Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Tính toán thời gian cho chụp Bulb

Tính toán thời gian cho chụp Bulb

Các bác em hỏi, khi mình đẩy khẩu lên 2x, lúc này tốc độ chậm nhất của máy chỉ có thể là 30s, nhìn trong viewfinder lúc này thấy số tốc độ là nháy nháy có nghĩa là chậm nhất rồi không thể chậm hơn nữa, muốn chụp mình phải đẩy qua chụp Bulb (em chụp phơi sáng)

Các bác có biết cách nào tính thời gian để chụp Bulb cho nó ra đúng sáng ko? Nhiều khi bấm remote rồi canh đồng hồ áng chừng cũng không chính xác lắm, lúc thì vẫn tối, lúc thì sáng quá...

em nghĩ bác nên để 30s rồi tăng iso lên đến khi đủ sáng rồi dựa vào đó tính thời gian ở iso 100

Quote Được gửi bởi lucas_max View Post
    Các bác em hỏi, khi mình đẩy khẩu lên 2x, lúc này tốc độ chậm nhất của máy chỉ có thể là 30s, nhìn trong viewfinder lúc này thấy số tốc độ là nháy nháy có nghĩa là chậm nhất rồi không thể chậm hơn nữa, muốn chụp mình phải đẩy qua chụp Bulb (em chụp phơi sáng)

Các bác có biết cách nào tính thời gian để chụp Bulb cho nó ra đúng sáng ko? Nhiều khi bấm remote rồi canh đồng hồ áng chừng cũng không chính xác lắm, lúc thì vẫn tối, lúc thì sáng quá...
    Bạn thử từng bước rồi tự rút ra kn thôi

Mình có thắc mắc như chủ thớt, ngoài bác vodanh_bmt không biết còn ai hay chụp thể loại này chia sẻ kn cho tụi em với

Rất vui là sau 1 tháng tự tìm hiểu về khẩu, tốc, iso mình đã biết cách tự tính tốc chụp Bulb khi tốc độ vượt ngưỡng 30'' rồi ^^

Quote Được gửi bởi vodanh_bmt View Post
    em nghĩ bác nên để 30s rồi tăng iso lên đến khi đủ sáng rồi dựa vào đó tính thời gian ở iso 100
    Cách tính giống giống thế này, nhưng mà 30s mà nhảy 1-2 stop thì kinh quá bác, có khi chưa cần lâu đến thế ^^
    Được sửa bởi lucas_max lúc 12:12 AM ngày 18-01-2012

Bác đã tìm hiểu được rồi thì up lên cho anh em tham khảo với, thanks