Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: thẻ nhớ báo lỗi write protect

thẻ nhớ báo lỗi write protect

em dùng thẻ SD trên body olympus, gần đây mỗi lần em cho thẻ vào laptop (hơi lâu) để copy hình thì sau đó (hình vẫn trong thẻ) cắm thẻ lại body, máy báo write protect, view và xem hình thì được nhưng xóa, chụp tiếp thì không được. Phải format thẻ (mất tất cả hình) sau đó thẻ mới trở lại bình thường.

Em đã bị lần đầu và format nhưng kịp chép lại hình ra máy. lần thứ hai, máy tính k nhận ra hình trong thẻ, sau đó cắm thẻ vào body máy ảnh thì thẻ báo card error khiến e phải đau khổ format thẻ và mất hết hình chưa kịp copy lại. hic. các bác cho em hỏi tại sao thẻ em (8g, extreme sd) sao lại có hiện tượng write protect này ạ?

bạn có set password khi cắm thẻ vào laptop không? thử với thẻ nhớ khác xem có bị lỗi tương tự không?

làm gì có password hả bác, hic em cũng chả hiểu tại sao, nếu virus thì sao bác?

nếu không phải là do vô ý gạt nút lock thẻ thì chỉ có thể là thẻ sắp toi(bác có rút ra cắm vào nhiều quá không?việc này làm mòn khe tiếp xúc của thẻ nên đến 1 giới hạn nào đó thì....) hoặc thử làm vệ sinh chân tiếp xúc của thẻ thử xem (và nên cắm,copy dữ liệu bằng cable usb đi bác^^)
    CA hay NI cũng chỉ là máy,có cái máy mà biết dùng hay không thôi

thường thì thẻ bị thế là sắp die rồi, nhưng thẻ bác là Extream SD 8GB của Sandisk thì hơi lạ, vì tuổi thọ thẻ chưa cao. Bác thử check disk trong windows xem sao, nhớ sao lưu ảnh trước khi check.

Nếu mua thẻ nhớ ở VN rất hay gặp thẻ giả. Đừng ham rẻ mà mua các bác nhé. Thẻ như vậy là sắp hỏng rồi đó. Thẻ giả nó "hay" ở chỗ là dung lượng vẫn đầy đủ (8GB là 8GB), dùng một thời gian mới hỏng :D Cái PSP hồi trước ở VN mua đại một cái thẻ giả 2GB (Biết là giả nhưng cứ mua vì muốn sang Czech mua thẻ xịn dung lượng cao dùng sau) chơi được game khoảng 1 tháng thì teo, trước khi nó chết hẳn nó cũng cái kiểu như của bác đây. Tức là vẫn copy được chơi được nhưng một hai hôm sau là đầy các ký tự lung tung và phải format lại :D

back up rồi formet lại, không được nửa là đi rồi đó ~
    ...SMG 550i...

Quote Được gửi bởi azn_xxxd View Post
    back up rồi formet lại, không được nửa là đi rồi đó ~
    còn gì mà back-up,thẻ của chủ thớt nó bắt format ngay lúc đó mà bác;)) (hix bác ghi nhanh wá hay sao mà thành formet rồi)
    CA hay NI cũng chỉ là máy,có cái máy mà biết dùng hay không thôi

Thông báo của bạn cho thấy thẻ nhớ của bạn đã bị bảo vệ..cấm ghi. Có các khả năng sau:
    1. Lock vật lí (bạn xem có gạt nhầm nút writeprotect trên thân thẻ không, nếu có thì gạt lại là được)
    2. Lock do máy chủ
    -kiểm tra (KT) xem máy có bị vius ko -> nếu có thì quét virus
    -KTcó cài phần mềm liên quan đến việc ghi/đọc dữ liệu hoặc giao tiếp qua thẻ nhớ không ->nếu có thì tắt đi.
    -KT có thay đổi chính sách ghi/đọc dữ liệu của hệ thống không.-> nếu có thì vào regedit...(với WIN) để chỉnh lại..start->run->regedit-> trong thẻ edit -> find bạn điền khóa "WriteProtect" vào để tìm..tìm được thì sửa giá trị nó thành 0
    3. Lỗi thẻ nhớ:
    - Lỗi virus thẻ nhớ -> tải file dưới, chọn thẻ nhớ của bạn rồi quét một lúc (http://www.mediafire.com/?g6x4vd1aq46cvxw)
    4. Theo mình biết thẻ Sandisk extreme 8G phải dc bảo hàng 5 năm, nếu còn bh thì bạn mang ra đổi lấy thẻ khác là ok ^^
    Hiện nay có rất nhìu cách phân biệt thẻ nhớ thật..giả (cả phân biệt bề ngoài lẫn trang chủ check số seri trên thẻ, chịu khó google các bác sẽ ko phải ân hận)
    Được sửa bởi miwon lúc 11:55 PM ngày 16-01-2012