Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 60

Chủ đề: Nên đi Cửa Xanh hay Cửa Đỏ???

Nên đi Cửa Xanh hay Cửa Đỏ???

Tình hình là em thấy vào VN khó nhất là qua cửa Hải Quan !!! Thường thì có 2 cửa để hành khách đi ra khỏi sân bay: Cửa Xanh và Cửa Đỏ. Cửa Đỏ là dành cho những người có đồ cần khai báo theo quy định. Cửa Xanh là cửa không có đồ gì phải khai báo. Điều này thì ai cũng biết rồi, phải không ạ?

Cách đây 3 năm em cầm 1 cái laptop ghẻ về VN, trong tờ giấy vàng vàng em viết là có 1 laptop đang dùng, rồi ung dung đi vào Cửa Xanh (vì em nghĩa là đâu có gì đáng đóng thuế, đó là đồ mình đang dùng mà!) nhưng cuối cùng là bị xua đuổi qua Cửa Đỏ như là đuổi chó ghẻ trong quán cơm hix hix... thiệt là ức lắm! Qua đến Cửa Đỏ thì gặp cái dớp quen thuộc của mấy anh HQ là: " Máy tính xách tay hả? Loại này nhập vào VN là bị đánh thuế đó nha. 70% đó!" Em nghe lần đầu tiên mà muốn rụng rời luôn, cái máy dùng mấy năm rồi mà đánh thuế 70% thì em để lại đó làm đệm lót mông cho mấy anh ngồi cho rồi !!! Đứng năn nỉ gần 5-10 phút mới cho qua, thiệt là khổ hết sức!!! :thua:

Trong này có nhiều bác đi ra đi vào thường xuyên, xin tư vấn cho em và những người khác (còn đang gà mờ về khoản thủ tục hải quan) là nên đi theo cửa nào? Sắp tới em chỉ mang theo 1 cái máy ảnh còi D50 và một số lenses bèo nhèo + 1 cái laptop. Vậy em sẽ phải khai báo thế nào? Mấy bác đi ra-vào VN toàn xách lenses khủng + 1-2 bodies, vậy không bị hỏi gì à???

Mong các bác chia sẻ kinh nghiệm, nếu không tiện trả lời công khai thì PM cũng không sao :shifty: hehehe... :lol:

:dodo:

đợt vừa rồi em xách đồ sang New York chơi 1 tuần. trước khi đi thì em mang hết lên customs office khai báo. họ cho 1 cái card để mình liệt kê tất cả đồ đạc của mình, bao gồm cả số series.
    sau đó khi đi qua biên giới thì chỉ cần giơ cái card đó ra là không bị hoạnh họe gì nữa.
    nhưng đấy là lúc về. còn lúc đi (giống bác xách laptop qua HQ VN) thì em cũng ko rõ.
    --

Quái thật, cahwcs nhìn bác hiền nên bị bắt nạt :lol: em vác cả đống có ai hỏi gì đâu bác :p Laptop cũng như giấy tờ hồ sơ cá nhân, bác chỉ đém 1 cái của mình để làm việc thì sao đánh thuế được, có buôn bán gì đâu... bó tay Hải Quan thật :p

HQ VN bây giờ cũng khác xưa nhiều rồi, thỉ tục cải tiến hơn, thời gian làm nhanh hơn. Các bác nào đi lâu chưa về thì cũng nên về thăm quê 1 chuyến xem đất nước thay đổi thế nào.
    Em thấy tình hình giao thông càng ngày tệ hơn chứ các vấn đề khác rất tiến bộ, thế nha các bác

Cửa XANH là cái chắc, đồ của bác Ánh Trăng ko có gì phải đi cửa Đỏ.
    VN mình sử dụng Form Xuất nhập cảnh mới theo tiêu chuẩn quốc tế từ năm 2006, chẳng khác gì Mỹ, bây giờ không cần khai báo chi tiết các hàng xuất nhập cảnh nữa mà theo tự giác của cá nhân thôi. Luật cho phép mang vào hàng trong 3,000 usd không cần khai báo, bất kể hàng gì. Lưu ý hiện nay thuốc Tây mang vào nhiều phải có toa bác sỹ.

Em xin hết ạ, em nói các kinh nghiệm này vì em đi ra vào nhiều lần, mang máy tính xách tay hàng mẫu cho cty có khi cả 5 chiếc cũng ko sao, còn máy ảnh thì cơ số của bác Hungdong không là gì so với em
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Lần về Vn vừa rồi, em chẳng biết Cửa Xanh, Cửa Đỏ gì ráo, cứ thế mà đi chẳng ai bắt bẻ gì em hết, mà trong tờ khai hải quan thì em cũng chẳng có khai báo cái gì cả. Còn đồ em mang về thì ôi thôi nào là laptop, lens, body đầy 1 vali. Đến khi đi thì không còn laptop, lens cũng chẳng còn bao nhiêu. Cũng chẳng có ai bắt bẻ hay " hỏi thăm " gì em hết

Bác Ánh Trăng khai có 01 laptop vào phần những hàng phải trả thuế nên bị hất sang cửa đỏ là đúng rồi. Về nguyên tắc cửa xanh không thể cho bác đi với một tờ khai hải quan như thế!

Kinh nghiệm cá nhân:

- Nếu bác cầm nhiều tiền thì nên khai để phòng khi xuất cảnh có cầm tiền ra thì cũng k0 sao (ghi rõ là tiền của cá nhân) vì hình như là quà biếu thì phải đánh thuế. Đã khai có nghĩa là phải đi bên đỏ, hải quan sẽ yêu cầu cho xem, chỉ là xem qua thôi chứ em chẳng phải đếm bao giờ cả.

- Các phần khác đại loại như đồ điện tử linh tinh k0 phải khai gì sất, cứ No mà check cho em nhá. Kể cả có đang sốt, ho cũng check No luôn về mua thuốc tự uống cho khỏe. Nếu hải quan có hỏi (em chưa được hỏi bao giờ) thì cứ nói đồ cá nhân cầm về rồi lại cầm đi í mà.

- Tiện lúc xuống máy bay đang mệt, mặt ngầu một chút, bất cần một chút là chả ai đụng vào đâu :D

Vài suy nghĩ cá nhân:

Hải quan cũng là con người, mà đã là con người thì hành động hay bị ảnh hưởng bởi những suy nghĩ chủ quan phụ thuộc vào hoàn cảnh và môi trường. Nhiều người thường có cái nhìn không tích cực về VN nói chung và hải quan sân bay ở VN nói riêng => phiên làm việc (xuất nhập cảnh) thiếu thân thiện, căng thẳng.

Việt Nam có Luật Hải Quan, và thông thường hải quan sân bay không thể làm trái luật!!! => những vi phạm thường thuộc về người xuất nhập cảnh. Thiết nghĩ là một công dân thì mình nên cố gắng tôn trọng pháp luật, trong điều kiện k0 thể (vì ôm nhiều body như apham) thì ở đâu cũng vậy. Đó là một cuộc chơi và mình cũng phải hiểu rõ mình là ai trong cuộc chơi đó, chấp nhận điều xấu nhất có thể xảy ra để bình tĩnh giải quyết các tình huống.

Khoảng 5 năm đổ về trước ở sân bay thường có nạn xin tiền, thuốc, rượu... nhưng hãy lật lại vấn đề rằng nếu không vi phạm thì tại sao lại phải cho (!?). Theo như em được biết thì cách đây khoảng hơn 3 năm ngành hải quan đã gắn camera để chống tiêu cực tại các sân bay lớn rồi.

Chủ quan của em thì việc xuất nhập cảnh ở VN hiện là tương đối dễ chịu! khi nhập cảnh vào UK em bị lột vali ra và trình hải quan không sót thứ gì. Nhập cảnh vào Séc cũng vậy, phải bê vali qua máy scan và kết quả là con D200 yêu dấu phải nằm lưu kho gần một tuần. Lí do ư? hải quan có quyền giữ và em có quyền không đút lót $50. Quỷ dữ thì ngay ở thiên đàng cũng có!

Em xin lỗi vì viết hơi dài nhưng thực sự em muốn, rất muốn mỗi chúng ta hãy nhìn nhận sự việc một cách khách quan hơn. Thật là mệt mỏi mỗi khi phải xuất cảnh khỏi VN, ngay từ nơi check-in đã như một cái chợ mà nguyên nhân là từ đâu? mấy cô cậu ngồi làm thủ tục thì có quyền hạn gì ngoài việc cân hành lí và in boarding pass cho khách (!?) vậy mà... xin lỗi các bác (lần sau tao ..éo thèm về VN; thế này thì bao giờ mới ngửa mặt lên được... vân vân và vân vân...). Lí do? 100% là do mắm tôm mắm tép hoặc quá cân mà ra. Các hãng hàng không đều có quy định và in trên vé, đã không tôn trọng thì thôi lại luôn tỏ ra bức xúc, bị chèn ép. Rõ chán.

Làm người thì ai cũng có lúc nhỡ nhàng. Hồi năm ngoái em có về sinh nhật site nên kiếm được quả huy tượng + tạt qua bác GiangDuyDat thấy hời nên hốt một mớ + với chuyến đi Thái mua nhiều album và đồ lưu niệm => 18 kgs xách tay, tất nhiên là bị ách lại. Xin một lúc k0 được mà cô í còn cáu nữa chứ nên em vặn lại "tại sao bạn lại cáu với khách như thế?"

- Em đứng đây từ sáng với cái cân này. Liên tục, liên tục người vi phạm rồi lại xin, xin k0 được thì lại mắng em. Công việc bọn em cũng có người kiểm soát chứ sung sướng gì mà bắt bẻ mọi người.

Toàn đồ không thể để lại nên em xin cho gặp đội trưởng và bỏ hết body với một đống lens ra trình bày, trình bày rất thẳng và thật. Kết quả em nhận được một nụ cười hết sức thân thiện và tiếp tục khoác balô lên đường.

Vài dòng lạc đề mong các bác bỏ qua. Với em, em rất thích câu nói vui: Sống, quan trọng phải biết mình là ai.

Trauvang.
    Được sửa bởi trauvang lúc 09:36 AM ngày 01-07-2007
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Em kết bác trauvang ghê...
    Mà em cũng ghét ai chưa biết đầu đuôi đã nói xxx là thằng này thằng nọ, cứ như VN mình là mọi rợ.
    Em nói thật nhá, em xuất nhập cảnh đi chung với đoàn nói tiếng Việt ở các nước về VN, ôi thôi chán...bảo nhau giữ văn hóa đi nha bà con
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

heheeh

Laptop là tax 70% thì bác cứ đóng + lấy biên lai thuế ..đảm bảo sẽ có anh Hải quan thu thuế cuả bác tới tận nhà năn nỉ lấy lại !!

TAx nghe đâu khoảng 15%+ 5% VAT thôi
    Quay về thời P&S với NEX

@TrauVang : bài viết của bác thật tuyệt

5* cho Bác Golden Buffalo :wub: :wub: :wub:

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng