Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 50

Chủ đề: Góp ý cho trang "Thư viện ảnh"

Bây giờ xem ảnh & đọc comments ở trang gallery nhiều hơn rất khoái . Cảm ơn sự nhiệt tình của bác XichLo & staff .

Gửi các bác lãnh đạo,

Đợt thay đổi bộ mặt và cấu trúc của trang Gallery vửa rồi rất kịp thời, đáp ứng sự phát triền vể số lượng (members, photos) của Vnphoto.net. Thành quả là... số lượng, chất lượng (members, photos) lại tiếp tục tăng lên đáng kể. Và em thấy bắt đầu xuất hiện một vài bất cập.

Theo như trình tự hiện nay, một bức ảnh lần lượt được hiển thị qua 3 bước:
    Small-Thumbnail (Gallery.php)--->Medium Thumbnail (Gallery_detail.php) với tên tác giả, chú thích, comments ----> Full size (Gallery_full.php).

Vấn đề là ở chỗ khi view full size thì k0 viết được comments, k0 đọc được comments của những người khác và chú thích của tác giả. Những việc đó chỉ làm được khi xem ảnh ở M-thumb.

K0 biết các bác khác thế nào, cá nhân em thấy điểm này hơi bất tiện. Em quả hơi ít comment ảnh trong Gallery, nhưng muốn comment một bức ảnh nào thì thường xem đi xem lại ở full size vài ba lần trước khi gõ phím. Và trong lúc gõ comment thì thường xuyên thấy cần phải xem lại ảnh kỹ càng. Việc chạy ra chạy vào giữa M-thumb và full size thấy bất tiện vô cùng. Hồi đầu chưa quen, mấy lần click "trở lại" là mất hết nội dung đang viết dở. Hết hứng! Giờ thì luôn cẩn thận copy trước khi chạy vào view full size.

Đó là chủ quan. Còn khách quan thì có lần em rất "phẫn nộ" :D khi thấy một bức ảnh vừa mới post, số lần xem là : 0 (zero) thì ở dưới đã lù lù một cái comment khoảng 2-3 dòng! Em định printscrn làm "bằng chứng" nhưng nghĩ lại thì ko dám vì sợ "vi phạm n hân q uyền". Những ảnh khi mới post có số lần xem ~ số comment + epsilon thì em thấy nhiều.

Việc xem một bức ảnh ở thumb và full size là khác nhau rất nhiều. Và cũng ảnh hưởng đến nội dung của comments. Nhìn thumb mà comment thì sẽ rất phiến diện.

Em trộm nghĩ liệu có nên bỏ bớt cái M-thumb mà thay vào đó là full size luôn, kết hợp với các infos của ảnh và phần comment cho thành viên đóng góp. K0 gian của phần này em thấy hoàn toàn đủ.

Đây chỉ là ý kiến xuất phát từ cá tính, nên cần sự góp ý thêm của các bác khác.

Kính.

vâng, ý kiến của bác Atkinson chuẩn lắm, mỗi lẫn bác có ý kiến là em lại đạp xe gần chết mà vẫn chưa theo kịp. :D :D.

Để XichLo xin phép trả lời bác như sau :

1/ Ở chế độ fullview có thêm comment box để bác vừa thưởng thức vừa rung đùi ngồi gõ comment rất hợp lý và có thể làm được.

2/ Đề nghị bỏ medium thumb mà vào thẳng luôn fullview , XichLo thấy không hợp lý ở 2 điểm :
    - a) : Mục đích để medium thumb là tránh trường hợp giao diện bị vỡ , không phải ai cũng post ảnh 400x600 hoặc 600x400 cả, do thiết kế có left side bar nên phần dành cho ảnh rất ít, nếu ai post cái ảnh 600x800 hoặc hơn sẽ làm giao diện bị vỡ rất khó chịu. Do đó cần phải có Full view để tránh trường hợp đó, vì fullview sẽ hiện lên một phần khác riêng biệt nên không ảnh hưởng đến giao diện chung.

- b) : Có nhiều người chỉ muốn check lại tấm ảnh nào đó mà họ comment trước, hoặc tác giả muốn đọc comment của mọi người thì họ chỉ cần vào medium thumb là có thể thấy toàn bộ comment mà không cần phải xem ảnh to.

Tóm lại, XichLo đồng ý với bác Atkinson về cái Fullsize + comment box và sẽ sửa lại theo tiêu chí rung đùi thưởng thức ảnh , tay ngoáy comment để mọi người dễ dàng sử dụng gallery.

Nói chung , việc nhiều (offline lẫn online) nên các bác cứ ghi nhận câu trả lời của em, khi em làm xong sẽ post cái notification to đùng những cái check list đã giải quyết :D

Một lần nữa cảm ơn bác Atkinson và các bác khác có ý kiến để vnphoto.net thêm phần sôi động và chuyên nghiệp hơn ( câu này nghe sách vở - chuối quá ) :D

Thân.
    XichLo
    (người lao động đạp xe chân đất mắt toét của vnphoto)

......quên, các bác khác có ý kiến gì thêm không ạ, ít ít thôi nhé :D
    Được sửa bởi xichlo lúc 07:02 AM ngày 27-09-2005
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

em làm trong ngành IT, chuyên về mấy cái khoản thiết kế và xây dựng ứng dụng web này, nếu các bác có cần thì em sẵn sàng xin phụ một tay.

(không biết các bác có cần không, nhưng cũng xin giơ tay xung phong)
    my blogflickr ♠ BKG

Hoan nghênh ý kiến của 2 anh XichLo và Atkinson,
    Tôi cũng dể tinh, có gì xài nấy, muốn full thì: "Open link in new Window" và xem cả 2 cửa sổ. Nhưng nếu như Anh Atkinson nói thì tiện hơn chút.

Vâng, em đã sửa xong rồi ạ.
    Mời bác Atkinson và các bác khác vào xem sao ạ.

To bác Apomexus, bác mà giúp được thì mừng quá, sẽ gửi yêu cầu để nhờ bác giúp khi có thể, cảm ơn bác trước.

Anything else I can help you with? :D

XichLo

có 1 cái bug nhỏ bác ui:

Bình` ảnh <~~~ dư cái ` :D
    my blogflickr ♠ BKG

haha, sửa trước khi bác viết, check lại đê :D :D

bon chen góp ý thêm cái nữa, khi xem full view, bác cho cái link vào ảnh, để muốn quay lại thì chỉ việc click vào cái ảnh, đỡ phải lò dò click vào link [ trở lại ]
    my blogflickr ♠ BKG

Wow,

Bác đạp xichlo máy ah? Nhanh k0 chịu được, mãi mới chịu được.

Cả đời em chưa đề đạt một nguyện vọng nào mà được đáp ứng nhanh đến thế.

Bravo!

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng