Trang 9 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 789
Hiển thị kết quả từ 81 đến 88 / 88

Chủ đề: Thử chụp chân dung bằng Canon EOS 550D

Cám ơn các bác lucie_yen, casalee, nguyenthaclong đóng góp, hiện nay tôi đang tập chụp cho cứng và ổn định. Tiếp đó tôi sẽ tìm cách chụp theo chủ đề, dĩ nhiên ngoài cách tập chụp cho vững, tôi phải hỏi thêm một số người cách chụp chân dung sao đẹp và có hồn.

Có ý kiến cho rằng : để chụp chân dung được đẹp và có hồn phải biết cách chụp ngược sáng; làm chủ ánh sáng; bắt mẫu phải theo ý mình; dùng chân liên tục.

Vì còn đang học hỏi, nên tôi còn đang phân vân: có một số trường hợp chụp ngẫu nhiên tôi thấy hay hơn. Các hình dưới đây tôi chụp hoàn toàn ngẫu nhiên.

43

44

Cô bé này rất ưa cười, trông mặt lúc nào cũng vui. Mẹ cô bé vừa mắng nó nên mặt chằm dằm

45

46

47

Hình 45,46,47 chụp ngẫu nhiên trạng thái của đứa trẽ (nếu chúng ta xem từng bức hình riêng lẽ sẽ không có ý nghĩa gì, nhưng nhìn 3 bức hình ta sẽ thấy trạng thái của đứa trẻ)

em góp ý kiến #43 và #45: ( em là newbie thôi, có gì sai các bác chỉ )
    Chụp ngẫu nhiên dĩ nhiên là hay hơn bác à. chính vì thế ta mới phải chộp được những khoảnh khắc đẹp. chụp tự nhiên thì mẫu cũng tự nhiên hơn, ko bị gượng gạo.
    #43: bác bị out net. phần mặt phía sau bị mờ, bác lấy nét chính giữa khuôn mặt sẽ đẹp hơn. giá như cụ ấy cười hoặc mắt đượm buồn sau đó chuyển qua ảnh trắng đen thì sẽ có cảm xúc hơn. Bức này ko biết tâm trạng cụ ra sao :D.
    #45: bác cắt ảnh ko hợp lý. tay bên trái em bé tự nhiên bị mất thấy mất cân đối sao đó. Em nghĩ với shot này. bác có thể chụp ngang, ko cần chính diện mặt bé. chụp ngang để thấy đứa bé và người mẹ cùng hạnh phúc.
    nhìn tổng thế thì em thấy bố cục của bác chưa ổn, trừ tấm 1. các tấm còn lại bố cục khá lộn xộn, ko biết đưa người xem vào chủ đề nào. và em cũng không thấy được nội dung mà bác muốn truyền tải từ tấm ảnh.
    VD: #43 bác có thể miêu tả niềm vui hoặc nỗi buồn của cụ già.
    #45: bác chụp ngang như em bảo có thể diễn tả được niềm vui và hạnh phúc của 2 mẹ con.
    Được sửa bởi longbs lúc 10:05 AM ngày 24-04-2012

Cám ơn bác longbs góp ý, có lẽ từ giờ trở đi tôi cố gắng chụp hình có ý nghĩa 1 tí. Hình dưới tôi chụp hoàn toàn ngẫu nhiên, mong các bác có ý kiến
    Chờ đợi (Bác xe ôm đang chờ khách)

Ngon quá

Hạnh phúc

bố cục của bác chưa đc tốt cho lắm...bác xem thêm tài liệu về bố cục và xem nhiều ảnh trên 4rum mình sẽ tự rút ra đc kinh nghiệm cho riêng mình thôi...mà quan trọng là cứ chụp nhiều sẽ có nhiều kjnh nghiệm :D

khuyên bác cài photoshop rồi chụp raw. khi mở file Camera Raw vủa Photoshop sẽ tự xuất hiện và bác có thể chỉnh dễ dàng trên đó (chỉ việc kéo ) ), rồi crop lại trên ps là ok. có thời gian thì bác tìm hiểu chuyên sau hơn về ps

"hiện nay tôi đang tập chụp cho cứng và ổn định": từ đầu tới cuối bác chỉ chụp người? bác tập chạy trước khi tập đi ? ảnh có tấm nét tấm không?cái tối cái sáng..... bạn thử đặt nhiều đồ vật có chử(dễ kiểm tra) trên bàn ,cái trước cái sau so le nhau,để máy lấy nét chỉ một điểm giữa rồi lấy nét đâu chụp đó,kiểm tra lại nét chữ có nét không ? chụp với nhiều điều kiên sáng khác nhau ,xa và gần....."cho cứng và ổn định".....bách phát bách nét(tập bắn bia rồi mới bắn thật)...thấy phương pháp học tập của bác hơi lạ..mong em bé lớn mạnh cùng bác..bye....
    Được sửa bởi chuthooang lúc 08:47 PM ngày 15-05-2012

Bác thử chụp bằng ống fix 50 1.8 thử xem ... tăng tốc độ chụp lên đề không bị rung ... điều kiện anh sáng thì tăng iso
    Cánh phượng hồng ...

Trang 9 / 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 789