Trang 3 / 281 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 2805

Chủ đề: Ảnh Film với máy Pentax và các máy ngàm K.

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Cám ơn cả nhà, đang vọc lại cái máy scan cùi với Silverfast, hy vọng có cái hay ho chia sẻ với các bác.
    Anh Saohom chỉ em cách tìm silverfast cho con calon 8800F của em đi. hix ko có bản quyền :(
    http://www.flickr.com/photos/21017844@N06/

Quote Được gửi bởi GIATHONG View Post
    @cttin80: lấy mấy hình reversal film của K5 post vào đây, đẹp không thua MZs đâu!
    Em cũng muốn Post lắm nhưng sợ bị ban nick do post nhầm box =))

Nhà cháu cũng có vài tấm chụp bằng máy film Pentax, nhưng không có tên trong danh sách nên chả dám up. Ngồi ngắm ảnh các cụ chụp vậy :D
    Nokia 1110i + M 135mm F1:3.5 + Flash AF-500FTZ

Quote Được gửi bởi bkssdg View Post
    Nhà cháu cũng có vài tấm chụp bằng máy film Pentax, nhưng không có tên trong danh sách nên chả dám up. Ngồi ngắm ảnh các cụ chụp vậy :D
    bác cứ up nhiều đi ẹ, topic mở ra để ace chơi chung mà, weo com bác bkssdg

Quote Được gửi bởi bkssdg View Post
    Úi bác nhầm rồi, danh sách trên là các bác em quen đã lâu và em nhờ các bác í giúp sức treo ảnh chứ không có ý gì khác, mong bác ủng hộ cho anh em mở rộng tầm mắt. Thân.

Tráng- Scan- So sánh tự scan tại nhà với máy bèo với tại Lab

Em xin khẳng định, máy nhà em không thể so với cái scan khủng lại lab, về chất lượng, tốc độ và tất tần tật.

Nhưng...

Khi chụp phim, tráng và rọi là cái thú ' Đã" nhất của người chơi phim. Nay do nguồn hóa chất không còn nhiều, cộng thêm thời gian không có nên việc tráng rọi phim màu hầu như bất khả thi với tất cả chúng ta. Thời gian gần đây Lab Phương Quỳnh tráng và Scan " rất đã" với giá cũng xứng tầm là 45 ngàn VND- 15 ngàn tráng và 30 ngàn scan. Chúng ta cứ việc chụp, gửi tráng scan khoàng 2- 3 tiếng sau có file về up rồi.

Lại nhưng cái nữa...

Em tự cảm thấy, scan tại nhà là cái thú chắc chắn " sướng" hơn việc cầm file về up. Anh em chúng ta chơi ảnh qua web, lâu lâu mới in vài tấm 20x30 hay to hơn chút để treo thì Scan phân giải cao nhiều khi không còn cần thiết, up ảnh bé con con 800x1200 pixel lên webchia sẻ với anh em thì việc ảnh size to hay bé cũng không quá quan trọng. Ngoài ra, vừa được thú " sướng", vừa "lợi" 30k ăn tô phở+ ly cafe nhâm nhi nhìn vào màn hình tự sướng... em lại thấy khoái hơn, ít nhất hợp với kẻ khá rảnh cuối năm và " siêu hết tiền" như em:11:

Máy scan tại Phương Quỳnh dùng con Noritsu koki qss-32_33, giá vài nghìn ÚD- nếu mua cả Unit tầm 15-40 nghìn $. Máy em dùng là con máy cỏ Epson Perfection 1670 của bác ChuongNguyen đưa cho dùng sau khi bác í nâng lên Epson V700. Scan mỗi tấm tại Phương Quỳnh file jpeg ~3,5mb, dim 3088x 2048 pixels. Scan tại nhà em chỉ dùng là 2300x1550 pixel cho nhẹ, file tif 10mb, save as jpeg là~3mb. Thời gian mỗi ảnh em scan khoảng 3 phút, mỗi cuộn khoảng hơn tiếng là scan xong.

Vài ảnh so sánh đây. Ảnh scan tại PQ em không hậu kỳ, chỉ resize và post. Ảnh tự scan em setup trong software Silverfast AI 6.6, ra Photoshop resize, thêm chút contrast và post.

Ảnh em scan không sharpen trong Photoshop nhé, đẩ cải thiện độ nét do đầu scan lởm thì nên thêm sharpen sẽ đẹp hơn- không nên quá tay vì ảnh sẽ bị ảnh hương DOF rất nhiều.

Nhận xét: em khoái sản phẩm do em scan ra, nó gần màu Thật nhất, Scan Phương Quỳnh có xu hướng đẩy kênh Vàng- Đỏ để rọi ra ảnh cho các bác chụp dịch vụ khu trung tâm. CÒn chúng ta dùng ảnh này nhất thiết phải chỉnh lại kênh màu cho nó " ổn" hơn ,các bác cứ so sánh ảnh em đã post và ảnh gin nó ra sao.

Các bác cho thêm ý kiến nhé.

#SS1.

By SH

By Phương Quỳnh

#SS2

By SH

By Phương Quỳnh

#SS3.

By SH

By Phương Quỳnh

#Crop 100%

By SH - Không sharpen

By SH - Đã sharpen

By Phương Quỳnh

@saohom: đã up ảnh của Mx với 43, Cosina CT1EX với lens Cosina, giờ xin tiếp ảnh Mx với 35-135, dùng tạm cơm nguội, chừng nào qua hết các cặp tôi có ảnh mới lão nhé

Chờ ảnh con TO TO đấy nhé lão Kicker

Làm tí phơi phóng cho nó vui.

K1000 và M50f1.7

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Em xin khẳng định, máy nhà em không thể so với cái scan khủng lại lab, về chất lượng, tốc độ và tất tần tật.

Nhưng...

Khi chụp phim, tráng và rọi là cái thú ' Đã" nhất của người chơi phim. Nay do nguồn hóa chất không còn nhiều, cộng thêm thời gian không có nên việc tráng rọi phim màu hầu như bất khả thi với tất cả chúng ta. Thời gian gần đây Lab Phương Quỳnh tráng và Scan " rất đã" với giá cũng xứng tầm là 45 ngàn VND- 15 ngàn tráng và 30 ngàn scan. Chúng ta cứ việc chụp, gửi tráng scan khoàng 2- 3 tiếng sau có file về up rồi.

Lại nhưng cái nữa...

Em tự cảm thấy, scan tại nhà là cái thú chắc chắn " sướng" hơn việc cầm file về up. Anh em chúng ta chơi ảnh qua web, lâu lâu mới in vài tấm 20x30 hay to hơn chút để treo thì Scan phân giải cao nhiều khi không còn cần thiết, up ảnh bé con con 800x1200 pixel lên webchia sẻ với anh em thì việc ảnh size to hay bé cũng không quá quan trọng. Ngoài ra, vừa được thú " sướng", vừa "lợi" 30k ăn tô phở+ ly cafe nhâm nhi nhìn vào màn hình tự sướng... em lại thấy khoái hơn, ít nhất hợp với kẻ khá rảnh cuối năm và " siêu hết tiền" như em:11:

Máy scan tại Phương Quỳnh dùng con Noritsu koki qss-32_33, giá vài nghìn ÚD- nếu mua cả Unit tầm 15-40 nghìn $. Máy em dùng là con máy cỏ Epson Perfection 1670 của bác ChuongNguyen đưa cho dùng sau khi bác í nâng lên Epson V700. Scan mỗi tấm tại Phương Quỳnh file jpeg ~3,5mb, dim 3088x 2048 pixels. Scan tại nhà em chỉ dùng là 2300x1550 pixel cho nhẹ, file tif 10mb, save as jpeg là~3mb. Thời gian mỗi ảnh em scan khoảng 3 phút, mỗi cuộn khoảng hơn tiếng là scan xong.

Vài ảnh so sánh đây. Ảnh scan tại PQ em không hậu kỳ, chỉ resize và post. Ảnh tự scan em setup trong software Silverfast AI 6.6, ra Photoshop resize, thêm chút contrast và post.

Ảnh em scan không sharpen trong Photoshop nhé, đẩ cải thiện độ nét do đầu scan lởm thì nên thêm sharpen sẽ đẹp hơn- không nên quá tay vì ảnh sẽ bị ảnh hương DOF rất nhiều.

Nhận xét: em khoái sản phẩm do em scan ra, nó gần màu Thật nhất, Scan Phương Quỳnh có xu hướng đẩy kênh Vàng- Đỏ để rọi ra ảnh cho các bác chụp dịch vụ khu trung tâm. CÒn chúng ta dùng ảnh này nhất thiết phải chỉnh lại kênh màu cho nó " ổn" hơn ,các bác cứ so sánh ảnh em đã post và ảnh gin nó ra sao.

Các bác cho thêm ý kiến nhé.
    cái vụ scan tại nhà này hay wá anh Saohom ơi! a có thể chia sẻ cụ thể cách scan như thế nào hok? em đang nhăm nhe chơi máy film nên rất wan tâm đến điều này.

@Aimazi, Tín: Qua Tết quởn quởn sẽ tổng hợp cách làm, nói chung bác chỉ cẩn download Siverfast trial và Manual của nó( cỡ 450 trang gì đó) thì scan máy nào cũng ngon hết- trong trường hợp ảnh nhỏ for web, ảnh lớn dĩ nhiên scanner càng mắc càng ngon. Sau đó vọc mua bản quyền- khoảng 250-300$ hay chịu khó tìm trên mạng free version( hơi khó). Mình chỉ có bản free mà của Nga, hầu hết các tab hiển thị chữ III và ???, cực khó xài hihi.

K1000, M50f1.7

Trang 3 / 281 Đầu tiênĐầu tiên 123451353103 ... Cuối cùngCuối cùng