Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: [Hỏi] Đồng bộ đèn Flash chậm trên 400D

[Hỏi] Đồng bộ đèn Flash chậm trên 400D

Lời đầu chúc các bác năm mới sức khỏe dồi dào bắn tỉa đc nhìu tác phẩm đẹp Không biết câu hỏi của em có trùng lặp không, e có đọc một topic về chụp ảnh đồng bộ đèn Flash chậm nhưng không biết thực hiện nó như thế nào trên con 400D của mình, mạn phép các pác có ai từng dùng (và biết chức năng này) 400D và sử dụng chức năng đồng bộ đèn Flash chậm xin hướng dẫn em cách làm thế nào đc k ạ, chân thành cảm ơn các bác.

đá lên 1 cái xem có bác nào bik hướng dẫn giúp e ^_^

Đòng bộ chậm (Slow Sync), canon thì gọi là Second (2nd) curtain Sync hay là Rear curtain sync
    Đồng bộ hóa màn phía sau (Rear curtain sync) cháy đèn flash khi kết thúc tiếp xúc, sau khi ánh sáng môi trường xung quanh đã được ghi nhận để các vệt đường mòn phía sau chủ đề này.

Bạn vào Menu, Đổi C.Fn-9 từ 0 sang 1
    0: Front hay First curtain sync
    cháy đèn flash khi bắt đầu tiếp xúc,
    1: Second hay rear curtain sync
    cháy đèn flash khi kết thúc tiếp xúc

Chú ý: C.Fn-9 phải trả về 0 đễ chup. bình thường

Nên có tripod, AV mode hay manual mode, ISO khoảng 400, f/4 den f/11
    Cần phải thưc hành nhiều đễ có kinh nghiệm.

Thanks bạn nhiều lắm !

Mình hỏi thêm 1 chút. Nếu mình chụp ban đêm thì mọi người/nên chụp slow sync hay chụp đánh flash như bình thường, vì mình cũng thử cả 2 kiểu. Thấy chụp slow sync, flash đánh ra dịu hơn, nhìn tự nhiên (flash cóc)

Bạn nên chụp slow sync nếu background tối và bạn muốn chủ thể và background có sự hòa hợp về ánh sáng giúp tấm hình của bạn đẹp hơn

cho mình hỏi luôn là mình đặt chế độ giống bạn nói Flash nó sáng 2 lần chứ không phải sáng lúc cuối nghĩa là chụp 2 giây giây đầu nó sáng 1 cái giây sau nó sáng 1 cái, chẻn hỉu

Quote Được gửi bởi onlylovebx View Post
    cho mình hỏi luôn là mình đặt chế độ giống bạn nói Flash nó sáng 2 lần chứ không phải sáng lúc cuối nghĩa là chụp 2 giây giây đầu nó sáng 1 cái giây sau nó sáng 1 cái, chẻn hỉu
    Bạn này chưa đọc kỹ manual rồi. Nếu để chế độ second curtain sync thì đúng là nó sẽ nháy 2 lần đấy.

Quote Được gửi bởi hnst2008 View Post
    Bạn này chưa đọc kỹ manual rồi. Nếu để chế độ second curtain sync thì đúng là nó sẽ nháy 2 lần đấy.
    vậy phải làm sao để đèn nó cháy cuối chu kỳ (chứ không pahir là nháy 2 lần )