh hiệu búp bê người Nga phải đổi thành nữ lực sĩ người Nga

Tiếp đi bác Nikonian2006 ơi... TFS
    Ngắm là bắn

1. Bạn Viet91, cám ơn lời nhận xét của bạn ở trên. SG_Blue, hôm nay mình post hình của Nadal và Caroline Wozniacki theo yêu cầu của bạn. Với các bạn khác mà không biết tennis, hai tay vợt mình nêu tên này một người là số hai thế giới một người con gái là số một thế giới và họ thi đấu vào hôm nay. Hình Djokovic serving là thi đấu ngày hôm qua.

2. Sg_blue, mailbox của bạn đã đầy mình không trả lời cho bạn được. Nếu khuya nay lúc mình đi ngủ mà bạn đọc được và muốn xem hình của tay vợt nào khác đánh vào ngày mai thì viết yêu cầu vào đây cho mình đọc nhe. Mình chỉ đi chụp một ngày mai nữa là không thể nghỉ làm hơn được nữa.

3. Hôm nay mình chụp về trễ chi kịp post lên ba tấm hình mới và phải ngủ lấy sức cho ngày hôm sau ngồi suốt ngoài sân. Nếu bạn nào xem trực tiếp sân trung tâm vào ngày mai sẽ thấy mình ngồi ở phần ngay trong sân dành cho phóng viên. Các bạn sẽ không thấy được mặt mình đâu vì quay phim họ không quan tâm đến người chụp ảnh nhưng các bạn sẽ nhận ra ngay nón rộng vành của vnphoto màu xanh lá cây có chữ vnphoto ngay phía trước. Mình đội nón này khi đi chụp để promote vnphoto.

4. Từ nay mình chụp ảnh thể thao bằng Canon 1d mark 4 và sẽ không dùng máy D3 để chụp ảnh thể thao nữa mà để dùng vào dịp khác. Vì vậy, tất cả ảnh mình chụp trừ ngày hôm qua đều là Canon 1d mark 4 và 500mm F4 IS. Mình sẽ post hình dụng cụ mình chụp vào những post cuối cùng của topic này. Máy Canon này là mình mượn thường trực của Canon mình không mua.

5. Khuya ngày mai mình sẽ post tiếp hình thi đấu của ngày mai. Sau đó mình sẽ chọn hình ra để mở ra ảnh bộ.

6. Cám ơn các bạn đã theo dõi. Mình không biết có ai thích làm phóng viên chụp ảnh thể thao full-time hay không chứ mình thấy đây là một nghề lương không cao nhưng rất cực nhọc. Bạn cứ suy nghĩ là bạn phải ngồi ngoài nắng khoảng 8 đến 10 giờ đồng hồ trong ngày nếu có ngày trời quá nóng hơn 35 độ thì bạn sẽ như thế nào vào cuối ngày. Và bạn phải chụp liên tục 15 ngày không nghỉ nếu làm full-time.

Cám ơn bác Nikonian2006 về bộ ảnh tennis 2012. Em ấn tượng từ bộ 2011 bác chụp mà sau này kiếm lại ko thấy có nữa(trên forum). Qua topic của bác mới thấy luật Mỹ khá chặt chẽ(riêng vụ sponsor bồi thường khi ta làm rơi gear vào đầu khán giả tuy đọc thấy buồn cười nhưng đồng thời thấy rất chu đáo, kín kẽ). Ngoài ra còn có thể thấy service của Canon, Nikon khá là tốt ở VN thì ko có vụ mượn đc 1D Mark IV với 500L IS II .. Mong đc xem thêm nhiều ảnh đẹp của bác.

1. Cám ơn bạn VTH đã xem những bức ảnh tennis của mình chụp từ năm trước. Ảnh bộ Australian Open 2011 của mình vẫn còn đó không mất đi đâu cả. Bạn hãy vào Ảnh Bộ và ở bên tay phải ở trên bạn liệt kê ảnh bộ hay bạn sẽ thấy. Nếu không, bạn vào thư viện ảnh vào xem ảnh trong profile của mình và sẽ thấy ảnh bộ đó. Như đã nói, mình chỉ post ảnh tennis này vào thư viện ảnh của vnphoto và không bao giờ post ở bất cứ website hay forum nào khác cho nên bạn chỉ xem được trên forum này.

2. Mình rất vui khi muốn được giới thiệu bức ành dưới đây. Mình đã post vào thư viện ảnh. Vì để tránh phải lập lại, nếu có thể được, mình đã giải thích những khó khăn và may mắn của mình khi chụp được bức ảnh này của Maria Sharapova trong link này của thư viện ảnh http://www.vnphoto.net/gallery_details.php?id=171307. Mình gửi link vào topic để sau này các bạn dễ tìm thấy ảnh và đọc lời giải thích. Khi các bạn đọc xong, và nếu đã chưa hiểu, các bạn sẽ hiểu được ý nghĩa của bức ảnh.

3. Mình post bức ảnh vào trong đây để các bạn luôn tiện nhìn hình cho dễ dàng sau này không cần phải vào thư viện xem.

4. Ảnh này được chụp ngay sau khi Maria break serve (mình không biết tiếng Việt dịch là gì) trong game trước cuối cùng của set thứ hai và hold serve để thắng luôn trong trận đấu chỉ cách đây một vài giờ đồng hồ.

5. Vì mình cùng ngồi chung sát vị trí với rất nhiều phóng viên ảnh cho nên nếu bạn xem trong website của Australian Open hoặc ảnh Getty trên Yahoo bạn sẽ có thể thấy hình giống tương tự. Chính vì mình biết điều này cho nên mình khẳng định lại là hình này mình chụp không phải đi lấy của phóng viên khác. Nếu các bạn có thắc mắc gì không phải mình chụp thì vui lòng cho mình biết để mình chứng minh là mình chụp.

6. Vài giờ đến mình sẽ gửi tiếp thể loại ảnh như thế này (mình gọi là post-action emotions) của Gael Monfils (số 14 thế giới) và Serena Williams cùng thi đấu ngày hôm nay cho các bạn xem nhe.

7. Cám ơn các bạn đã xem hình.

Như đã nói trong post ở trên, mình gửi thêm hai ảnh thể loại post-action emotions cho các bạn xem. Nếu các bạn đã chưa biết về tennis, tay vợt nam trong hình là người Pháp Gael Monfils đang đứng hạng thứ 14 trên thế giới.

Bác chụp rất đẹp, những khoảnh khắc quyết liệt và xung xướng của các tay quần vợt đã thắng được 1 trái banh.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng