Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 31

Chủ đề: Nhờ chỉ cách tạo hiệu ứng ánh sáng mặt trời trong PS

Nhờ chỉ cách tạo hiệu ứng ánh sáng mặt trời trong PS

Nhờ các bác chỉ giúp các làm hiệu ứng mặt trời chiếu như ảnh dưới ạ. Em cảm ơn nhiều

5D + 28f2.8AIS + 50f1.8 + 135f2.0L

filter / render / lens flare ... chớ nên lạm dụng =))
    chụp ảnh dạo !
    my f

Quote Được gửi bởi linlin View Post
    filter / render / lens flare ... chớ nên lạm dụng =))
    Thanks bác, bác hướng dẫn cụ thể hơn được không, ví dụ như màu sắc của ánh sáng. Em thấy nhiều bác hay dùng cái này mà bác

Em cũng đã thử với CS 5, nhưng nó ra ánh sáng mầu trắng bác ạ. Phải làm sao để có tia nắng vàng
    Đam mê có thừa, kinh nghiệm có hạn. Canon 60D + Canon 50 F1.8

Không có bro nào giúp nhỉ :(

Quote Được gửi bởi maitrungthuan View Post
    Thanks bác, bác hướng dẫn cụ thể hơn được không, ví dụ như màu sắc của ánh sáng. Em thấy nhiều bác hay dùng cái này mà bác
    Bước 1: Bác tạo một layer mới fill màu đen vào, chọn chế độ hòa trộn cho layer này là screen.
    Bước 2: Chọn Filter/ Render/ Len flare...
    Bước 3: Click trên tấm hình (lúc này là màu đen) để chọn hướng flare, sau đó chọn thông số lens, brightness thích hợp. Chọn OK
    Bước 4: Nhấn Ctrl-U sau đó điều chỉnh thanh hue và saturation để có màu flare thích hợp. Có thế nhấn Ctrl-T để điều chỉnh vị trí và độ lớn của khối flare.
    Về cơ bản add flare là như vậy.

Tấm hình mẫu bác đưa ra không add flare mà add Radial Gradient. Cách làm như sau
    Bước 1: Tạo 1 layer transparent mới, chế độ hòa trộn là screen (hoặc overlay tùy trường hợp).
    Bước 2: nhấn phím G (hoặc chọn biểu tượng Gradient tool). Lưu ý chọn loại Radial Gradient (Ô thứ 2 trong 5 ô chữ nhật nhỏ nằm phía góc trên, bên trái của màn hình).
    Bước 3: Chọn màu cho gradient là Foreground to Transparent, chọn màu Foreground là màu nắng thích hợp.
    Bước 4: Đổ gradient vào vị trí muốn có quầng ánh sáng mặt trời.
    Bước 5: có thể dùng Ctrl-U và Ctrl-T để điều chỉnh màu và độ to nhỏ của quầng sáng.

Bác làm thử nhé.
    Cuộc đời là một giấc mơ ...

Ôi, đội ơn bác, để em mò thử xem

Bác RAW ơi, tut 1 bác hướng dẫn chi tiết nên mình làm ok rồi, còn phần 2 mình chưa rõ chỗ này :

Bước 3: Chọn màu cho gradient là Foreground to Transparent, chọn màu Foreground là màu nắng thích hợp.
    Bác nói kỹ hơn được không ạ. Mình không biết chọn màu ở chỗ nào
    Được sửa bởi maitrungthuan lúc 10:52 AM ngày 27-12-2011

Quote Được gửi bởi maitrungthuan View Post
    Bác RAW ơi, tut 1 bác hướng dẫn chi tiết nên mình làm ok rồi, còn phần 2 mình chưa rõ chỗ này :

Bác nói kỹ hơn được không ạ. Mình không biết chọn màu ở chỗ nào
    Bác chọn màu của Foreground trước rồi nhấn G phía trên bên trái sẽ hiện ra các chế độ của Gradient, phía trên bên trái bác chọn xổ xuống chỗ cái ô chữ nhật (chữ nhật nha, ko phải ô vuông) sẽ ra 1 cái bảng trong bảng đó sẽ có 1 chọn lựa từ màu Foreground chuyển thành trong suốt đó chính là Foreground to Transparent

@maitrungthuan: bác dsymphony đã hướng dẫn chính xác đó. Cái ô chữ nhật để chọn chế độ Gradient là ô chữ nhật lớn, nằm bên trái của 5 ô chữ nhật nhỏ mà em đã nói ở trên.
    Cuộc đời là một giấc mơ ...

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng