Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: Nơi chia sẻ kinh nghiệm lưu trữ , thiết bị lưu trữ và cách lưu trữ hay nên nhân rộng.

Nơi chia sẻ kinh nghiệm lưu trữ , thiết bị lưu trữ và cách lưu trữ hay nên nhân rộng.

(Không biết post ở đâu nên đành post ở đây, nhờ Admin mang em nó đế đúng mục)
    Từ ngày mua được máy số đến nay cũng đã được gần ngót ngét chục năm mà tết nay là cái tết 10 năm kỹ niệm có máy số của em. Số lượng File ảnh số (FAS) bây giờ quá nhiều. Và vấ đề lưu trữ cũng gặp không ít vấn đề, mặc dù thường xuyên dọn rác thủ công, xoá, xếp, sửa tên thư mục nhưng vẫn phải đi mua thêm ổ cứng. Mà ổ cứng bây giờ đểu quá các bác ạh thường chết đột ngột , lại thêm mình dùng Mac nên ổ cứng format tới lui,..... Nói chung thì cũng là một vấn đề nang giải của anh em chơi ảnh. Mong các bác có gì hay, tốt thì cùng nhau chia sẻ, nhất là các bác có chuyên ngành IT giúp ra tay giúp anh em

Đâu tiên em xin hỏi mở hàng: Các bác nào dùng Mac cho hỏi, không biết có phải dùng format ổ cứng cho Windows, xong dùng trên Mac với NTFS, hình như không ổn định hay bị bệnh lúc nhận ra và lúc không nhận ra thì phải ? Riêng em thì chưa dùng ổ format riêng chỉ cho Mac (only) nên không biết, Không biết nên dùng ổ 3,5 inch với box có nguồn có tốt hơn ổ 2,5 inch với nguồn USB không ? trước dùng 3,5 inch thì cũng hay bị chết!
    Cảm ơn các bác hem và chia sẻ.

Ko dùng ổ cứng di động đó pác :D
    Canon 5D mark 2 + 60D = WEDDING-Portrait-Event
    www.flickr.com/nghiapham

Em đang dùng laptop Mac, và máy bàn Win. Dùng qua lại vô tư.
    về ổ HDD đi động nên dùng ổ có chất lượng khá tí, như Lacie.chứ em thấy ổ WD hay bệnh bất tử lắm :-)
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Quote Được gửi bởi maycatang View Post
    Em đang dùng laptop Mac, và máy bàn Win. Dùng qua lại vô tư.
    về ổ HDD đi động nên dùng ổ có chất lượng khá tí, như Lacie.chứ em thấy ổ WD hay bệnh bất tử lắm :-)
    Lacie chỉ là cái vỏ thôi anh ạ, tháo cái vỏ ra thì ở trong cũng chỉ là WD, Seagate, ...

Cách tốt nhất hiện nay vẫn là lưu thành nhiều bản ở nhiều chỗ
    Nokia 6120 classic 2.0Mp

Em cũng đang Bị lo như bác chủ !

Mong các bác chỉ giáo...

Chân thành cám ơn.

mk.oz

.

Em cùng ý kiến với bác Oabel, chỉ có double hay triple backup là may ra ổn thôi. Cái nữa là chụp ít lại 8->
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Data thì dễ mà... các điều kiện bạn quan tâm là như vậy nè.

1. NTFS là chuẩn định dạng HDD có bảo mật và phân quyền sử dụng trên Windows họ nhà NT (Win2K, XP, Vista, Win7). Nếu bạn không cần bảo mật thì sử dụng FAT32 thì việc sao lưu DATA không bận tâm rắc rối quyền truy cập. Linux, Mac, Windows... đều đọc tốt.

2. Khi lưu trử ta phân ra làm 2 phần : source và destination

- Phần destination là tổng dữ liệu bạn có, bạn luôn để ở nhà và lưu trên ít nhất là 2 cái HDD, nếu online thì có thể dùng raid. Nếu offline thì dùng một phần mềm sync data free (microsoft có cái này) khi sync thì ta sync từ 1 qua 2, 3... như vậy ta cần hiểu cái HDD1 là cái primary. Ta tổ chức mọi thứ trên cái HDD1, cái HDD2 và 3... sẻ y như HDD1. Vì sao phải sync (đồng bộ data)? xin trả lời là sync là copy nhưng copy chọn lọc những cái thay đổi thôi.. còn dữ liệu vài trăm GB mà backup bằng copy thì HDD nào chịu nỗi.

- Phần source là những thiết bị lưu di động : thẻ nhớ, HDD portable, laptop... data loại này được tổng hợp đến Source hàng ngày, hàng tuần do ta làm việc phát sinh ra.

Thế nào ngày qua ngày, chúng ta chỉ cần mua HDD mới khi HDD củ đã FULL. Western có loại dùng cho backup rất rẻ và dung lượng 1TB và 2TB là bình thường. Western là thương hiệu không xa lạ với các dòng máy hiệu HP, Dell, Acer.. theo ý kiến tôi HDD bền hay không là do bạn sử dụng thôi, còn rủi ro không quá 1% đâu.

Mình nghĩ việc lưu trữ vào HDD là biện pháp lâu dài, vì chúng ta cứ muốn có thêm, dung lượng cần ngày 1 nhiều.
    Tuy nhiên HDD cũng có nguy cơ hư :((. Em thấy có vụ lưu trữ đám mây (vd như dropbox hay box...) không biết có ai dùng dịch vụ này chưa!? e mới đăng ký thử nhưng mà nó chỉ free 2G thôi à, muốn có thêm pải mua :((

Làm quả Raid bác à. Dữ liệu bác cứ back up thành 1 bộ nữa, khả năng rủi ro hỏng 2 bộ khó lắm.

Quote Được gửi bởi ostar View Post
    Làm quả Raid bác à. Dữ liệu bác cứ back up thành 1 bộ nữa, khả năng rủi ro hỏng 2 bộ khó lắm.
    Bác nói kỹ một chút về Raid đi nhé. Em cũng đang đau đầu về vụ store dữ liệu đây

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng